IFA 2024

IFA 2024

#Tết24: Tự ráp 1 bàn phím cơ “semi-custom” bình dân, fullsize, keycap Doraemon

Lư Thế Nghĩa
12/2/2024 5:3Phản hồi: 75
#Tết24: Tự ráp 1 bàn phím cơ “semi-custom” bình dân, fullsize, keycap Doraemon
Bộ đồ nghề và các thành phần để thực hiện được bài viết này mình có từ cách đây hơn nửa năm. Nhân dịp sinh nhật và trùng hợp là cái bàn phím ASUS Echelon cũ đã hư nên em trai mình tặng 1 kit Monsgeek MG108W màu đen. Keycapswitch mình tự mua vì mình phải chọn để nó phù hợp với sở thích. Tết này nghỉ mấy ngày, không rảnh lắm nhưng cũng tranh thủ ráp rồi chia sẻ với anh em.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-1.jpg

Kit Monsgeek MG108W Black có giá khoảng 1 triệu đồng (chưa tới). Thị trường có nhiều kit khác nhau nhưng mình có 1 nguyên tắc là bàn phím xài cho máy bàn thì phải là cỡ đầy đủ (fullsize), thiếu mấy phím numpad khó chịu lắm. MG108W có layout đầy đủ, nhiêu đó là được, còn dĩ nhiên nó trang bị thêm vài chức năng khác nhưng mình không có nhu cầu lắm. Mình ngồi máy bàn nên cắm dây suốt, còn MG108W hỗ trợ 2 chế độ (dây USB Type-C hoặc Wireless 2.4G).

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-2.jpg

Vì có chế độ không dây nên phụ kiện đi kèm kit MG108W là 1 đầu nhận tín hiệu Wireless 2.4G, ngoài ra còn có 1 cáp USB Type-C - USB Type-A.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-3.jpg
ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-4.jpg
ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-7.jpg

Nhờ khả năng hỗ trợ hotswap các switch 5 pin nhưng kit MG108W đã xây dựng sẵn hoàn toàn nên mình gọi đây là kiểu tự ráp bàn phím cơ “semi-custom”, tức là custom 1 phần thôi. Anh em mới chơi hoặc không có thời gian thì có thể đi chợ lựa 1 kit như vầy, có thể không phải fullsize mà tenkeyless hoặc 60% gì đó tùy nhu cầu, sau đó chọn switch phù hợp, keycap ưa thích rồi ráp và xài. Nó vẫn mang tính tùy biến cho phù hợp với chủ nhân nhưng chưa tới mức nặng đô “hardcore” như mấy anh em làm từ A - Z.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-8.jpg
ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-9.jpg

Monsgeek đã tích hợp sẵn plate foam và case foam, cũng như các stab được lube rồi. Mình thấy với giá cỡ 1 triệu thì kit này khá tốt đó chứ, đương nhiên là nó lớn nên không thể đem theo di động được (dù có không dây). Chất liệu của case là nhựa ABS còn plate bằng sắt, trọng lượng kit là 1.15 kg, kích thước 445.5 x 137.5 x 41.8 mm.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-12.jpg

Chân đế của Monsgeek MG108W có cao su chống trượt và nâng bàn phím. 2 chân trên có thể thay đổi độ cao theo 3 nấc để mang lại góc gõ phím thoải mái nhất cho từng người.

Quảng cáo

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-13.jpg
ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-14.jpg

Vị trí gắn đầu dây USB Type-C tương đối đủ để anh em có thể thay thế bằng dây khác. Mặc định đi kèm là loại đầu USB-C với phần nhựa xung quanh có ngàm. Thiết kế này giúp cố định đầu kết nối tốt hơn nhưng nếu chỉ để 1 chỗ thì cũng không cần thiết lắm, thay dây khác được là ổn rồi.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-15.jpg
ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-16.jpg

Switch mình mua là Akko V3 Pro, loại Cream Yellow Pro, mỗi bộ 45 switch có giá khoảng 260,000 đồng. Đối với V3 Pro, Akko thay đổi lò xo có biên độ dày hơn (18 mm thay vì 14 mm), mang lại trải nghiệm gõ tốt và đặc biệt hơn so với V2. Điểm đặc biệt của dòng switch mới này chính là chất liệu POM / PC / PA giúp âm phát ra khi gõ khác biệt với các phiên bản trước.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-17.jpg

Quảng cáo

Cream Yellow Pro có 5 pin, khi gắn với MG108W sẽ ổn định và chắc chắn hơn. Switch này có stem chống bụi, điểm tiếp xúc nâng cấp từ bạc thành vàng palladium, đồng phospho cũng đổi thành hợp kim đồng. Nhà sản xuất lube sẵn phần rail để giảm ma sát khi người dùng gõ.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-18.jpg

Mình gõ switch Cherry Black được hơn 10 năm rồi với bàn phím đầu tiên là Thermaltake Meka G1. Mình đã từng thử qua các loại switch khác, hãng khác nhưng vẫn thích cảm giác của Cherry Black. Đúng ra thì độ nặng của nó phù hợp với mình, dù mình gõ bài là chính chứ ít khi chơi game. Thói quen đó là lý do mình chọn Cream Yellow Pro của Akko.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-19.jpg

Akko Cream Yellow Pro là loại switch linear, nặng dần đều với lực kích hoạt là 50 ± 5 gram, lực cuối hành trình là 58 ± 5 gram. Hành trình tổng của Cream Yellow Pro là 3.3 mm còn pre-travel là 2 ± 0.6 mm. Những thông số này gần tương tự với Cherry Black quen thuộc của mình.

Chắc anh em sẽ thắc mắc sao mà thích Cherry Black thì đi mua cho xong, hoặc chọn loại Black của Akko? Mình kiếm mua nhưng không có, còn mua mới Cherry Black thì nghe nói toàn là switch cũ được tân trang lại. Mua thì mình thích đồ mới hơn, nhất là những thứ tiếp xúc gần như trực tiếp.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-21.jpg

Gắn cái switch đầu tiên lên kit.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-22.jpg

Hết 1 hộp 45 cái switch được nhiêu đây.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-23.jpg

Xong hộp thứ 2, mình mua 3 hộp mới đủ vì đây là kit fullsize.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-24.jpg

Và kết thúc bằng cái switch cuối cùng ở vị trí nút Esc.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-25.jpg

Hoàn thành switch, tông vàng đen điểm mấy chỗ tím tím coi cũng được chứ.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-29.jpg

Chỗ kết thúc sẽ là nơi khởi đầu cho keycap.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-30.jpg
ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-31.jpg
ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-32.jpg

Như đầu bài, mình gắn trên này keycap chủ đề Doraemon. Bộ keycap mình mua trên sàn thương mại điện tử, giá vài trăm hay sao đó không nhớ. Keycap làm bằng nhựa PBT, dày, in nhiệt thăng hoa (dyesub) cho phép các họa tiết hay hình in không bị phai mờ theo thời gian. Kiểu in này kết hợp với chất liệu PBT thì tuyệt vời luôn. Mình không xài LED ở switch (không thích và cơ bản thì kit MG108W cũng không hỗ trợ) nên chọn keycap như vậy.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-34.jpg

Profile của bộ keycap Doraemon này là XDA, nó sẽ khác với profile Cherry thường gặp. Các phím của profile XDA có chiều cao ngang ngang nhau nên lúc đầu anh em sẽ cần thời gian làm quen. Mình thì quen profile Cherry, nhưng mà vì sở thích nên quyết định tốn miếng thời gian làm quen cũng không sao, giờ thì gõ ngon rồi. Bài này mình cũng gõ bằng bàn phím mới nè.

ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-35.jpg
ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-37.jpg
ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-40.jpg
ban-phim-co-semi-custom-mg108w-cream-yellow-pro-doraemon-tinhte-39.jpg

Hoàn thành xong bàn phím cơ semi-custom chơi Tết 2024. Anh em thấy sao về 1 bàn phím tùy biến tương đối đơn giản và bình dân như của mình?

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tôi ko xài layout fullsize nên hoàn toàn ko thấy bất cứ cảm xúc gì với bộ kit cũng như keycaps của thớt. Thiết kế dài ngoằng như này chiếm nhiều diện tích, ko gian làm việc. Ngoài ra, tôi cũng chỉ dùng keycap SA SP như loạt ảnh đính kèm bên dưới với màu sắc đa dạng nhằm tạo hứng thú & khơi gợi cảm hứng mỗi khi sử dụng 🤓
huyhoian
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@crazysexycool1981 lớn rồi mà bình luận như 1 thằng ngáo đá
Chaebol
TÍCH CỰC
3 tháng
@crazysexycool1981 81 rồi mà cmt như th trẻ trâu, dùng cái bàn phím ko khác cháu nhà mình học lớp 1 chơi lego là mấy 😁
@darklight_vtp Nhưng nó hợp với trình độ thẩm mĩ của chủ nhân 😆)
Có kit nào có bluetooth với đèn RGB full ko ta
sky37
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@akira6789 Login để recommend cho bạn: Kid MG108B 500k nhé bạn.
@sky37 xin link 500k luôn bác ơi
nnkl
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@akira6789 Kit 3098B fullbox 500K đc ko bác? (HCM)
Tầm này cứ Rainy75, pháp sư h phổ cập ác :v
Còn đây là e sau khi vệ sinh bàn phím Tết 😆 Mất mấy phím
@leducquang99hp xin model nha bác
@leducquang99hp Mua grab jtk lắp vào b
@akira6789 TM680. Xưa hơn củ giờ có mấy trăm, mua model mới ra dùng cho sướng
@leducquang99hp Mình lau qua thôi; lười lắm 😃) lần sau cạch mấy bộ màu trắng;
Bộ keycap đẹp thực sự=))
Tết cũng mang về nhà để vệ sinh. Tháo ra thấy bẩn vãi đạn. Đầy tóc với bụi vụn các thứ. 🤣 Mấy cái keycap màu be đóng cặn bận ở phải chùi mới hết.
qwarl
TÍCH CỰC
7 tháng
muốn tìm split keyboard có hàng phím f thì kiếm ở đâu đc các bác ơi, em thấy hơi hiếm so với mấy loại khác thì phải
Minh một
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@qwarl Kiếm open source trên github xong r đặt mạch incase 3d tự làm thôi bác
@qwarl @qwarl bác tham khảo thử Keebio Sinc, rồi tự build, mình đến giờ vẫn ưng ý với split keyboard của hiện tại được build từ Keebio.
Ráp em 1 bộ với anh Nghĩa ơi
locosama
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Em 60% của mình
@locosama Mình có bộ kiểu này; chơi AOE khổ dâm vãi 😁
Keycap kute quá, đợi mod gõ thời gian xem nó bền không thì kiếm mua sau hihi.
Ae cho xin ít ý kiến về con MONSGEEK M1 với
@inconlonton Ngon, xin hết... nhưng theo thế thời thì sóng sau xô sóng trước, các bàn phím của pháp sư sau này càng ngày càng rẻ và xịn.
Không có soudtest là tội ác 😆)
Bàn phím cơ gõ thích luôn. Hôm nay mình được cellphones tặng voucher giảm giá 200k, có gì chắc trước tháng 2 mua luôn 1 bàn phím cơ dùng
@lehuuthe1202 Gõ phê mà ông; có dòng không có lạch cạch to, lướt cũng nhẹ nhàng khác gì phím cao su đâu;
@bomduc Uh bạn, bàn phím cơ hiệu Akko mình thấy chỉ có nút alt, ctrl thôi, không biết có bấm được CMD trên máy mac k nữa, hy vọng được
@lehuuthe1202 Bạn đọc hướng đẫn xem; cơ bản mình thấy dùng dòng ít phím quá nó hơi khổ dâm 😁; office nhiều thì full size; không thì bỏ numb thôi;
@bomduc Uh bạn, đúng ra định mua magic keyboard để có gì dùng với macmini, nhưng mà macmini cellphones hết hàng nên chuyển qua mua bàn phím cơ luôn
@bomduc Mình mới mua 1 chiếc luôn
Ma túy nhựa này hại thận lắm
Tôi chưa hiểu là sao phải bỏ công sức ra ráp bàn phím thay vì mua
@tieuphong31 Giống như build PC vậy, mỗi linh kiện lại thích của một hãng khác nhau.
@tieuphong31 Nó theo ý mình đó ông, 2 cái cơ bản nhất là switch với keycap được lựa; Với lại chắc là có rẻ hơn nếu so cùng tầm giá, mà bàn phím nó khá là vô cùng;
xman9491
TÍCH CỰC
7 tháng
@tieuphong31 bạn thớt chơi cũng có phải bỏ ra nhiều công đâu, chỉ là mua về ấn vào thôi mà
sky37
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Xin link bộ keycap OEM xuyên led, kiểu đơn giản màu sẫm ah
Keycap kiểu này trước mình cũng mua thử, gõ không thích lắm ^^
Nghiện là rở ròi 🤣
@nguoila224 này là của thương hiệu nào vậy bác. 2 cái trên đó bác
Cũng đang dùng switch này, công nhận quá ưng so với giá tiền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế