#Tết24: dạo quanh Sài Gòn ngày trước Tết

Anh Tú.
8/2/2024 16:9Phản hồi: 21
#Tết24: dạo quanh Sài Gòn ngày trước Tết
Mình là người sinh ra và lớn lên ở Sài Gòn, tất nhiên nơi này luôn có quá nhiều thứ làm mình không thể không yêu được. Tết năm nào cũng ở Sài Gòn vì mình thích không khí Tết ở đây, đường vắng chạy xe đã, ít ô nhiễm, một phần nữa là Tết của gia đình mình ở đây có nhiều trò vui haha. Hôm nay 30 Tết, mình muốn dạo dạo đường phố 1 tí và chia sẻ hình ảnh cho anh em cùng xem nhé.

Khu nhà mình, vắng hơn thông thường, thương lái vẫn bán buôn bình thường. Tết mà bước ra đây là thấy xuân về haha. Mình thấy nhiều bạn cũng thích vào khu này chụp hình tết, vì nó mang dáng vẻ của Sài Gòn nhiều năm trước đây, ở đây là chợ Cũ, còn gọi là chợ Tôn Thất Đạm.

Tiếp tục chạy ra Pasteur, đây là con đường dường như mình đi mỗi ngày, bình thường thì không được ít xe như vậy mà kẹt cứng ngắt. Khúc này là ngay Saigon Centre hướng ra Lê Lợi.

Ngã tư Lê Lợi và Pasteur, sự nhộn nhịp bắt đầu từ đoạn này.

Người dân đang đi bộ ra đường hoa chơi, mình thấy cũng có nhiều người nước ngoài nữa, mình gần đây nhưng mấy năm nay đều không ra chợ hoa, có thể năm nay sẽ lội bộ ra thử xem có gì mới không haha.

Năm nay ngoài đường hoa thì một đoạn đường Lê Lợi cũng có tổ chức Lễ Hội Đường Sách, có vẻ Sài Gòn năm nay có nhiều tụ điểm vui chơi hơn những năm trước vào dịp Tết.

Một anh Tây đang nắm chặt tay vợ hay bạn gái gì đó mặc áo dài Việt Nam, mình thấy hình ảnh này đẹp quá nên chụp lại. Có vẻ đang đi vào đường hoa, đường Lê Lợi và Nguyễn Huệ hiện tại cũng đã chặn để tổ chức những tụ điểm vui chơi.

Quảng cáo

Thôi đông quá, đi tiếp đường Pasteur, vắng vẻ, thoáng mát, nhiều cây, chạy xe đã. Lúc này nắng đã bắt đầu lên và chói loá rồi…

Nhà thờ Đức Bà vẫn đang trong quá trình tu sửa, sửa lâu lắm rồi.

Nhiều người đang chụp hình với tượng đức mẹ Maria, nếu anh em ở Sài Gòn thì nên ra đây chơi, không khí Tết sẽ hiện lên rất rõ, áo dài rất nhiều nhưng lại ít đông đúc hơn đường hoa Nguyễn Huệ.

Quảng cáo

Xe bus 2 tầng chạy dạo quanh thành phố, hình như Tết vẫn sẽ chạy, nếu anh em lười đi bộ hay xe vì sợ đường đông thì đây là option hợp lý.

Bưu điện thành phố, nhiều người trẻ đang mặc áo dài và chụp hình ở đây. Mình yêu Sài Gòn ở chổ nó có những kiến trúc đẹp và có giá trị lâu đời, nhiều năm sau nhìn vẫn không lỗi thời, nhất là những công trình do Pháp xây như bưu điện vậy. Bưu điện thành phố bắt đầu xây dựng vào năm 1886 cho đến năm 1891 dưới bàn tay của nhà kiến trúc sư người Pháp - Gustave Eiffel.

Một khu chụp hình khác, chổ này hồi còn đi học mình hay vào ăn trưa, Diamond Plaza.

Đường Lê Duẩn, đoạn ngay Tổng lãnh sự quán Hoa Kỳ, chổ này mỗi ngày mình chạy qua thì sẽ thấy nhiều người xếp hàng để đi phỏng vấn nên thường khúc này đông lắm, nay Tết thì thông thoáng hơn.

Sở Thú, đó là cái tên mình hay gọi, nó còn có 1 cái tên khác là Thảo Cầm Viên. Hồi nhỏ hay dô đây chơi, mà giờ lớn rồi không còn đi nữa. Hiện tại mình thấy Sở Thú luôn thường sẽ vắng, Tết cũng vậy.

Một ngôi trường cũng khá lâu đời ở Sài Gòn, xây dựng vào những năm 1950. Mời anh em đoán là trường gì nhé haha.

Mấy chú cắt tóc ngoài đường vẫn làm việc, mình có 1 kỷ niệm khá vui ở những tiệm cắt tóc này. Lúc đó lớp 6 lớp 7 gì đó mình cắt tóc không phù hợp với học sinh cho lắm nên giám thị dắt ra đây cắt lại luôn 😁, trường mình cũng nằm gần đây, có thể đi bộ ra.

Tượng Đức Thánh Trần Hưng Đạo, tượng này có đợt tưởng bị dời đi rồi, nhưng cuối cùng thì nơi đây vẫn là nơi phù hợp nhất.

Đầu bên sông Bạch Đằng đi dô đường hoa Nguyễn Huệ, có một con rồng lớn, mình thấy năm nay họ làm những con rồng đẹp, không nhìn vui vui như những năm trước :D. Ở đây nhìn vậy thôi chứ đi vào đó là nín thở luôn :D.

Nhiều người đi bộ quanh chợ Bến Thành, người nước ngoài khá nhiều.

Khúc này đẹp mà nhiều dây điện quá, bớt đẹp hơn chút.

Khu này trưng bày ẩm thực văn hoá gì đó trước chợ Bến Thành, chổ này trước đó là đường Lê Lợi nối dài ra.

Đường Trương Định, mình hay đi đường này lên Tinhte.vn. Ở đây cũng có chợ hoa Xuân cho anh em nào không thích đường hoa Nguyễn Huệ.

Đường Nguyễn Đình Chiểu - Trương Định

Billboard quảng cáo điện thoại AI và cầu Móng, đây cũng là một công trình do Pháp xây vào năm 1894, phải nói những công trình Pháp xây có giá trị tồn tại rất lâu về sau.

Phóng qua quận 4 thôi, Đường Nguyễn Tất Thành, đường này bình thường rất đông do nhiều anh chị công nhân đi làm, nó cũng nằm ngay cảng nên có nhiều xe tải ra vào.

Nhà di động.

Nhiều người vẫn đi mưu sinh vào những ngày cuối năm…

Cầu Tân Thuận 2, cây cầu nối quận 4 và quận 7.

Đường Trần Xuân Soạn quận 7, nơi nhiều người từ nhiều nơi đến để buôn, bán hoa ngày Tết, nhộn nhịp và ngập tràn không khí Tết.

Đi tìm mua trái cây để trưng ngày Tết.

Đó là một số hình ảnh dạo quanh Sài Gòn của mình ngày 30 Tết. Thường thì những ngày Tết mình mới đi ra đường nhiều vậy haha, như mình đã nói là mình luôn luôn yêu cái Tết ở Sài Gòn và vẫn luôn chọn ở đây mỗi dịp Tết dù có nhiều kèo đi chơi ở một nơi khác. Với anh em thì sao, anh em yêu cái Tết ở nơi nào nhất thì có thể chia sẻ thêm cảm nhận của mình, được thì thêm hình Tết ở chổ anh em nữa nhé.

Chúc anh em Tinhte năm mới nhiều sức khoẻ, nhiều tiền, nhiều hạnh phúc :D.
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mod này học trường Trưng Vương Q1 nên bị giám thị bắt ra ngoài cắt tóc chứ gì. Tết ở SG nhiều năm qua luôn gắn liền với thời tiết nắng nóng chói chang.
maicasio
TÍCH CỰC
3 tháng
Chơi gam màu vàng khè u ám y như thời bao cấp.
mình ghét cái màu ảnh này, nhìn nhức mắt nhức đầu kinh
Cảm thấy tổn thương
Mod quá trẻ để sinh ra ở Sài Gòn 😎. Mình mới sinh ra ở Sài Gòn, lớn lên ở Thành phố Hồ Chí Minh nè 😉
@tinhcavungtau Giờ vẫn nhiều ông lạm dụng cái từ Sài Gòn vl 😆 Nói chuyện thì có thể SG, nhưng viết báo thì phải là HCM. Sang nước ngoài bảo hải quan im from Saigon chắc nó cho vào giam mấy ngày 😃) Hồ Chí Minh thì cứ bảo Hồ Chí Minh đi, làm content creator thì ngại gì viết dài đâu
@leducquang99hp Ấy thế mà mấy trang báo lớn, mỗi lần có cướp giật, tai nạn, cháy nhà, ngập nước...thì lại dùng từ SG. Còn khi nào phát triển rực rỡ thì lại HCM đấy thôi
@leducquang99hp thích viết Sài Gòn
Cầu Mống chứ không phải cầu Móng mod nhé.
@tinhcavungtau Người Sài Gòn đều dùng từ Móng bạn ơi, dưới đây là biển hiệu rõ ràng nha 😁
@Anh Tú. Người ta ghi sai đó bạn. Bạn có thể tự tìm hiểu thêm.
Ưng cái màu của Fuji
Hình ám ám xanh nhỉ?
Màu này không ra được không khí Tết
Hình tết mà u ám kinh dị, mờ mờ ảo ảo nhìn chán vậy
Thanhzo
TÍCH CỰC
3 tháng
Mình cũng thích và thường chạy xe dạo phố phường sài gòn vào chiều 30.
Đường phố sài gòn ngày tết vắng tanh
Mình thấy màu ảnh ko hợp với cảnh tết lắm
Tết ngta phải tươi tắn sáng sủa ô để quả màu u tối quá
Cái màu nhìn nhức mắt quá , cảnh đường phố đẹp đẽ vui vẻ thì chụp j đó cho tươi vui đi , cứ khoái cái trend cũ cũ tụi fuji làm j ,đâu phải cái nào áp vô fuji cũng là đỉnh cao đâu ,chụp hình xuân vs hình bình thường của ông này y như nhau , 1 màu style
lazy0338
ĐẠI BÀNG
3 tháng
mãi yêu Sài Gòn
Yêu quá
Màu kinh dị quá. Tết đã nắng gắt thêm cái filter vàng bệt này nhìn bệnh hoạn ghê luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019