Laptop Acer

Theo các bác thế nào là bức ảnh đẹp ?

IsMyLife
7/5/2013 9:3Phản hồi: 20
Dạo này chụp ảnh thì ko được kiểu nào ra hồn, ảnh ọt thì càng ngày càng đi theo lối mòn và không có gì sáng tạo. Nên tự hỏi bản thân mình “Thế nào là một bức ảnh đẹp ?”

Theo các bác, trong các tiêu chí sau, tiêu chí nào là quan trọng nhất, nhì, ba...
- Boke đẹp
- Bố cục/đường nét tốt
- Có ý tưởng/ tính sáng tạo
- Nội dung
- Có ánh sáng đẹp

Ngoài ra còn tiêu chí nào nữa để cho 1 bức ảnh đẹp?

Nếu bác nào cho ý kiến và post ảnh minh họa và giải thích được tại sao thấy bức ảnh đẹp thì tốt quá (nếu ko phải của mình thì mong các bác trích dẫn xuất xứ bức ảnh).
Trên tinh thần học hỏi nên các bác cứ chia sẻ nhé.
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình chuyển bài bạn hỏi vào box Camera để mọi người trao đổi cho thuận tiện nhé 😃

Ảnh đẹp thì có nhiều tiêu chí lắm, cái chính là người chụp thấy đẹp, cho là đẹp & thể hiện ý đồ của họ chứ ko nhất thiết phải tuân theo nguyên tắc này, bố cục nọ ;)

Thực ra kô có cái ranh giới rõ ràng để phân định 1 bức ảnh là đẹp, điều quan trọng là mình thấy đẹp và đừng bao giờ so sánh ảnh mình với ảnh người khác vì mỗi người sẽ có quan niệm và con mắt khác nhau

thông thường 1 bức ảnh đẹp là 1 bức ảnh mọi người nhìn vào và thấy có cảm xúc, có thể cảm xúc khó nói, rất nhỏ nhưng là cảm xúc khiến người ta suy ngẫm và thấy bức ảnh đẹp

thông thường mình nhìn vào ảnh đen trắng - do màu sắc mất đi nên mình kô bị mất tập trung vào màu sắc, nhưng tập trung vào nội dung ảnh và ý nghĩa của nó

đơn giản thì mình thấy bức ảnh đẹp nên có

Nội Dung ảnh

Bố Cục ảnh

Màu sắc

mình xin chia sẻ 1 số tấm tự chụp, mình không phải vững tay nghề nên mới đầu đang đi theo con đường nội dung ảnh trước đã

Tấm dưới này mình rất thích cái biểu hiện trên mặt người cha và đứa con gái (kô chịu ăn bố bón mà cứ đòi mua bánh pizza)

tấm này vô tình có con châu chấu nhảy vô nhà, mình chụp vì thấy cảnh này trông nó rất tò mò, thực ra mình cũng tò mò nó nhìn mình thế nào 😁

cảnh 1 anh bạn ngồi xăm trong 1 hội hallloween, rất chăm chú

mình thấy thích màu tấm này nên up xem thử ý các bạn thế nào

thực ra cai mặt nạ được đeo về sau đầu :D

2 mặt, tuy kô rõ lắm mặt người

Mồ hôi ....

và nụ cười

hình ảnh mộc mạc của 1 người cha nông thôn

đây là 1 tấm mình rất thích vì nó chộp lại lúc vui vẻ của mấy bác nháy, có bác chỉ 1 tay nhưng đam mê ảnh lắm

nghỉ ngơi, thoáng

(kô có tiêu đề, các bác thử đặt xem sao)

[​IMG][​IMG][​IMG]
một bức ảnh đẹp chắc thể hiện đúng ý đồ của tác giả 😆 bằng bố cục, đường nét màu sắc mà góc ảnh tạo ra
và còn tuỳ thuộc ý tưởng đó hay dở, hoặc sáng tạo không ?
luckyan
TÍCH CỰC
11 năm
Câu hỏi truyền kiếp của người chụp ảnh mà ko có câu trả lời thoả đáng.
Có 1 tấm mình chụp hỏng (do kỹ thuật)nhưng vẫn thấy có đẹp(với riêng mình.Lưu ý rằng ko phải người thân,họ chỉ là khách qua đường và mình chỉ là "thằng" chụp ảnh)
Theo cac ban nguoi trong hinh muon trang phuc cua nguoi trong buc ve,hay nguoi trong buc ve muon trang phuc cua nguoi trong hinh? (sory vi dang go thi bi loi unicos)
Hình trong hình của luckyan2, trên Flickr
DoiItGap
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đẹp là khi nhìn vào khi nhìn vào hình là người xem phải thốt lên "ôi đ, đẹp vãi" 😁

Theo em thì bố cục quan trọng nhất, tiếp theo là màu sắc và câu chuyện đi kèm.

Nguồn : http://www.thatnhucuocsong.com.vn/albums/105

Theo các bác thì như thế này có phải là 1 bức ảnh đẹp ko ? Theo em thì ảnh nhìn vào là phải cảm nhận được điều mà tác giả muốn nói. Cái này theo em hiểu là "ao ước trở về tuổi thơ", bức ảnh này có hồn lắm đấy chứ 😁
@langtudongnai45 Đẹp.
Ảnh này bác chụp đấy à ?
@OptimusGpro Dạ không, đây là ảnh dự thi em tham khảo thôi. Tại thấy chụp đẹp hơn em nhiều quá. Ảnh của em ở đây ạ : http://www.thatnhucuocsong.com.vn/albums/121
Góc nhìn, bố cục, ánh sáng, nội dung, màu sắc.😃
@Wind_n_Metal Nếu cứ tuân theo bố cục như vậy e nghĩ ko tạo được đột phá cho bức ảnh đâu, ngẫu hứng mới haychứ ??
@langtudongnai45 Bố cục ko có nghĩa là tuân thủ theo 1 nguyên tắc căn bản hay có trước nào, bố cục hay và đẹp thì nó hay và đẹp thôi, dù là nó mới mẻ và phá cách. Nhưng ngẫu hứng và phá cách cũng đâu có dễ có ảnh đẹp!!!
Ảnh đẹp thế nhỉ. Tấm nào cũng có hồn hết, khâm phục các bác quá. Em chỉ biết macro mấy bông hoa thôi. Lót 5D Max 2 học hỏi kinh nghiệm ^^
dracula00
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo e thì ảnh thế này là đẹp
Hí hí 😁
@dracula00
Cái này thì đẹp nhân tạo rồi =)))
dracula00
ĐẠI BÀNG
11 năm
@langtudongnai45 Dù gì vẫn là đẹp mà bác. Thế mới có câu là "làm đẹp" 😁
Mà cái ảnh kia e giỡn chút thôi, hehe. Cái định nghĩa "đẹp" thì mông lung lắm. Ví dụ ảnh đời thường, chụp những con người bé nhỏ, ko hẳn đã xinh xắn, nhưng có "hồn", có ý nghĩa, thì vẫn gọi là "đẹp" :D

Hôm qua e nghịch thử tiêu cự 24mm trên FF, có 1 chút 'sắp đặt' để cho ra 1 bức ảnh hết sức bình thường, nhưng e vẫn thấy khá 'thú vị'. Share lên cho các bác bình loạn :D

# Một ngày của ếch con
@dracula00 Góc này chụp đẹp đấy bác, thấy hay hay :D, Muốn đẹp hay không chắc ngẫu hứng nhiều hơn
nói chung theo em thì muốn có bức ảnh đẹp còn cần yếu tố may mắn nữa : cảnh hôm đó đẹp, thời tiết ok, .... chiộp đúng lúc. Nhất là mấy cảnh hoàng hôn thì thôi rồi; Àh cho hỏi trong đây có bác nào chụp được phơi sáng chỉ em với ???

@__@ máy ngon mà k học chụp đi bác? ??
Mình là người mới tập chơi, mình chụp ko pro nhưng theo mình 1 tấm hinh đẹp là 1 tấm hình có ý nghĩa,ghi lại những kỷ niệm đẹp.
Ví dụ mình thích chụp vợ và con vui cười, có thể đối với các bạn tấm hình đó ko đẹp, nhưng đối với mình đó là hình ảnh đẹp.
Mỗi người có cách nhìn diêng. 😃
@hung low

Nguồn : http://www.thatnhucuocsong.com.vn/albums/1210

Có bác nào biết lia máy để đc như thế này không ? em học hoài mà ko đc 😔
@langtudongnai45 Có bài hướng dẫn cách lia máy(panning) rồi mà.
Mình chụp kiểu này thường để chế độ ưu tiên tốc độ, đặt tốc độ cố định khoảng 1/40,1/50 s . Chế độ lấy nét đuổi theo chủ thể.
Xong rồi đi rình thôi , thấy chủ thể đi qua thì đưa máy lên ngắm, lấy nét , rồi di máy theo hướng chủ thể đang di chuyển và chụp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019