Thảo luận về việc chơi điện thoại cổ

5/11/2007 12:51Phản hồi: 545
Thảo luận về việc chơi điện thoại cổ
Gian nan thú chơi “dế cổ”​

Những chiếc điện thoại cũ xuất xưởng cách nay đã nhiều năm bỗng nhiên xuất hiện trở lại, mới hoàn toàn. Vì sao những model được các hãng ngừng sản xuất từ lâu lại có mặt trên thị trường?

Điện thoại “độc” đã hết “độc”!

Chiếc Ericsson T20s có mặt trên thị trường từ năm 2000, trước cả khi hãng điện thoại Thụy Điển này được sát nhập với Sony để thành Sony Ericsson như ngày nay. Thế nhưng, vài ngày gần đây, những người yêu thích điện thoại cổ lại thấy nó có mặt trên thị trường mới hoàn toàn, không có vẻ gì của một chiếc điện thoại đã qua ngần ấy năm sử dụng. Ban đầu, những người vô tình “săn” được chiếc T20s mừng như bắt được vàng, người chơi thì thích thú với món hàng cực kì quí giá (vừa “độc”, vừa mới), người buôn bán thì đinh ninh nắm chắc một phần lời không nhỏ. Nhưng chỉ được vài ngày, chiếc điện thoại bắt đầu có những bệnh lạ: đang nghe gọi bị tắt nguồn, bật nguồn không lên, nguồn không ổn định,…Người chơi mặc dù tiếc chiếc điện thoại mới nhưng cũng đã lường trước sự việc, vì đa phần những chiếc điện thoại cũ vẫn hay “sinh bệnh” như thế. Nhưng chỉ đến khi thị trường xuất hiện …ồ ạt T20s, những nguồn hàng tưởng như vô tận được rót từ Hà Nội vào Tp.Hồ Chí Minh thì người dùng mới vỡ lẽ, té ra chiếc điện thoại bấy lâu nâng niu đã không còn “độc” nữa!

Chiếc Sony Ericsson mới mua vài ngày đã hư

Anh Thành, dù không phải là một người chơi điện thoại chuyên nghiệp, nhưng khi vừa thấy một mẩu tin rao về chiếc LG F3000 mới tinh ở một tiệm điện thoại trên đường Trần Huy Liệu (Q.Phú Nhuận) thì lật đật chạy đến. Chiếc điện thoại thời trang này của LG tuy không “cổ” nhưng rất “độc”, vì nó mang hình ảnh của một chiếc xe hơi thể thao sang trọng dễ khiến người chơi phải dốc “hầu bao”. Nhưng khi đến nơi, cầm trên tay chiếc điện thoại mơ ước thì anh mới giật mình, mặc dù cũng logo LG, cũng hình ảnh của chiếc xe hơi, nhưng màu sơn máy giả tạo, tem imei lệch lạc, màn hình không trong, nhưng đúng là …mới 100%! Thất vọng, anh ra về và gọi điện thoại ngay cho người viết bài, nhờ xác minh giúp cửa hàng điện thoại T.H đó có …đáng tin không.

LG F3000 cũng là mục tiêu của "hàng dựng"

Hàng xuất xứ từ đâu?

Trên thị trường hiện nay, những chiếc điện thoại cũ nhưng mới 100% như vậy không ít. Rất nhiều những mẫu “tái xuất” có thể kể như Motorola T191, Sony CMD Z7, Nokia 5140, Siemens M55, Nokia 8310, Nokia 6310i,…Và có nguồn tin cho biết, sẽ có một lô hàng Nokia Ngage mới sẽ về tới trong nay mai. Như vậy, chiếc điện thoại chơi game nổi tiếng của Nokia tưởng đã “tuyệt chủng” nay bỗng xuất hiện với giá bán dự kiến là 1,5 triệu đồng. Những nguồn hàng như vậy liên tục xuất hiện với số lượng lớn khiến rất nhiều người đặt dấu hỏi: hàng xuất xứ từ đâu? Có 3 câu trả lời được đưa ra qua những lần thăm dò của người viết.

• Thứ nhất, đây là những lô hàng cũ còn tồn đọng, được các đầu mối thu gom và đưa về Việt Nam.
  • Thứ hai, đây chính là sản phẩm có được từ việc làm mới lại các model cũ.
  • Trường hợp thứ 3 được nhiều người đồng tình, đó là đã có những cơ sở sản xuất mới hoàn toàn những model điện thoại này.
Chủ một cửa hàng điện thoại chuyên phân phối sỉ các loại điện thoại Trung Quốc, người có rất nhiều kinh nghiệm trong việc giao dịch với các đầu mối ở biên giới Việt – Trung cho rằng, những chiếc điện thoại mới hoàn toàn “từ trong ra ngoài” như thế thì 95% khả năng được sản xuất lại. Công việc tưởng chừng khó khăn đó được anh giải thích rất cặn kẽ: những model điện thoại cũ, xưa như thế công nghệ sản xuất không cao, board mạch không phức tạp, lại có sẵn mẫu board và phần mềm như vậy thì chỉ cần đặt số lượng khoảng 500 chiếc là đã có đầu mối bên kia biên giới gật đầu. Như vậy, nhiều khả năng các “đại gia” trong nước đã đặt hàng những cơ sở ở Trung Quốc làm mới lại hoàn toàn các mẫu điện thoại cổ đang hút hàng ở thị trường trong nước, điều này được chứng thực 100% ở hai model là Nokia 6310i và Siemens SL45. Với thực tế trắng, đen chưa rõ ràng như vậy, những người có “máu” mê điện thoại cổ hãy cẩn thận hơn nữa. Hàng giả, hàng nhái có vẻ không chỉ tấn công vào thị trường điện thoại ở phân khúc cao, mà còn ở những phân khúc bình dân khác.

Nguồn: Echip
545 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuongvu
TÍCH CỰC
16 năm

bay gio may Nokia 8910 co la hang doc khong cac Bac nhi?
@cuongvu Cái điện thoại này mang theo tự vệ được đó :p
@cuongvu bác mua ở đâu thế? chỉ e với
@cuongvu quá là độc bác ơi :v
@slaz8 giờ còn máy này ý ạ :v
Nokia 8910 không thể gọi là hàng độc. Gọi đúng là dt cổ, cũng hơi hơi độc. Hì.
slaz8
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Thiep CT bạn nói đúng, 8910 là máy cổ chứ không hiếm.
còn điện thoại độc thì phải có đặc tính mà con máy khác không có hoặc sô lượng rất ít
@slaz8 Thì những chú cổ, sau này hiếm ko còn mấy thì trở thành "độc" đấy bạn 😃
@boygia Mình cũng có cùng ý kiến như bác
@Thiep CT Bác biết ở đâu bán ko? Gia cả như thế nao? Hàng còn ok ko? Khổ thân e. Hôm nọ e đi chơi cùng thằng bạn nó co con 8855. Lúc lên đến đỉnh Hàm rồng sapa thì con s2 của e hết pin. Thấy e loay hoay với chiếc đt nó bảo dùng đt của nó mà gọi. E sơ ý làm rơi. Thế là đi toi. E thì ko biết là nó mê con đt này. Từ lúc e làm rơi đt thằng bạn e buồn hẳn e thì nghĩ ntn " đt cũ mèn tiếc gì ko biết " lúc về tới TP Lào Cai e đưa nó vào tgdd để mua đền con khác. Làm thằng bạn tự ái nó bực mình nói thẳng với e là" đt mới tớ cóc cần có giỏi bạn kiếm con giống của mình đi?" Lúc đó e máu chó nói chắc luôn. Giờ mới thấm bác ạ bác giúp e với. Ko thì tình bạn của e hơn 20 năm đi xuống mất. Nếu có bác nt vào số: 0987299538 hoăc email : viettiep1985@ymail.com
Thank bác
Chuyen
ĐẠI BÀNG
16 năm

Hoàn toàn chính xác.
Bạn chỉ cần mang mẫu mã sang bên kia biên giới, đặt hàng là người Trung Quốc có thể làm cho bạn với giá thành rẻ hơn nhiều. Loại nào cũng được, mẫu mã nào cũng có.
Đúng là người Tàu.​
@Chuyen chít thật ,lừa nhau thế
bhkien
ĐẠI BÀNG
16 năm
Chà!

Có nhiều cái 6310i trông mới mà rất tậm tịt. Thì ra là nguyên nhân này đây.
@bhkien em cũng mới biết :v
Cho mình hỏi Nokia 5100 có hàng nhái chưa? Vì hiện nay trên thị trường xuất hiện 5100 mới 100% do hàng tồn kho mua bên sing (theo lời người bán) không biết thực hư thế nào?
trungzena
ĐẠI BÀNG
16 năm
Một bài viết thật bổ ích, lúc trước cũng rất thích săn điện thoại cổ nhưng về sau thấy model nào được săn lùng nhiều là tự nhiên có hàng ồ ạt đâm ra nghi ngờ. Theo mình biết thì đã có V3, các loại Samsung đời cũ, Ericsson các đời, Blackberry đời cũ, ... đã có hàng dựng rồi. Anh em nên tỉnh táo khi săn được điện thoại cổ nhé
minh củng thử 1 con sony cmd z5 mọi thứ như có vẻ bình thường nhưng về sóng thì có vấn đề liên lạc giống như bị vấp ae nào có ý kiến để mọi người rút kinh nghiệm thanks all
Xin nói thật là ngoài những người trực tiếp lấy hàng và hiểu rõ nguồn hàng thì mới biết máy được lấy ở đâu, chứ ngay cả những người bán trực tiếp cho người dùng đôi khi cũng không nắm được xuất xứ. Kinh nghiệm xem máy sẽ hạn chế được phần nào, còn hên xui nữa các bác ạ. Có nhiều tiết lộ của người trong nghề khiến em chỉ có một niềm tin duy nhất: hàng chính hãng (cái này cũng hên xui, nhưng hên nhiều hơn).
Bác cho em hỏi, mua con Nokia 6310i mà không bị nhái ở đâu? Cám ơn bác nhiều
Bây giờ giả thật khó lường lắm bác ạ, quan trọng là chất lượng thôi. Cố gắng mua của những thành viên uy tín trên các diễn đàn, hoặc mua của người nào đang xài mà dùng ổn ấy.
híc,bác này hỏi chuyện trên trời à?6310i giang hồ thường gọi là "mẹc".Mà "mẹc" thì bác biết rồi!Đt đi kèm xe,hỏi có ai mua chiếc mẹc tiền tỷ mà lại đi bán cái đò chơi đi kèm ko?....(Mà có bán cũng bét bét vài chục chai(theo phần trăm giá trị chiếc xe chứ!)Còn ăn cắp nó hả?Dễ gì,trừ những thằng quá liều,mà quá liều như vậy thử hỏi ở VN ta đc bao nhiêu?😁Bác ra đường bữa nay thấy anh em dùng mẹc ti tỉ,made in China đấy bác ạ!Từ A-Z nó làm trơn tru,giá 1 con mới(cách đây 1 năm,ông anh làm tiệm báo em biết) tầm khoảng 1tr8 bác à!
Nói chung em khuyên bác nên từ bỏ ý nghĩ đó đi,thực tế lên chút ko mấy cha 6310i lừa bác đấy!Em dám chắc ở VN ta 100 người dùng 6310i, nhiều lắm đc 1 người dùng đồ hiệu,còn lại là...ăn theo cho oách đấy....!:biggrin9gp:
Cái này bên Đức bán đầy bác ợ,hình như bác Hn03 có nhận ship thì phải
@pikachu_vn9x Quyenphuong 60 nguyễn Tuân, mua được nhớ thanks & mời cafe mình nhé, nhưng nhớ phải biết chọn mua thì mới được con N6310i đẹp.
Bây giờ chơi N8250 thì pin kém, N8910 thì hay lỗi hỏng cáp, chỉ N6310i là chuẩn ko phải chỉnh, mình đang dùng 02 con nè, nâng niu em nó còn hơn cả em Táo cắn dở
@pikachu_vn9x Bác còn thích 6310i không, em có một con của chú cho, đảm bảo hàng thật do lão ý ở bên đức có hẳn con mẹc mà. Nếu bác còn thích thì inbox em, gặp mặt trực tiếp luôn. Em muốn giao lưu một con máy khác, còn nếu bán chắc chả được bao nhiêu@@
đọc xong bài này học được thêm ít kinh nghiệm chơi máy cổ
1. Bác nào qua TQ đặt hàng, cầm theo mẫu cho họ, họ xem xong thì đề nghị số lượng ra giá. Bác trả giá ư? Họ OK! Giá nào cũng OK và sản phẩm sẽ ra lò đúng với giá đó. (Nó bắt con gà đẻ trứng có 1/2 ruột được mà)
2. Có người đặt hàng ở các tổ hợp TQ sản xuất. Vừa có công ty ở Sing chỉ để nhập hàng mình ở TQ và bán về cho cty mình ở VN. Hàng từ TQ sẽ xuất sang Sing rồi mới về VN. Và giấy tờ chánh hãng nhập là từ Sing (cty mình luôn). Lòng vòng tý nhưng hiệu quả lắm với nhiều sản phẩm ngoài đthoại/ thiết bị tin học/ thiết bị số ...

Nên mua hàng hóa bây giờ phải cẩn thận lắm.
cuongvu
TÍCH CỰC
16 năm
Em có con máy 8910 Nó khi cho sim vào nó được 1 lúc nó báo Insert Sim. Có Bác nào sửa không ?. Giá Bao nhiêu ?

dd: 091249
Email: Cuongvuhp@vnn.vn
My Website: http://websamba.com/cuongvu
mấy bác cho em hỏi con nokia 8250 có được coi là đồ cổ không, em cũng định làm 1 con của ông anh làm chung cơ quan hàng mua từ năm 2002 vẫn chưa bung máy nhưng không biết có nên không???
8250 là cổ, nhưng không độc. Nếu bạn dùng để xài chơi thì ok, còn để xài chính thức thì không nên. Máy móc nó cũng phải có thời kì bạn ạ, bây giờ sao nó còn tốt được.
quanhp68
ĐẠI BÀNG
13 năm
máy chưa bung mua quá đi chứ.nếu có tem Đông nam thì càng tuyêt.xài chơi cũng độc đáo.nếu không mua chuyển cho mình nhé.đang dùng một em 111O i.zin từ trong ra ngoài (còn cả sạc xịn)không phải quảng cáo đâu nha.máy mình mua hồi mới tinh mà.rước cả em 8250 về cho có đôi.thú thật trước mình cũng dùng em ý rùi.
bác còn thừa cái bàn phín zin nào không, để lại cho em
@guns_loves Quất liền
cám ơn bác nhiều, vậy bây giờ thì cái nào cổ cổ mà độc độc, giá rẻ rẻ bác chỉ giáo cho em với, em cũng muốn mua 1 cái để xài 2 tay 2 súng.
Cổ mà độc thì nhiều, như dòng StarTac của Motorola, hay BlackBerry 6710, 6230. Nhưng trong trường hợp bác cần 2 tay 2 súng thì cũng coi thử chiếc 8250 của anh gì cùng cơ quan xem tốt ko, nếu được thì cứ lấy. Mua hàng cổ cũng hên xui, mua của người quen đang xài ổn định thì tốt.
Lộc
TÍCH CỰC
16 năm
Sao không thấy ai nhắc đến sl45 nhỉ? http://sl4x.com - có cả 1 diễn đàn dành để bàn bạc về nó này. Ghé thăm sẽ thấy nhiều điều thú vị he he.
Mình ko ham cổ, nhưng muốn xài pin lâu. Thế là kiếm đc 1 con Nokia 3510, thấy ok lắm, mới cứng. pin xài gần tuần lễ, tem để made in Hungary, giá 450K. Nhưng bị một cái là khi nhắn tin xong, máy bị tụt nguồn, xong lên lại. Lúc đầu chờn chờn, tới giờ đc hơn 3tháng thì hầu như 6/10 luôn. Ko bít của mình thuộc loại nào đây nhỉ.
Nhưng nghĩ lại mình đc hơn là mất nhỉ..keke
@Nghĩa ngố độc thật đấy
Kiểu này ko khéo O2 cocoon nó bán nhan nhản ngoài thị trường khéo cũng cùng quê với bác Mao Trạch Đông rồi chứ ở đâu mà lắm hàng xách tay mà lại toàn không hộp thế
cuongvu
TÍCH CỰC
16 năm
Thì Trung Quốc là hàng xóm của chúng ta chung ta cung vui vui chứ sao. Mà đất nước đó phải công nhận là quá tốt
Dòng điện thoại nào cũng nhái được. Mà Bác nào đặt mẫu điện thoại khoảng vài nghìn chiếc là họ ok hết. Nhưng phải nói là giá cả là điểm mạnh của dòng điện tự & điện thoại Trung Quốc
cuongvu
TÍCH CỰC
16 năm
Em có 08 com máy BlackBerry 6710 hàng mới tinh. muốn bán nhưng không biết là hàng TQ hay không, vì mình nhập lại mà. Nhưng chất lượng mình ktra thấy cũng ổn.
@cuongvu Bác còn ko? Để e 1 con với...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019