Tháo rời trạm phát điện di động 82000mAh BlitzWolf BW-PG2

AllLove
19/8/2022 11:35Phản hồi: 86
Tháo rời trạm phát điện di động 82000mAh BlitzWolf BW-PG2
Trạm phát điện di động có lẽ không còn xa lạ. Đây là 1 thiết bị rất hữu ích cho hoạt động ngoài trời hoặc sử dụng khi mất điện lưới (220v)

Để lựa chọn được trạm điện đi động tốt thực sự khó. Có rất nhiều hạng mục cần phải đánh giá để đưa ra quyết định chúng ta sẽ mua trạm sạc nào.

• Tháo rời sản phẩm là bài đánh giá mình thấy rất quan trọng, dễ thực hiện, dễ tìm thấy trên YouTube. Nó cho chúng ta 1 cái nhìn chi tiết từ ngoài vào trong.

• Nếu may mắn anh em sẽ gặp được bài viết hay clip phân tích thiết kế mạch nhằm tìm ra ưu và nhược điểm. Bên cạnh đó là điểm mặt kể tên linh kiện được sử dụng như: tụ, mosfet, diode, biến áp, quạt, pin…nó cũng cho chúng ta biết chất lượng sản phẩm.

• Một clip có thể không đủ chi tiết nhưng nhìn vào thiết kế mạch, cách bố trí các khối anh em cũng đoán được phần nào độ hoàn thiện của sản phẩm.
Bởi vậy với các thiết bị điện tử mình thường quay clip tháo rời để anh em tự đánh giá được số tiền mình bỏ ra có xứng đáng không

Chọn trạm phát điện di động anh em quan tâm đầu tiên tới công suất sử dụng. BlitzWolf BW-PG2 có công suất 300W và công suất tối đa 600W phù hợp cho hầu hết tình huống sử dụng.

• Nếu mất điện, anh em chạy 2 cái quạt và thắp sáng công suất loanh quanh 200W vậy là ổn. Mua trạm phát điện công suất lớn hơn anh em có thể nấu cơm, chạy điều hòa…nhưng nó đắt hơn rất nhiều so với mức giá 2tr5 của BW-PG2. Nó còn to và nặng, anh em sẽ ngại mang nó theo cho các hoạt động ngoài trời.
Mình hay chia sẻ các kèo thơm trên fanpage, và tinhtefact anh em nhớ theo dõi nhé.
Screenshot 2022-08-19 154941 copy.png
4 tháng trước
Screenshot 2022-08-19 163026.png

Điểm tiếp theo anh em phải lưu ý là dung lượng pin. Như tiêu đề bài viết mình sử dụng con số 82000mAh. Đây là con số mà nhà bán hàng thường đưa ra như 1 chiêu quảng cáo. Nó không sai, chúng ta sẽ phân tích ở bên dưới.
  • Co số này được tính như sau. BlitzWolf BW-PG2 sử dụng 32 viên pin 18650, mỗi viên pin có dung lượng 2600mAh. Em em lấy 32x2600= 82000mAh.
  • Ví dụ anh em muốn biết thời gian sử dụng khi tải có công suất là 300W. Đầu tiên ta đổi 82000mAh = 82Ah. Thời gian sử dụng được tính như sau: 82Ah/(300W/3.6V)= 0.98h. Trong đó 3.6 là điện áp của pin
  • Thời gian sử dụng thực tế có thể khác bởi pin được sạc đầy có điện áp hơn 4V và điện áp cắt xả có thể là 2.8V hoặc 3V tùy nhà sản xuất.
  • Trong tiêu đề khi mô tả sản phẩm Banggood ghi 300Wh. Đây là con số chính xác nhất cho anh em biết thời gian làm việc của bất kỳ trạm phát điện di động nào.
Pin của trạm phát điện BW-PG2 ghép theo kiểu 4S8P. Có nghĩa 8 viên pin ghép song song thành 1 khối, với 32 viên pin chúng ta sẽ có được 4 khối. Mỗi khối này có điện áp là 3.6V(sạc đầy hơn 4V), khi ghép nối tiếp 4 khối pin lại chúng ta có điện áp là 14.4V
Các yếu tố quan trọng khác anh em cần lưu ý khi chọn trạm phát điện di động có thể kể ra như
  • Trạm phát điện di động của BlitzWolf có đầu ra AC là sóng sine chuẩn.
  • Các chế độ bảo vệ của trạm phát điện BW-PG2 cũng rất đầy đủ như bảo vệ ngắn mạch, bảo vệ quá tải, quá nhiệt độ…Ngoài ra trạm phát điện của chúng ta còn thông báo mã lỗi trên màn hình để tiện cho việc sửa chữa.
  • Các tiêu chí khác như thử tải để biết công suất thực, khả năng lọc nhiễu cao tần, nhiệt độ, tốc độ và độ ồn của quạt cũng khá quan trọng
Mặt trước sản phẩm khá đẹp với các cổng in/out DC
Mặt sau là cổng ra AC 220V và đèn pin. Ở đây anh em thấy sản phẩm có 2 quạt rất lớn để làm mát
Thông số sản phẩm

Quảng cáo

Trạm phát điện của chúng ta gồm 4 khối chính: Pin, biến tần chuyển từ 14.4V ra 220v, mạch điều khiển, quạt và đèn

Mạch điều khiển (mặt trước) khá xịn. Các khối được liên kết với nhau bằng jack XT60, có lõi Ferrit chống nhiễu. Các vị trí đều được đổ silicon màu trắng giúp kết nối chắc chắn.
  • Tích hợp mạch sạc MPPT để sạc pin từ tấm pin năng lượng mặt trời
  • Mình có 1 bài viết chia sẻ về tấm pin năng lượng mặt trời ở đây anh em có thể đọc lại
https://tinhte.vn/thread/tam-pin-mat-troi-kroak-sp-06-200w-cho-ngay-dai-day-nang-luong.3521016

Tấm pin mặt trời KROAK SP-06 200W cho ngày dài đầy năng lượng. | Viết bởi AllLove

Ngày xửa ngày xưa… à mà thôi. Ngày nay cắm trại luôn gắn liền với các thiết bị điện tử. Dù muốn dù không mình vẫn phải mang theo điện thoại để sử dụng trong những trường hợp khẩn cấp. Đi với bạn bè có thêm vài thiết bị giải trí như loa bluetooh…
tinhte.vn

• Bo mạch được đổ keo toàn bộ để chống ẩm
Mặt trước

Khối pin được thiết kế riêng chứng tỏ sản phẩm được đầu tư kỹ lưỡng. Mạch 4S khá đẹp với cầu chì bảo vệ 20A cho đầu ra DC.
  • Mạch điều khiển sẽ giao tiếp với BMS để kiểm tra pin. Nếu mọi thứ ổn thiết bị mới hoạt động. Bởi vậy nếu BMS này hỏng trạm sạc coi như bỏ. An toàn quá cũng dở anh em sẽ khó tận dụng các thành phần khác nếu BMS hỏng.

Quảng cáo

• BMS có 2 cảm biến nhiệt độ để kiểm tra nhiệt độ pin
  • Sử dụng pin thương hiệu Thái Lan mã GPHN 18-26P. Trong clip mình nói pin nội địa Trung Quốc. Sau khi tìm hiểu kỹ thấy hơi lỗi mà thôi kệ ko sửa clip nữa.
  • Pin là thành phần cực kỳ quan trọng và nó cũng chiếm kha kha tiền của sản phẩm. Anh em nên lựa sản phẩm sử dụng pin tốt từ thương hiệu nổi tiếng. Tuổi thọ, độ bền của sản phẩm cũng chịu ảnh hưởng rất nhiều từ pin.

Biến tần của trạm phát điện sử dụng 2 biến áp, mỗi cái có công suất 300W. Bởi vậy công suất tối đa của trạm điện 600W là chính xác
  • Đầu ra AC 220V được lọc rất chỉnh chu cho điện áp sạch
  • Sử dụng tấm tản nhiệt để tận dụng vỏ máy làm tản nhiệt
  • Ngoài khối pin thì biến tần cũng có cảm biến nhiệt độ để bảo vệ thiết bị tránh quá nhiệt
Mặt sau có quạt chất lượng cao. 2 quạt này hút không khí từ đầu trạm điện chạy qua toàn bộ trạm điện để làm mát
  • 2 quạt, đèn chiếu sáng có tản nhiệt, ổ điện AC cũng có lõi ferrit chống nhiễu
  • Ổ điện chuẩn châu âu nên cắm thiết bị chuẩn châu á hơi phiền xíu
Vỏ được CNC nguyên khối nên rất liền lạc và đẹp. Nhôm rất dày, màu xám nhìn khá sang.
Tay cầm được làm từ nhựa ABS, dày và chắc chắn
3 phần tay cầm ráp lại trông thế này
Tấm che được cắt laser xịn xò
Tấm che giúp che vị trí vít 1 cách tinh tế
Quá nhiều vít nếu không được che khéo léo thì tính thẩm mỹ của sản phẩm sẽ giảm đi đáng kể
Vừa rồi là những chia sẻ nhanh của mình về trạm điện di động BlitzWolf BW-PG2. Hi vọng qua bài chia sẻ này anh em sẽ lựa chọn được sản phẩm phù hợp với nhu cầu sử dụng của bản thân. Cảm ơn anh em đã đọc bài.

Anh em theo dõi kênh YouTube và Fanpage của mình để xem thêm nhiều sản phẩm và săn các sản phẩm giá rẻ nhé. Nếu anh em muốn xem các clip tháo rời thì tìm từ khóa: teardown, disassemble hoặc disassembly trên kênh YouTube của mình nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh em có điểm nào chưa rõ cứ để lại bình luận nhé
@goldenstar Tùy nhu cầu thôi bạn. Đi chơi thì đâu có cắm cơm, chạy thiết bị điện lớn.
@AllLove Giá sao bạn. Có đáng mua ko
@Hai Nguyen Brand Bạn đọc hết bài rồi tự đánh giá coi sao. Mình chụp hết nội thất rồi đó. Bạn tham khảo hơn các sản phẩm cùng phân khúc, cùng mức giá cứ coi clip tháo rời sẽ có lựa chọn cuối cùng á
goldenstar
TÍCH CỰC
2 năm
@AllLove Nói chung là có jack 220v khá ok, nhưng mình chưa dùng bao giờ nên cũng k nghĩ ra cần dùng gì
giá này thơm hơn con yoobao 72Ah 😁
mà sạc 1 con 200Ah ,so với 2 con 100 thì thgian thế nào vậy ace .ngử cảnh là cắm sạc trong phòng hotel
cùng 1 ổ cắm ,2 ổ riêng thì có khac biệt gì ko ,an toàn điện.. ?
@AllLove Ra thì được sale mới có giá đó, chứ giá chuẩn aliexpress cũng $250 rồi
@tin_truc22 Banggood bình thường sale 4tr5. Sale xịn 2tr5 đó bạn. Tháo cũng dễ thôi, vệ sinh cho sạch bụi. Hóng bài của bạn Hi hi
@AllLove bác học điện tử online ở trang nào vậy bác😔hic
@toilachi9 Trước học ở phố huế hà nội bạn. Ra phố đó với chợ trời cao thủ như mây học ngon
Hình 11 từ trên xuống, sao nhìn mối hàn vô B- thấy nham nhở sợ quá :-s
@ProjectKepler Mình tháo ra cho ae coi mà
Ko có biến đổi ra AC mà dùng quạt gì 😆
@tin_truc22 vừa xem hết clip thì thấy cái ổ nằm mặt sau haha
@tin_truc22 Trong bài mình có ảnh mà nhỉ. Do ổ chuản Châu Âu nên nhìn lướt qua cũng khó thấy thật, lại cùng màu đen nữa
MDK125
ĐẠI BÀNG
2 năm
bác nên đo thử coi đầu ra AC là sóng sine chuẩn tinh khiết thật ko
@MDK125 Sine chuẩn bạn.
Mấy bác cho em hỏi ngu là mua con này xong cúp điện mình gạt cầu dao tổng, xong cắm điện từ con này ngược vào ổ cắm điện ở nhà thì có vấn đề gì không các bác
@Từ Gia Lộc Cắm vào ổ cắm bất kỳ trong nhà là xong bác ạ, nhớ cắt cầu dao tổng
@Từ Gia Lộc thao tac y hệt máy phat điện
sài bình thường
mà nhớ rut tv ,tủ lạnh
Meo_ham_choi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Từ Gia Lộc Con này thì phục vụ cho 1 phòng nhỏ với cái đèn, cái quạt, hoặc thêm cái TV trong khi cúp điện.
Nói chung là chờ đợi cho đến khi có điện mà mấy nhóc trong nhà nó ko nóng, có cái TV xem hoạt hình
...
Chứ bác cắm vào cầu dao tổng thì nó chịu gì nỗi.
GiT
TÍCH CỰC
2 năm
@Từ Gia Lộc Vấn đề duy nhất là sức tải.
ronanh
TÍCH CỰC
2 năm
Kích thước và cân nặng bn nhỉ, đem đi xa quan tâm chỉ tiêu này
@ronanh Mình bỏ ngỏ cái đó nếu thấy những chi tiết khác ổn thì anh em xem sản phẩm sẽ thấy thông tin này liền
Một lúc 2 cây quạt thì thời gian được bao lâu vậy chủ tút?
@HyH 2 cái quạt 100w thì cỡ 3 tiếng bạn. Mình phân tích trong bài rùi đó
Cục này to ko? Sao ko chụp cạnh cái iPhone hay cái gì đee người ta biết kích thước?
@dlv.thickgame Các tính năng kia quan trọng hơn để anh em lựa được sản phẩm phù hợp. Còn anh em thích sản phẩm này thì coi sản phẩm là có kích thước rồi bạn. Trong clip cũng khá rõ kích thước nữa. Mấy thông tin cơ bản mình lược bớt để bài bớt dài
Cái này xài trong bao lâu thì cạn pin vậy bác @AllLove?
@schtroumf Sài 300W thì đc 1h bạn
Này mua đi cắm trại hay đi công tác miền núi không có điện thôi. Còn chỗ tôi ở 1 năm cúp điện có 2-3 lần để bảo trì đường dây mua phí tiền thêm
@TRẦN TRỌNG PHI HÙNG Đúng rồi bạn. Tùy nhu cầu. Nhà có trẻ em thì mất điện 2 tiếng là mệt mỏi rồi
gio_hk
ĐẠI BÀNG
2 năm
bây h mua còn giá đó ko nhỉ?
Hun cái nè
@gio_hk Hết giá siêu sale rồi. Bữa nào gặp mình lại chia sẻ
hoanglong210
ĐẠI BÀNG
2 năm
Món này vứt trong cốp xe lâu dài có an toàn không bác?
@hoanglong210 Thoải mái bạn.
@hoanglong210 hên xui bạn ơi
@-KhangThien- Xui được ở điểm nào thế bạn
@AllLove bạn có chắc chắn 100% nó không an toàn, nếu không chắc thì đó là xui.
@-KhangThien- Để thương mại 1 sản phẩm họ có những bài kiểm tra an toàn cũng như những tiêu chuẩn hết rồi. Bởi vậy nó mới bán và xuất khẩu ra thị trường châu âu được bạn. Châu âu, mỹ họ sài nhiều chứ việt nam có mấy ai mua đâu.

Tưởng nhìn mạch bạn phát hiện được điểm bất thường ở thiết kế. Nên biết nó ko an toàn hihi
tvtruc
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái này sao gọi là "trạm phát điện" được nhỉ? Nghe rất dễ nhầm lẫn.
@tvtruc Mình chưa nghĩ ra cái tên nào phù hợp. Bạn có gợi ý gì không
realvn
TÍCH CỰC
2 năm
@tvtruc Tiếng anh nó tên là power station
GiT
TÍCH CỰC
2 năm
@AllLove Thử "trạm năng lượng" xem...
Cười vô mặt
tvtruc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@AllLove Thấy có trang dùng "bộ pin di động", không hoàn hảo lắm, nhưng nghe ổn hơn. Còn "phát điện" mình nghĩ thường để chỉ mấy cái máy chuyển các nguồn năng lượng khác thành điện năng.
@tvtruc Pin thì sai hoàn toàn rồi. Không thể gọi là bộ pin được nó sai bản chất
Nói dài nói dai nhưng thiếu cái quan trọng nhất là thực tế dùng được thế nào và trong thời gian bao lâu.
@justbenice Bạn ko thấy mình đã phải tính rất cẩn thận cho anh em coi à. 82000mAh rồi ví dụ công suất tiêu thụ...
@AllLove Cái đó vẫn là của nhà sản xuất công bố. Và nó chả có tích sự gì nếu kô có kết quả sử dụng thực tế. Bài này chả có 1 tí bổ ích nào nếu bác chỉ đăng lại mấy cái thông số của nhà sản xuất.
@justbenice Bóc hẳn ra nhìn dung lượng pin chỉ cho bạn cả cách tính thế còn kêu thông số nhà sản xuất thì chịu rồi.
@AllLove Vẫn cái giữ nguyên câu viết dài viết dai viết dở và thiếu cái quan trọng nhất đó là nó sử dụng thực tế thế nào.
Điều này chỉ cho thấy đây là hàng đểu nên bác kô dám viết thêm vài câu là chính bác dùng bác thấy dung lượng pin nó được bao nhiêu % so với thực tế công bố của nhà sản xuất.
realvn
TÍCH CỰC
2 năm
Cũng rất thích mấy con này nhưng k biết ứng dụng vào đâu, chức năng chính là quạt, đèn và sạc. Quạt thì có quạt tích điện, còn đèn thì dễ và rẻ hơn nhiều, sạc thì đã có sạc dự phòng, modem thì cũng đã có pin 12v 😅
Tương lai mà phát triển cổng USB type D lên 24v là ngon luôn, quạt, đèn, sạc, pin công cụ... xài chung 1 chuẩn Pin hay trạm dự phòng đỡ phải lằng nhằng, giảm giá thành
@realvn Thế đủ sài rồi khỏi cần kaka. Nhưng cái này sài với quạt tích điện thì cả ngày ko hết pin kaka.
gabeohp91
TÍCH CỰC
2 năm
mình đang dùng 1 con của allpower 372wh cũng đc gần 2 năm rồi, dùng để làm trạm cắm đèn led khi đi quay chụp ở ngoài. nói chung là dùng mấy con trạm điện di động này dành cho dân camping thì dùng nhiều hơn, còn ko thì cũng ko quá cần thiết. Mà có tiền thì cứ chơi ecoflow, hàng mỹ chất lượng cao lại có phân phối chính hãng ở việt nam 😆.
@gabeohp91 ecoflow cũng ổn áp lắm bạn. Tiếc là pin vẫn giống con này. Kể nó sài cell hãng như pana, samsung hay lg thì ổn với giá hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019