Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tháng 9 này dự kiến sẽ có Android 13 chính thức

Pnghuy
2/8/2022 4:42Phản hồi: 95
Tháng 9 này dự kiến sẽ có Android 13 chính thức
Điện thoại Google Pixel vừa nhận được bản cập nhật bảo mật tháng 8, song song đó là Samsung cũng bắt đầu triển khải và theo truyền thống hằng năm, thời gian này sẽ là khoảng thời gian thử nghiệm những bản Android beta mới cuối cùng, sửa những lỗi lớn còn tồn tại để chuẩn bị cho việc ra mắt chính thức, thường sẽ đi kèm với một chiếc điện thoại Pixel mới.

Theo 9to5Google, bản cập nhật tháng 9 cho những thiết bị Pixel đã được gắn nhãn Android 13 hoặc mới hơn. Điều này cũng có thể liên quan đến việc những chiếc Pixel mới nhất (Pixel 7) của Google sẽ ra mắt trong tháng 9 và cài sẵn Android 13 với bản cập nhật bảo mật của tháng đó. Bên cạnh Android 13 chính thức thì dự án AOSP Android 13 cũng sẽ được cập nhật.

Android 12 ra mắt tháng 10 năm ngoái, Android 11 và Android 10 ra mắt tháng 9 các năm trước đó nên rất có thể Android 13 sẽ chính thức đến với người dùng vào tháng sau.

Theo 9to5Google.
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Android 12 vẫn còn chưa phổ biến
@hongphuc1992 Điện thoại mình dùng nó giục update lên Android 13 suốt rồi, mà mình lười chưa chịu lên đây.
@hongphuc1992 kệ chứ, vẫn fai ra 😁
alphi
TÍCH CỰC
2 năm
@hongphuc1992 Đâu phải do google. Tuy 12 chưa phổ cập. Nhưng 13 phải ra thôi
Máy vừa đc cập nhật lên Android 12, mà thế ếu nào chả khác gì bản 11 ngoài cái chấm xanh trên góc khi dùng mic hay camera. Mịa bọn hãng tùy biến tùm lum hết, chắc đổi qua Pixel quá.
@Blade knight Mình á, nói ra các bác cười chết, LG G8 😂🤣😄
@supperchym Em lại ko dùng Pixel ạ 😞
@(.) Bác cứ như đang ngồi cạnh em lúc em comment vậy 😁, LG G8 bác ạ, bản cuối cùng gọi là tri ân chứ đúng ra nó đc lên Android 11 là hết rồi. Gọi là cập nhật thay số 11 thành số 12 chứ 99% y nguyên.
@HaiChin ah LG thì cũng đúng thôi, em cũng có con V30 nè. em sam, LG ,aple chơi hết hihi
Lâu rồi cũng không còn háo hức với Android mới nữa kể từ thời Android 6 lên 7. Mặc dù máy mình vẫn hỗ trợ lên Android mới nhưng chả có cảm xúc gì mấy khi bấm cập nhật nữa.
Android ra bản cập nhật cứ rối nùi kiểu gì đấy
@MID217 Giờ thì hệ điều hành hành cũng thế bác ạ.
@MID217 Đó là do nhiều hãng nó tùy biến giao diện rồi đặt nhiều version khác nhau thôi , chứ android gốc thì nhảy số thứ tự từ đó đến giờ mà .
@MID217 Không phân biệt được bản nâng cấp và cập nhập =)))))
Lâu vẫn muốn đổi gió sang android ghê, chắc cuối năm làm con note 20 cũ trãi nghiệm ví nó vẫn còn được update.
@TRUNGKIENVEVO note 20 được nốt ó này sao ý bác. android13 là cuối
@Blade knight uhm trãi nghiệm mới lạ thôi mà, cho dù note 20 có hết update thì mình nghĩ vẫn sẽ dùng tốt vài năm. Mình không có chơi game.
@TRUNGKIENVEVO cũng hay đó bạn,như mình vừa dùng iphone và điện thoại samsung. thấy khoái sung ở vụ thay đổi theme cho nó khác đi, cảm giác mới lạ. chứ iphone đổi máy nhưng giao diện chẳng thấy khác gì. không có cái cảm giác mình mới đổi máy.
@TRUNGKIENVEVO Né dòng 20 ra cậu ơi. Có ngày sọc màn vứt só 😹
@Hồng Xuân Quang Nhật Ủa vậy hả. Lâu quá không dùng android không biết, trước fan của HTC mà giờ nó hết bán rồi. Thế chắc chuyển sang s20 plus.
Từ ngày xài pixel, cảm thấy rất hào hứng với mỗi bản update 😆)
TTris
TÍCH CỰC
2 năm
@nebazoc Thì Pixel GG cũng có chỉ khác là nó có cloud để xử lý vấn đề này hoặc cắm dây trực tiếp 2 thiết bị vẫn được.
Chức năng Android hầu như máy nào cũng có, chỉ khác cái cách hoạt động thôi.
@nebazoc Pixel cũng có mà bác, thậm chí có sẵn đó h từ lúc android ra đời, đó là cái google cloud đấy bác :v. Bản chất Android gốc có đầy đủ hết mọi chức năng, chẳng qua các hãng t3 khi port về thì sẽ tự build riêng để tránh phụ thuộc vào GG thôi
nemo1810
TÍCH CỰC
2 năm
@devilending Có mấy tính năng bị chuyển chỗ, nhưng ví dụ tính năng xoay trên thanh navigation bar của điều hướng 2 nút là mất đó bác 😃.

Cái tính năng bóp cảm ứng thì có version nó chạy lên, có version thì tính năng này không chạy 😃). Nói chut là thỉnh thoảng khá hận.... với mấy bản cập nhập. Được cái là được update nhiều version lớn và trải nghiệm nhiều hơn so với android của mấy hãng khác 😁.
@nebazoc Samsung tùy biến nhiều, giao diện cũng đẹp. bt hỗ trợ cập nhật tối đa 2 phiên bản Android tính từ lúc mới ra mắt
Pixel con đẻ của Google, xài Android gốc, tuy k tuỳ biến đẹp lung linh nhưng nó nhanh và mượt hơn rất nhiều, khá chất đấy. 90hz trên pixel 4XL mượt k thua 120hz trên Note 20U
Mình đang dùng cả 2 máy: Note 20 Ultra và Pixel 4XL.
Cảm thấy hài lòng về cả 2, mỗi hãng có 1 thú vị riêng của nó.
Pixel thì chụp ảnh đẹp hơn nha
Bạn tham khảo thêm review nhé
Thân !!!
Mình mới lên Android 12 cách đây 2 tháng 😂
@lamtien338 mình lên 12 thấy nó chỉ khác cái giao diện thanh thông báo với trong cài đặt.
@JerryKist Mình ko cảm nhận thay đổi gì. Hihi. Có 1 chút ở giao diện. Tuy nhiên giờ thấy khá đẹp. Ổn áp
@lamtien338 Đúng rồi bác, mình thấy k có khác gì luôn.
@chetdichoroi Nhưng mà đúng thời điểm này đỉnh cao của giao diện 2 phái ios với Android, đại diện là ss. Quá đẹp. Càng về sau lại có cái ko ưng bằng.
One UI cập nhật đáng quan tâm hơn Android. Nhưng cơ bản giờ chẳng còn gì mới nữa, đợi màn hình gập đại trà thì may ra nhiều cái hay ho
Google muốn hâm nóng Android nên năm nào cũng tung ra 1 bản mới dù nó chẳng khác gì mấy bản cũ cả. Cứ vài năm lên 1 hệ điều hành mới như windows lại hay, độ tương thích ứng dụng cao, tuổi thọ thiết bị dài.
@Leonardo Da Vinci vn Windows support cả những máy cách đây vài chục năm. Còn điện thoại thì chỉ 3,4 năm thôi. Google mà cập nhật như Windows chắc iphone chiếm 9x% điện thoại. Phần còn lại là Harmony OS của Huawei.
@Leonardo Da Vinci vn Windows vẫn cập nhật bổ sung tính năng mới hằng năm đó , ko biết gì đừng nói bậy bạ .
Nightcall
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Leonardo Da Vinci vn Bao nhiêu năm từ win10 lên được 11 mà cảm nhận UI/UX chỉ khác 1 chút nhỏ? Từ window góc vuông thành bo tròn, thêm cái hiệu ứng blur background, chuyển taskbar icon ra giữa?

Phần core phía dưới thay đổi nhiều thì không ai hiểu cho. Từ phía người dùng thì mong muốn quá nhiều vào UI/UX, còn từ phía dev thì họ chỉ muốn optimize phần core thôi ạ. Ra 1 phiên bản HĐH xấu thì chỉ bị chê, bị ghét. Chứ ra phiên bản đẹp mà bảo mật kém, nhiều lỗi vớ vẩn dẫn đến hậu quả xấu cho 1 số nhóm người, tổ chức thì ăn kiện sml.
Cũng hóng lên 13 hihi
đua với ios16
@vn123123 ios đua xịt khói với android chớ
@nebazoc Hơi ngược nha...??? Mấy chấm xanh đỏ khi truy cập micro trên android 12 làm y chang ios14 😂😂... rồi widget cũng làm lại y chang. Rồi cái chặn theo dõi quảng cáo cũng y chang 😂
trải nghiệm mới xem có vui không chứ ios mãi cũng nhàm chán rồi
Anh Lê Utc
ĐẠI BÀNG
2 năm
Android 13 beta 4.1 trên pixel 6 pro về giao diện và tính năng mình thấy không khác gì android 12, nhưng được cái máy mát hơn nhiều. Trên 4xl mới thấy android 12 thực sự là thảm hoạ, máy nóng, pin tụt nhanh, máy nào mở khoá OEM thì còn về lại android 11 được, chứ máy nào ko mở xác định lên xong chán luôn.
Ủa thế lâu giờ mình dùng là ko phải 13 à anh em? Ủa thế thì quan tâm làm gì 13 hay 14,
trả lại android 10 đi, 11-12 xài chán quá
TTris
TÍCH CỰC
2 năm
Cần tối ưu chứ không cần tính năng nữa.
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
Còn đâu thời kỳ hóng Big update Android như ngày xưa nữa
Ngày xưa mình dùng từ Android 4.4.4 xong được lên Android 5.0.2 nó gọi là khác biệt quá trời, rồi lên 6.0.1 và 7.0
Từ Android 7.0 mình lên Android 11, à nhầm IOS 11 chứ, hihi
Và từ đó dí **** quay lại An roi nữa
truongan9393
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Khoa SE Mình vẫn android 8. Đến đây là có sao để vậy luôn. Dt chỉ nghe gọi lướt web
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
@truongan9393 Android cũ quá nó nhàm chán bác ạ, em thích những điều mới mẻ hihi
Tôi vẫn dùng and 10 , chả khác quái j
Được mấy phần trăm máy chạy android đc update ? Muốn update cũng méo đc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019