Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thị trường Mỹ Q1/2013: Windows Phone đạt thị phần cao nhất từ trước đến nay, Android và iOS so kè

levuongthinh
30/4/2013 11:53Phản hồi: 346
Thị trường Mỹ Q1/2013: Windows Phone đạt thị phần cao nhất từ trước đến nay, Android và iOS so kè

Trong khi iOS và Android vẫn đang so kè nhau ở 2 vị trí dẫn đầu, thì Windows (Windows Phone) đang có những bước tiến vững chắc trong năm vừa qua, và nền tảng này đã đạt được thị phần cao nhất từ trước đến nay tại thị trường Mỹ. Có được 5,6% doanh số smartphone tại thị trường Mỹ trong quí 1/2013, Windows đã đạt mức tăng trưởng 1,9% với với cùng kỳ năm ngoái, theo số liệu từ công ty nghiên cứu thị trường Kantar Worldpanel ComTech.

Với gần một nửa doanh số smartphone (49,3%), Android tiếp tục giữ vị trí dẫn đầu, nhưng chỉ tăng nhẹ so với cùng kỳ năm ngoái, và giảm trong vòng 3 tháng vừa qua, kết thúc vào tháng 03/2013 (-1,9%). iOS ở vị trí thứ hai với 43,7% doanh số smartphone, giảm trong suốt Q1/2013.

Windows có sự tăng trưởng là nhờ vào khả năng thu hút những người mua smartphone lần đầu tiên, nâng cấp lên từ điện thoại phổ thông. Trong tổng số những người mới mua smartphone Windows, 52% đã sở hữu một chiếc điện thoại phổ thông trước đó. Trong khi đó, phần lớn lượng khách hàng mới của iOS và Android là những người đã từng xài smartphone, 55% người dùng mới của iOS và 51% của Android đổi từ một chiếc điện thoại smartphone khác. Mặc dù sự khác biệt là không nhiều, nhưng nên biết là hơn một nửa người dùng ở thị trường Mỹ vẫn đang dùng điện thoại phổ thông, và dường như sẽ có rất nhiều người nâng cấp lên smartphone trong năm tới, khi đó nó sẽ góp phần vào sự phát triển cho nền tảng Windows.

Xét theo nhà mạng ở thị trường Mỹ thì chỉ có một vài thay đổi nhỏ. Verizon tiếp tục dẫn đầu về doanh số smartphone với 37,2% số lượng smartphone bán ra trong vòng 3 tháng, kết thúc vào tháng 03/2013. Đứng thứ 2 là AT&T với 27,9% và Sprint đứng 3 với 12,3%. T-Mobile là nhà mạng duy nhất ghi nhận sự sụt giảm về doanh số trong quí vừa qua, giảm 3,2% so với cùng kỳ năm ngoái, tổng doanh số của nhà mạng này còn 9,5%.

346 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tăng trưởng gê nhĩ. Good tin vui cho WP
Nhà mạng verizon mạnh quá nhỉ?
Chúc mừng wp , ms cảm ơn nokia đi, cũng may có nokia mà tiễn dc wp một đoan đường rất xa😃
Wp thảnh công là nhờ công nokia, nokia chính là anh hùng làm nên thời thế
M$ kéo dc nokia về thì mảng wp của họ ngày càng mở rộng, tuy nokia đang hấp hối nhưng sức hút ko hề nhỏ của 1 vì vua 1 thời.

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
Chúc mừng
vduc_hp
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chúc mừng Windows phong và Nokia😁:D:D
nh0c99x
ĐẠI BÀNG
11 năm
chúc mừng
mong sao windows phone ra nhieu san pham hay thu hut nguoi dung
lac714
CAO CẤP
11 năm
thị phần wp đang tăng, chúc mừng.
@lac714 ios tăng đâu?
Android và Wp tăng mà bạn.
@cuhiep Ôi vãi :eek: bác cuồng ios nên nhìn gà hóa quốc chăng?:p
@nostalgia04 tiên sinh ở trên đã sửa lại
@huuvinh_tv người viết sữa bài nhưng quote không sữa nhé bạn 😁 . chắc cuhiep quáng gà thiệt rồi .
mà công nhận WP chạy mượt mà ghê , con lumia 520 cùi bắp giá có 3tr7 mà chạy không lag gì luôn
ubuntu_lula
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nostalgia04 Bác kia edit cmmt, bác chớ hiểu nhầm mà tội bác cuHiep
bakabonvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhìn RIM mà nản, năm ngoái còn thua wp tý năm nay thì nát quá.
@bakabonvn Phát biểu câu nghe mà nản cho bạn chứ k phải BB
bakabonvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@KissZ Thế mình nói sai sao?
Boyzvupro
TÍCH CỰC
11 năm
Hóng lu928 verizon
tamng12
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình luôn thích Windows phone vì có cảm giác mình đang lớn và cùng trưởng thành với 1 thứ, những bạn hđh khác đâu có đc niềm vui khi mà có 1 app mới trên hđh mình thích hay có những tính năng mới mặc dù hđh khác đã có từ rất lâu rồi, các bạn sẽ ko hiểu đc đâu. Mình thích tất cả các hđh nhé nhưng chỉ ủng hộ Windows phone và Nokia hơn thôi. Windows phone, Nokia cố lên 😃
@scrappydoo có mà bác cái bản tekken vs street fighter đấy 😆
@darkprincexxx :eek: bản đó giống street fighter hơn là tekken.
@kid_boy97 Có thể nói vui là WP8 vẫn chưa dậy thì và sung mãn như iphone hay android phone. Windows thì thành công rồi ("...qua thời dậy thì"-Steve Balmer)

Hy vọng sớm quay lại chơi WP8 khi em nó nhớn🆒
@scrappydoo Chơi đỡ DOA 😁
Việt Nam mình cũng thế thôi, mấy dòng lumia 520, 620, 720 rẻ được mua rất nhiều. Phần đông là sinh viên nâng lên từ đt phổ thông. Mình cũng thế, dành dụm tiền đã lâu để lên smart phone và đã không ngần ngại chọn lumia 720, và giờ rất hài lòng 😁
@Elnino612 Bác nên nhớ là trong một bài so sánh máy ảnh của Smartphone trên tinh tế, ngoài 920, 5 và 1, tác giả còn cho em 720 giá 7 củ vào nữa đấy. Đủ thấy nó chụp ảnh tốt như thế nào khi mà nhiều yếu tố còn được đánh giá cao hơn 5.
@nguyenvanduy7493k45pda mình đâu có nói là mình không biết điều này, nhưng công bằng từ bài đánh giá đó chỉ có thể nói rằng 720 chụp ảnh tốt trong tầm giá thôi, đâu có hơn được mấy cái kia về chất lượng ảnh, 720 hơn được cái khẩu độ nên ánh sáng nhiều hơn 1 chút, nhưngg bác có nhận thấy là màu nó hơi bị sai và không thật lắm không? Với 7 củ thế là quá tốt trong khi mấy thằng kia toàn giá gấp đôi
và 1 điều nữa là mình đã tính toán rất kĩ về những thứ mình cần và khả năng chiếc đt đáp ứng nên mới chọn 720, nên chẳng cằn bạn phải nhắc là "nên nhớ" đâu 😃
mình cũng mong WP và BB có ngày theo kịp andoid và IOS,samsung phát triển hđh riêng.Như vậy mới vui
leonheart
TÍCH CỰC
11 năm
Chúc mừng wp và nokia... Ko định mua nokia nhưng rồi cũng bén duyên với 520
Góc nhìn hài hước về cuộc chiến giữa các nền tang của MS !
v4mpIr3
ĐẠI BÀNG
11 năm
apply có mỗi 2~3 mẫu phone thôi mà chiếm thị phần nhiều phết nhỉ
chứng tỏ ifone vẫn là smartfone được sử dụng nhiều nhất ở mỹ, vcl
@v4mpIr3 apply là hãng gì vậy bạn :eek:
tonyhieu
TÍCH CỰC
11 năm
Trong 4 hdh thì mình không thể dùng wp đc nếu không muốn nói là rất ghét,

Xu hướng

Bài mới