Thay ăng-ten cho bo mạch chủ có Wi-Fi: gọn, đẹp, rẻ

bk9sw
5/11/2020 11:54Phản hồi: 135
Thay ăng-ten cho bo mạch chủ có Wi-Fi: gọn, đẹp, rẻ
Mình thường xài những chiếc bo mạch chủ có Wi-Fi tích hợp bởi nó rất tiện về mặt kết nối nhưng thứ chưa được gọn cho lắm là ăng-ten. Mình đã thử mua 2 cái ăng-ten rời của modem Wi-Fi về thay và kết quả khá ưng ý.

Default antenna 3.jpg
Trên những chiếc bo mạch chủ có Wi-Fi thì ngoài modem Wi-Fi tích hợp hoặc dạng card gắn qua khe M.2 thì nó vẫn cần module cho ăng-ten đấu ra I/O phía sau. Ngoại trừ một số bo mạch chủ cỡ mini-ITX thì các bo mạch cỡ lớn hơn thường được trang bị ăng-ten dạng 1 tháp với 2 dây tín hiệu đấu từ 2 đầu RP-SMA. Mục tiêu là để anh em có thể đặt ăng-ten ở nhiều vị trí từ đó cho chất lượng kết nối tốt hơn. Thường thì đế của những chiếc ăng-ten này có nam châm để có thể bám hít vào nóc thùng máy nhưng riêng đội ASUS lại làm cái ăng-ten này cực dở, không có nam châm và lỏng lẻo vô cùng.

Nếu anh em thường đặt thùng máy trên bàn như mình hoặc muốn thay cái ăng-ten xấu xí có dây này thành một thứ gọn hơn thì anh em có thể lên Shopee hay các trang thương mại điện tử tìm mua loại ăng-ten Wi-Fi RP-SMA hoặc có thể tận dụng lại ăng-ten cũ từ các modem Wi-Fi có ăng-ten hoặc cục repeater.

SMA Female.jpg

Chỉ có một lưu ý nhỏ đó là anh em cần phải để ý đến đầu kết nối của loại ăng-ten này. Trên bo mạch chủ thì đầu nối ăng-ten là đầu SMA "ĐỰC" (Male) bởi bên trong kết nối này có một que nhỏ. Vậy nên thứ anh em cần sẽ là ăng-ten có đầu SMA "CÁI" (Female), bên trong sẽ có một lỗ tròn nhỏ bằng đúng với chiếc que chìa ra từ đầu đực.

Khi mình tìm kiếm trên Shopee thì từ khóa mình dùng là "RP-SMA" và nó sẽ trả về rất nhiều các loại ăng-ten hình thù khác nhau, có loại có dây, có loại dạng tháp tích hợp, có loại là tháp rời. Mình mua cái giống như ăng-ten có trên modem Wi-Fi của ASUS cho nó ngầu. Giá đợt mình mua là 55k 1 cái, giờ nhièu bên bán chưa tới 40k cho loại này.

antenna 3.jpg
Thông số của loại ăng-ten này mình tìm hiểu thấy loại ăng-ten này tương tự như ăng-ten trang bị sẵn trên các modem Wi-Fi của ASUS như AC88U hay AC68VG. Đây là ăng-ten đa hướng (omni-direction) với tỉ số sóng đứng VWSR <= 1.5, độ lợi (gain) đạt 8 dBi (tối đa 10 dBi) và hỗ trợ dải tần từ 2.4 đến 5.8 GHz. Ngoài việc có thể dùng thay thế cho các ăng-ten mặc định trên modem Wi-Fi AC thì nó cũng tương thích với các loại card Wi-Fi AC trên PC với modem của Intel, chẳng hạn như máy mình dùng AC-9560.

Tuy nhiên đây vẫn chưa phải là loại tốt nhất, mình tìm thấy nhiều loại ăng-ten tương tự cho thông số còn tốt hơn nữa với độ lợi lên đến 18 dBi. Đây là lần đầu mình thử giải pháp này và sau khi đọc đủ các trang thì mình túm gọn lại, anh em nên mua loại ăng-ten có VWSR thấp và độ lợi cao, nó sẽ cho chất lượng kết nối tốt hơn. Mình có dùng phần mềm để kiểm tra về chất lượng kết nối và thử đo Speedtest với mạng công ty, kết quả như dưới dây:

Đây là kết quả của ăng-ten mặc định theo bo mạch ASUS ROG Strix Z390-E Gaming:

Default antenna 2.jpg

Còn dưới đây là kết quả của ăng-ten mình mua trên Shopee, nhìn chung về tốc độ không thay đổi đáng kể.

Replace antenna 2.jpg

Quảng cáo

135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ bèo lắm cũng nên xài miniPC chứ xài mấy cục này thô chiếm diện tích quá.
@Bạn và 500 Anh Em Này trigger cãi nhau câu tương tác thôi đúng không? Chứ ngoài đời làm gì có ai như vậy?!
@Vien Nguyenxuan Chắc thế
@Vien Nguyenxuan haha
Cười vô mặt
Công suất ăngten là 1 chuyện công suất thu phát của cái card nó có kéo đc ăng ten hay ko lại là chuyện khác 😁
Mình xài 2 cái ăngten hàng lượm, max speed của cái router (866.7Mbps) là đủ :D
Cặp nhỏ là hàng theo cái card chuyển, xài như hạch ấy, cặp to là hàng tận dụng
Mình gắn Anten vây cá của Asus vào thì kết nối Bluetooth tốt hơn so với không gắn anten. Mình đã test thử và muốn chia sẻ với anh em vậy thôi.
IMPK
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng gắn 2 ăng ten thấy không có hiệu, trên shopee, cũng không biết nhiêu dbi. Thấy xài Bluetooth, lâu lâu xài wifi cũng ổn.
Rev
CAO CẤP
4 năm
xài dây Lan cho chắc 😁
Rev
CAO CẤP
4 năm
@anhnhhn1 Vì thế mình mới nói là xài Lan cho chắc đó bác. Ổn định, chi phí rẻ hơn rất nhiều. Để xài wifi ổn định như Lan thì chi phí k phải nhỏ. Cái gì cũng có ưu nhược cả. Chả là vs cá nhân mình đang xài PC thì mình xài Lan thôi 😁
@Rev Vậy nên mình mới thắc mắc, chi phí rẻ hơn thì đồng ý còn ổn định hơn thì mình đang ko tìm thấy lý do nào cả 😁
thanhtung08
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trantuananh1996 LAN vẫn ổn định hơn vì tốc độ truyền là full-duplex còn Wifi dù tốc độ cao mấy đi nữa vẫn chỉ là half-duplex thôi. Thêm cái vụ độ trễ trên mạng nữa thì sao bằng LAN được. Tui đang xài con router Asus rt ax88u với wifi speed lên 1.2gbs đây mà copy qua cái Nas vẫn chậm hơn là copy qua LAN có 1gbs.
@trantuananh1996 Giả dụ bạn là game thủ bắn csgo và thắng bại của cuộc chiến, ván game chỉ quyết định trong 0,1s giây thôi, 1 pha kích chuột thôi. Lúc đó là nơi mạng dây thể hiện độ ổn định và ping thấp. Bạn xài không dây bắn vẫn được, nhwg thi thoảng nó lỗi hay lag nhẹ đúng lúc bạn vỉa chuột thì chắc chắn muốn đập máy.
Asus bo sau này dùng Wifi 6 rồi, gắn thêm card ngoài cũng nên mua wifi 6, nam châm chưa có thì kiếm dán vào đáy thôi, tốt hơn mua thẻ đời cũ...
n3_bmt
TÍCH CỰC
4 năm
@TsanHoang Nhà mình dùng còn router AX của Redmi nhưng vẫn để ở wifi 5, bật wifi 6 k hiểu sao cái laptop có wifi chuẩn N của mình k tìm thấy mạng
@TsanHoang Mình có bảo mình mua cũ ở đâu à?
@TsanHoang Ờ, mua cục nam chân 5 -10k dán vô. Ai lại mua cây anten cắm sau thùng case cho nó chắn sóng
@n3_bmt Mình mới ráp máy cho đứa con gái dùng bo asus B550 wifi plus
Cài đặt bình thường wifi -6 rất nhậy , router vẫn là wifi-5
Nếu dùng kênh 5Ghz thì tốc độ lên đỉnh luôn bạn ạ ...
Ăng ten mình còn đưa lên cao ngang với router, chứ bắt kiểu sau thùng chán lắm 😃
lordgon
TÍCH CỰC
4 năm
Chỉ ước mơ con imac 😆
convoi9999
TÍCH CỰC
4 năm
Tuỳ thuộc chủ yếu chất lượng internet nhà mạng, ăng ten xịn xò mà mạng chuối cũng tèo
thienanh0611
ĐẠI BÀNG
4 năm
Làm con này vs 2 râu wifi kia thì hết sẩy😆)
@thienanh0611 Gọn nè
@thienanh0611 Gọn nè
@thienanh0611 Case thì gọn đó mà tiếc là bàn dây nhợ luộm thuộm quá ☺️
thienanh0611
ĐẠI BÀNG
4 năm
@up.down.nobody Haha chụp chơi thôi bác
Anh em có biết Netgear R7000P và Ruckus R500, nên chọn em nào, T12/2020 nhờ kẹp nách về mừng chủ nhân mới của nhà trắng
@balecong Speedtest ảo lắm bạn ơi.
Chơi https://fast.com/ cho ra kết quả thật hơn

Internet Speed Test

How fast is your download speed? In seconds, FAST.com's simple Internet speed test will estimate your ISP speed.
fast.com
balecong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nbqvdp tui cũng thử = fast rồi nó cũng tương đương luôn, nên khó hiểu quá nên vào đây hỏi nè, ai biết giải thích dùm nha
hnguyen213
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nbqvdp 20 người thì phải chơi modem draytek chịu tải dhcp + thêm bộ mesh nữa thôi bạn ơi.
Chúc anh em lựa đúng lỗ để đút.
//Mà mấy con này ghi 10-12-20dBm mà có vẻ chỉ khoảng 5-8dBm.
hnguyen213
ĐẠI BÀNG
4 năm
@supperchym cũng ko hẳn sai dBm đâu bạn. do cấp nguồn của thiết bị phát/card nữa đó. trước mấy loại router chế openwrt là mở công suất được, nhưng giờ các hãng sx biết được nên cũng hạn chế lại >>> lắp thêm dBm cũng chỉ được công suất nhiêu đó thôi
Huy Mori
TÍCH CỰC
4 năm
Nhìn đẹp quá
Blackcataz
TÍCH CỰC
4 năm
sài mạng nhiều nên ưu tiên cục model ở ngay bàn làm việc :d
Pi_Network
TÍCH CỰC
4 năm
Cũng tiện, nhưng cắp trực tiếp dây cho đảm bảo tốc độ
canon30
TÍCH CỰC
4 năm
@Pi_Network Laptop mình xài không hiểu sao wf nhanh hơn cắm dây desktops
Lap 340/380
Desk 70/80 thôi !!?
@canon30 Do card màn chắc 100mbps thôi đó bác
@canon30 Chắc desktop card mạng cổ lổ sỉ, 10mbps
canon30
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Yes hihi máy chạy con E7400 hình như socket 775 sao đó !!!!!!
Im lặng đi
canon30
TÍCH CỰC
4 năm
@nbqvdp Hơn 10mb em trai ơi hehehe E7400 !!!!!
Mình cũng mua cái ăng ten y hình 3 cái Vs 80k 1 cái
Đang dư cpu i7 4790 với ram 3, mấy bác tư vấn giúp chọn main nào có tính chất sưu tầm hầm hố với. Đang me con asus maximus VII hẻo 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019