Thông tin chi tiết về MacBook Air M2: 8 nhân GPU, sạc zin chỉ 30W, hỗ trợ màn hình 6K, Thunderbolt 3

ndminhduc
7/6/2022 7:46Phản hồi: 97
Thông tin chi tiết về MacBook Air M2: 8 nhân GPU, sạc zin chỉ 30W, hỗ trợ màn hình 6K, Thunderbolt 3
MacBook Air M2 vừa được giới thiệu có giá tăng đến 200$ so với phiên bản cũ, điều này đồng nghĩa với việc máy sẽ được trang bị nhiều tính năng hơn, đặc biệt là CPU và GPU trên phiên bản MBA M2 tiêu chuẩn sẽ là 8 nhân CPU cùng 8 nhân GPU, cao hơn so với 7 nhân của MacBook Air M1 cơ bản.

Nếu xét đến yếu tố này, Apple đã không tăng giá MacBook Air M2 so với thế hệ cũ. Rất có thể trong tương lai, khi tình hình cung ứng ổn định hơn, sẽ có một phiên bản MacBook Air M2 với 7 nhân GPU nhằm giảm giá thành và hấp dẫn nhiều người dùng hơn.

Sau đây là một số thông tin về MacBook Air M2 mà có thể bạn chưa biết:

• Sạc zin đi kèm MBA M2 là sạc 30W với 1 cổng USB C. Cục sạc 35W 2 cổng USB C có giá bán lẻ 59$ không có sạc nhanh. Nếu bạn muốn sạc nhanh 50% trong 30 phút phải mua cục sạc 67W rời. Các phiên bản 35W và 67W sẽ được tặng kèm trong các phiên bản cấu hình cao.
  • MBA M2 cơ bản có cấu hình 8 nhân CPU và 8 nhân GPU. Nếu nhu cầu đồ họa cao hơn chúng ta có thể chọn phiên bản 512GB SSD với 10 nhân GPU, giá là 1499$.
  • Tùy chọn nâng cấp lên 24GB RAM có giá khá phải chăng so với các máy Apple: 400$, trong khi lên 16GB thì tốn 200$. Phiên bản 2499$ cao nhất sẽ có cấu hình 10 nhân GPU, 24GB RAM, 2TB SSD
  • Cho dù bạn mua MacBook Air màu nào thì cũng sẽ được tặng sợi dây sạc MagSafe có màu tương ứng
  • MacBook Air M2 dùng cổng Thunderbolt 3, không phải 4 như các người anh em Pro. Dù vậy cổng USB vẫn là USB 4.
  • MacBook Air M2 hỗ trợ 1 màn hình ngoài độ phân giải tối đa là 6K 60Hz, cho phép sử dụng song song với màn hình của máy.
  • Tuy là máy cho người dùng thông thường nhưng MacBook Air M2 vẫn hỗ trợ ProRes từ phần cứng nhờ vào con chip M2.
MacBook Air M2 0.png
MacBook Air M2 1.png
MacBook Air M2 2.png
MacBook Air M2 3.png
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Macbook Air mới hấp dẫn thật! rất nhiều người mình quen đang nhắm em này luôn!
@ntherol Bán 2019 16" thôi 😁 inbox ...
alexnam
TÍCH CỰC
2 năm
@buihai83 thực sự con air này toàn vẹn mọi mặt theo nhu cầu cơ bản chỉ ghét nhất cái notch =)) nếu ko có nó dám mình nâng cấp con air M1 lên lắm, hên là có nên ở lại M1 :D
@alexnam M2 vẫn giả cầy lắm .. không nên nâng ...

Đợi cuối năm nó ra M2 thật (3nm) trên 14" 16" mới thì nâng cho ngọt ...
alexnam
TÍCH CỰC
2 năm
@buihai83 ah mình chỉ có nhu cầu cơ bản như mình nói ở trên nên mình ko chọn 14 hay 16 nhé bác, phí lắm ^^
Ngon thế nhờ , thế thì con 24g ram , 512 SSD giá 1k9$ cũng hợp lý ấy chứ , SSD mình cần loại 2t để làm gì đâu
quân ken
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thích màu starlight cực chuẩn bị kiếm lúa quất thôi
Cười ra nước mắt
@quân ken Mid night thấy ngầu voãi luôn
Cơ mà k mê laptop nữa, trông con mini mà k thấy ra
quân ken
TÍCH CỰC
2 năm
@thaonhu1503 Lap mini hay mac mini bác mình nghĩ mac mini thì chắc còn lâu vì vòng đời mini ít khi giới thiệu nhiều
@quân ken Mac mini bác ah
Nhớ k nhần nó sẽ giới thiệu sớm thôi ạ
quân ken
TÍCH CỰC
2 năm
@thaonhu1503 Vâng lại có cái để hóng
Cười vô mặt
Xài sạc 65W của Beseus chắc được, đều là chuẩn PD.
@Lục Gia Toàn xài cục bên ngoài , ngon hơn nhiều. ;)
@Lục Gia Sống nc ngoài mà tầm nhìn ko qua đc mấy cây chuối
@Hạt mè bé xíu Cay cú ko đc qua nc ngoài sống hay gì hả con trai .
@thaonhu1503 Đang nói hỏng là do dùng con baseus thôi b
Lmao được tặng củ sạc tận 30W =))
@ntroppld Đang xài sạc iphone 20w cho macbook air m1 đây ? . Có sao đâu . Thậm chi còn đang xài cho macbook pro 14.2 inch đây . Cục sạc macbook còn nào nguyên trong hộp . Hết pin - cắm sạc - ngủ qua đêm - sáng mai đầy pin rút ra xài cả ngày chả có gi bận tâm 65w hay 35w gì hết
@Nguyễn Chí Danh Mình cũng thỉnh thoảng dùng sạc 20W của Iphone sạc cho MB Air M1. Nhưng cục sạc nó nóng kinh khủng sợ nổ vl nên chỉ dám sạc tạm khi khẩn cấp (Sạc MB mình lười mang về toàn bỏ trên cty).
@Nguyễn Chí Danh Dùng cục công suất 20w yếu quá sẽ làm cục sạc hoạt động full load thời gian dài cũng nhanh hỏng...

Chưa kể nếu linh kiện kém đi dòng sạc không tốt nữa thì lại hại sang cục pin của Mac

Tốt nhất nên dùng cục công suất vừa phải chút, ví dụ 35-40w.
@ntroppld Mua hãng nào tặng cho củ 300W là được
@MID217 Mua mấy con laptop gaming đó =))
Mong là đầu tháng 7 apple bán con macbook air m2 để còn quẳng con macbook m1 mới xài dc 7 tháng . Éo mua được Apple Care cay vl
alexnam
TÍCH CỰC
2 năm
@Nguyễn Chí Danh sao ko mua dc bác? applecare hay applecare+, mình mua và đang dùng applecare+ này, VN
Anhuy0092gl
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nguyễn Chí Danh ủa sao không mua được vậy bạn
@Anhuy0092gl ko biết nữa . Mình hỏi apple thì phải mua apple care trước 60 ngày sử dụng
@Nguyễn Chí Danh cái đó là care + thôi bác, care thường mua bình thường mà, mình mua lúc máy còn 1 tháng bảo hành bên shopdunk nè bác
@Dumble3dor345 Mình có liên lạc với apple thì nói thiết bị của mình ko mua dc 😢😢😢
Con này chát thật, mình đang dùng Air M1 16gb ram lên con này cũng không hơn gì đáng kể. Nhưng thôi để máy cho thằng em, rồi mua Air M2 để dùng thiết kế mới. Khi nào đổi thiết kế tiếp thì đổi máy.
@minhhoang1704 cái cam 1080p quá vô bổ, nét hơn được tý mà khoét cái màn rõ xấu. Đành chịu đến khi nào bỏ notch thì đổi.
@minhhoang1704 Chuyển thanh menu bar thành màu đen che cái đó đi cũng được mà
@minhhoang1704 Có tuỳ chọn bỏ cam mất tai thỏ thêm 50 đô em cũng chịu luôn
duahau0402
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lại hao thận nữa rồi
tuan 95
CAO CẤP
2 năm
chia lắm cục sạc thế, không bảo vệ môi trường à?
Sao không phải là 32GB Ram mà lại là 24GB Ram dở dở ương ương thế nhỉ???
@Thái Bình x Thái Bình Không dùng nhiều Ram thì chơi hẳn Base 8Gb, còn văn phòng Excel nhiều thì 16Gb là dư rồi. Chứ chơi hard core mà lên lở dỡ kiểu này chứ giống kiểu ráp PC mà nhét cây ram 16gb với cây 8gb nó thốn bỏ bà.
@Bối Lỗ Đặc Mình cũng thuộc team kết nối 2 màn hình rời và thường phải di chuyển giữa 2 văn phòng của công ty. Nhưng công việc của mình không cần cấu hình cao. Mình cũng ngắm Air M2 16GB. Mình nghĩ Apple không đẩy lên 32GB và 12 core CPU là không muốn dẫm chân vào phân khúc của Pro 14. Ngoài ra nếu chạy hết cả 12 core và 32GB chắc phải lắp thêm quạt, như vậy thì Air sẽ không còn thiết kế không quạt nữa. Hoặc là để giành phần đó năm sau lại có lý do để nâng cấp thêm nữa.
@Wolfrain lúc đầu thấy ghi hỗ trợ tối đa 24GB RAM, nghĩ trong bụng có khi bản base sẽ là 12GB RAM rồi, cuối cùng vẫn là 8GB, chán thật
@Wolfrain Đây là ram unified. Chứ có phải như pc cắm 2 cây chạy kênh đôi đâu mà phải buộc nó chẵn. Với air thì 32gb quá dư.
tien dio
TÍCH CỰC
2 năm
Mong chờ mỗi con air và con mini m2
Sao lại kèm sạc!?
Techsavvy20
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cosmos47 hết bảo vệ môi trường rồi :v chờ tan trái đất thôi
Macbook air mà có thêm quạt thì macbook pro 13 ế quá
Giá tiền, hình dáng này nên gọi là macbook pro 13
Củ sạc thì không quan trọng với MBA, kiểu gì cũng cắm sạc qua đêm cả, và cả ngày đi làm thì không cần phải sạc gì, trước khi đi ngủ mới phải cắm là xong
Macbook Air M2 có xuất đồng thời ra 2 màn hình đc không anh em nhỉ? Được thì ngon hơn M1. Thanks
@Bối Lỗ Đặc Nó ghi là chỉ xuất được 1 màn 6k 60Hz bác ah
Trong trường hợp xuất độ phân giải thấp hơn thì ra 2 có được k thì phải thử
@thaonhu1503 Vâng. Mập mờ thế này thì không đc rùi, mềnh quen xài 2 màn hình ngoài 2K/4K 😔
khoaqn0000
TÍCH CỰC
2 năm
@Bối Lỗ Đặc MacBook Air M1 cũng có giới hạn tương tự nhưng có thể dùng 2 màn nếu bạn mua Adapter nhé. Mình thấy có người xuất ra đến 4 màn hình lận, chỉ không rõ là độ phân giải được bao nhiêu.
Cứ Google "how to use multiple monitors on macbook air m1" là có nhé.
"Nếu bạn muốn sạc nhanh 50% trong 30 phút phải mua cục sạc 67W rời. Các phiên bản 35W và 67W sẽ được tặng kèm trong các phiên bản cấu hình cao...."

-> mình xài air m1 bỏ cục zin 30W rồi, luôn mang theo củ 65W mua của xiaomi, củ zin 30W vừa xài vừa sạc 3 4 tiếng hơn mới đầy, củ 65W vừa xài vừa sạc có hơn 1 tiếng thôi, thậm chí 30p là 50% pin
vậy anh em ko cần mua củ 67W hay 35W bán mắc như ch,ó của thằng táo, cứ mua xiaomi hãng khác
Không biết là MacBook Air options thấp nhất về VN giá bao nhiêu nhỉ ? Air m1 8/256 hiện đang hình như cỡ 24tr
@Still Alove Thấy giá dự kiến Air M2 options thấp nhất là 32tr gì đó
@MiinTran Nghe nói bản base tầm 32 đó bạn
alexnam
TÍCH CỰC
2 năm
@Still Alove ko có notch nhưng lại ko có tùy chọn bỏ touchbar, điên thặc, ko là con 13 ngon hơn hẳn dù chỉ thêm 100$ base
hthang388
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thân hình nhỏ gọn, nhưng cấu hình như Mac pro.
Mac pro nên cho lựa Ram cao hơn thì hợp lý hơn. Nếu để như hiện tại thì Pro chả hơn Air là bao...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019