Laptop Acer

Thẻ nhớ Sony Tough mới: CFexpress Type B, giá từ 200 USD

Hoàng Hải.
21/3/2024 5:31Phản hồi: 53
Thẻ nhớ Sony Tough mới: CFexpress Type B, giá từ 200 USD
Mới đây thì Sony đã ra mắt 2 chiếc thẻ CFexpress Type B thuộc dòng Tough chống chịu va đập với 2 mức dung lượng là 240GB480GB cho những anh em làm việc trong môi trường khắc nghiệt.

Hoặc nếu không thì chí ít, anh em cần 1 chiếc thẻ nhớ bền, cứng, có để trong túi quần hay ở đâu đó, va đập không gãy, không hư để tránh mất dữ liệu bên trong. Với CFexpress Type B thì những anh em Canon, Fujifilm, Nikon Panasonic hay mới nhất là Leica (chỉ có SL3) kèm 2 mức dung lượng 240GB (CEB-G240T) và 480GB (CEB-G480T).

Về sức mạnh bên trong thì bản 480GB có tốc độ đọc tối đa 1.850 MB/s và tốc độ ghi tối đa 1.750 MB/s trong khi bản 240GB sẽ có tốc độ ghi tối đa chậm hơn một chút là 1.600 MB/s. Tuy nhiên, sẽ không có chuẩn VPG-400 để đảm bảo giới hạn tốc độ ghi tối thiểu. Sony nói rằng họ hướng tới những anh em làm phim, quay phim chuyên nghiệp và các nhiếp ảnh gia trong thể thao, với tốc độ cực nhanh và độ bền được đảm bảo.

Khi sử dụng những chiếc thẻ này với đầu đọc Sony MRW-G1, anh em có thể xem được tình trạng và giới hạn lưu trữ thông qua Media Scan Utility, hay khôi phục các file đã bị xoá bởi Memory Card File Rescue.

Nói về chuẩn “Tough” thì đây là loại thẻ có độ bền khi rơi gấp 5 lần và chống hư khi bẻ cong gấp 3 lần so với các thẻ Fexpress Type B thông thường, đồng thời cũng hạn chế tia X, tia cực tím hay nhiệt độ ảnh hưởng đến tình trạng thẻ. Mức giá của bản 240GB là 200 USD, trong khi bản 480GB là 320 USD, có hàng từ tháng 5.
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sony Touch bao bền, vẫn còn cái thẻ Tough read/write 300 Mb cho canon R, tiếc là k có thẻ CF để thử😔
@Barbatos Dùng hàng loại tầm trung ko có cổng CF express thì thôi bớt bốc phét sang mồm, không có thẻ để thử đi
@ViệtThương92 vâng, anh thì sành quá rồi =)) nhu cầu ngta cần thì cũng ko đến lượt a dạy cách sử dụng thẻ
@ViệtThương92 Eosr lúc ms ra k hề là tầm trung nhé, căn bản là chả hiểu gió máy j ông canon k chịu add CF vào trong khi nikon z6 vs z7 có rồi. Nếu bạn bảo R là tầm trung thì xem như chả biết j mà phét chi vậy.

Còn chuyện cái thẻ đắt thì vs bạn thôi, chứ thời sony ms ra dòng tough max tốc read/write là 300mb thì mình đã có rồi, từ thời a73 đấy, lúc đó chưa có cf nữa nhé. Nên mua máy dc mà thẻ đáng j. Còn mua k nổi cái thẻ, bốc phét là bạn thôi, làm j cay cú dữ thế😃
@Barbatos ss pro bao bền mà rẻ hơn nhiều bác nhỉ
Ủa Sony trước giờ thúc đẩy CFexpress type A mà? Có máy ảnh nào của Sony dùng type B đâu?
@GiT Biết. Mà tại ông Sony trước giờ thích đi riêng nên mình mình ngạc nhiên lần này tự nhiên đi chung với mấy hãng khác 😃
GiT
CAO CẤP
6 tháng
@Hiệp K Mảng lưu trữ thì liên quan gì đến mảng camera đâu? Hai thằng phát triển độc lập mà??? Mảng lưu trữ vẫn phải bán đa dạng sản phẩm để bán được nhiều chip lưu trữ chứ? SD, Memory Stick, XQD, CFexpress… Sony bán tất!!! 🤣
tjendung
TÍCH CỰC
6 tháng
@Hiệp K Dòng Sony Burano mới dùng CF-B bác ạ. Trước giờ có lẽ Sony hướng đến sự nhỏ gọn nên chọn CF-A dù tốc độ thấp hơn và chi phí cao hơn
@tjendung Cách đây ít lâu dpreview phỏng vấn ông general manager mảng digital imaging của Sony hỏi sao máy ảnh Sony không dùng CF-B. Ông cũng trả lời CF-A giúp máy nhỏ gọn hơn và dùng chung được với khe SD. Giờ Sony sx CF-B mình dự đoán những dòng flagship sắp ra mắt có thể trang bị CF-B.
Hài ở chỗ là Sony ko có máy ảnh dùng TypeB, thẻ làm ra bán cho các hãng máy ảnh khác
@abbvvhh sao hài, 2 mảng, 2 team khác nhau, phải tự sống chứ.
Chất và Chát 😁
@narutoxboy 480GB vơi chất lượng kia mà 320 đô thì cũng vừa, không đắt lắm.
@Thiên biến vạn hoá Giá khoảng 8tr, chắc ae cũng mua dc tầm này, chát đó cụ 😁
So sánh tính theo giá SSD enterprise 480gb > 1000 TBW
@narutoxboy Ssd đọc ghi kiểu khác, những con thẻ này là thẻ nhớ máy ảnh, quay chụp cường độ nó cao hơn rất nhiều ssd thông thường
@ViệtThương92 Bác lại sai rồi, thẻ CF này dùng giao thức NVMe như SSD, các pháp sư china chế adapter cho nvme 2230 > CF.
Còn để mà nói thẻ nhớ máy ảnh xài cường độ cao hơn SSD là sai thêm 1 cọc nữa SSD đọc ghi khủng khiếp luôn nha, ở trên mình nói với dòng SSD enterprise, tính so sánh theo giá thành của nó thôi cần thì mình show cho bác mấy con nvme 7.68TB đang xài, write gần như cả ngày.
Thẻ nhớ 480GB khủng vậy , đang xài 128GB thấy còn xài vài năm nữa mới full
GiT
CAO CẤP
6 tháng
@ViệtThương92 Bạn vẫn lái sang vấn đề khác thì thôi, mình chịu, không đủ sức tiếp bạn nữa. Chúc bạn vui vẻ. 😅
@GiT ông bạn đang nói lài mới đúng, và kiểu bạn nói mang tính cá nhân chứ nó đéo đúng với xu thế phát triển máy ảnh
cái thứ nhất về chụp thiên nhiên, chụp sport thì họ thiên hướng cần những máy có tốc độ màn trập cao, để tối ưu tốc độ, bộ nhớ đệm, khả năng ghi thẻ thì những con dòng sport nó chỉ tầm 24mp, hãng nào mà lên dc 33mp, 50mp hay 61mp thì chả ông nào không đắn đo lên
về chụp sản phẩm, art, food... kiểm soát dc ảnh sáng tốt thì những con chấm cao họ càng chuộng.
ảnh cưới thì còn làm vả quay nên thợ nó cân đối những con vừa quay vừa chịp tốt, phổ thông hiện tại là 24mp, mới mới thì sony a74 lên 33mp, a7r5 vừa quay vừa chụp tốt 61mp
đã có tiền đầu tư để làm việc thì chả có thằng nào gọi là chê số chấm là không quan trọng cả. chụp chơi chơi như bạn thì chấm ko quan trọng, chứ chụp dịch vụ, ảnh càng sắc nét chi tiết sửa càng đẹp, chụp chân dung hay chụp sp càng dễ crop, chia lại bố cục mà không bị giảm chất lượng hình ảnh.
bạn chụp chân dung còn bị chê thì tư duy bố cục bạn kém chứ chả có cảm xúc gì ở đây cả, nếu cứ có cảm xúc mới chụp đẹp dc thì thợ chụp chắc chúng nó chết đói hết,
GiT
CAO CẤP
6 tháng
@ViệtThương92 'chấm cao' chỉ để crop
Bạn hiểu ý câu này không? Máy xịn không chỉ 'chấm cao' mà còn rất nhiều những công nghệ mới, cải tiến mới như khử nhiễu, chống rung cảm biến, tốc độ lấy nét, dải tương phản động... để hỗ trợ cho người sử dụng, nên vấn đề có tiền để nâng cấp là điều rất bình thường.
Và khuyên bạn nên góp ý trên tinh thần xây dựng chứ không nên mở miệng văng tục.
Bạn khỏi trả lời mình, vì mình đã nhấn bỏ qua bạn rồi.
Thân ái!
@GiT Ông bớt nhét chữ vào mồm người khác đi, chỗ nào bảo chỉ để crop?
Và chấm càng cao mà cảm biến ko đổi thì khả năng xử lý iso kém hơn so với thằng số chấm thấp hơn cùng đời, ông cố tình skip ko tiếp chuyện vì lý ông thuộc loại lý sự cùn, đuối lý nên né 😆
Ai hay quay youtube bằng máy ảnh sẽ thấy giá này khá hợp lý, tốc độ cao, dung lượng lớn. Quan trọng là bền. Chống Nước, chống quá nhiệt nữa thì quá đỉnh
Máy Sony toàn Type A nhỉ, khả năng cao sắp ra con nào Type B hoặc làm bán cho ae xài hàng khác -))
@narutoxboy nhưng dòng máy quay chuyên dụng Sony có 😁
GiT
CAO CẤP
6 tháng
@narutoxboy Với các thiết bị ở các phân khúc như hiện tại của Sony thì tốc độ của type A vẫn đang còn thừa, chưa dùng hết. Nếu không đẩy cạnh tranh lên phân khúc cao cấp, đòi hỏi yêu cầu sức mạnh thiết bị cao hơn thì chuyển type B làm gì, thẻ to hơn nên máy lại phải phình ra, không còn được sự nhỏ gọn.
À mà đây là thẻ type B tầm low-mid của Sony tính đến thời điểm hiện tại nhé. Tính đến nay, thẻ type B đang được bán chính hãng của Sony bao gồm các mức dung lượng: 240 GB, 480 GB, 960 GB, 1920 GB.
https://www.sony.com.vn/electronics/support/memory-cards-cfexpress-memory-cards
Tại sao type B tốc độ vượt trội type A mà Sony lại chọn type A trên các dòng máy của mình nhỉ?
@kehuydietngo Vì thẻ này xài chung khe với SD được, nhỏ gọn hơn type B nhiều.
@kehuydietngo Dùng Type A thì sẽ dual slot, còn type B thì chỉ được 1 slot thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019