Thử nghiệm khả năng "leo trèo" của Deebot X5 Pro Omni

zyzy1908
25/7/2024 7:51Phản hồi: 9
Thử nghiệm khả năng "leo trèo" của Deebot X5 Pro Omni
Như anh em đã biết thì Deebot X5 pro Omni sẽ được bán chính thức vào 2/8 và con này có một khả năng thú vị là vượt qua được vật cản với độ cao tối đa 22mm. Trong bài hôm nay, mình sẽ tiến hành test thực tế khả năng này để xem có như quảng cáo của hãng hay không bằng cách cho Robot chạy qua những thanh gỗ với độ cao từ 14mm đến 22mm đã được cố định vào mặt sàn. Về cơ bản là phải cố định vì nếu không thì nó sẽ bị đẩy lệch đi. Và khả năng này sinh ra cũng để leo qua vật cản cố định chứ không phải dọn đồ trên sàn, khi dùng Robot hút bụi lau sàn thì mình vẫn cần dọn sơ trước để mặt sàn trống trải nhất có thể cho robot làm việc.

Còn nói về lợi ích của việc có thể vượt qua vật cản thì mình nghĩ nó sẽ rất tiện với những trường hợp kiểu thiết kế nhà ở có những đường nẹp gỗ nhô lên giữa các phòng (như nhà mình), thanh chắn ngang của cửa lùa, hoặc có sự chênh lệch độ cao hẳn giữa các khu vực, hoặc với những nhà có thảm dày trang trí phòng khách nhưng không muốn bỏ qua thảm trong quá trình vệ sinh của Robot mà vẫn muốn nó leo lên để hút bụi luôn thảm. Vậy thì trong những lúc đó, khả năng “leo” qua chướng ngại này sẽ giúp con Robot nó sẽ có thể làm việc xuyên suốt, vệ sinh cả ngôi nhà không bị gián đoạn hoặc bản thân mình phải tốn công “bế” nó qua.

Vào bài test với X5 Pro Omni đã nhé. Tất nhiên là với những thanh gỗ này thì không chỉ X5 Pro Omni mà mình sẽ còn test thêm nhiều em nữa. Mình sẽ dùng điện thoại điều khiển trực tiếp để nhanh gọn nhất cho bài test này. (muốn sống động, anh em cứ xem video ở trên, ở đây chỉ có leo leo nên mình xin phép thêm mắm muối xíu),

Đầu tiên với độ cao 14mm, khởi động nhẹ nhàng sương sương. Thấy mặt mod hớn không? Cá nhân mình thấy lâu lâu chán chán lôi robot ra chơi điều khiển vượt chướng ngại vật như vầy cũng vui lắm nhé. Tất nhiên phải là Robot có thể điều khiển được như con X5 Pro Omni này rồi. Tự nhiên nhớ hồi nhỏ xíu hay đòi ba mua xe điều khiển từ xa ụn ụn. Giờ lớn rồi, đồ chơi nó bự hơn.

Kết dễ đoán, Robot băng băng vượt rào đúng kiểu “xời, ba cái này đàn em tao nó cũng qua được huống gì tao”. Tiếp đó mình tăng hẳn lên 17mm nhưng em nó vẫn qua cái một.

Vậy nên tới luôn bác tài ơi, lên hẳn 20.5mm. Đố anh em khúc này em nó qua nổi không hay do thằng chụp hình bê lên?

Và đây là thử thách cao nhất - cũng là con số mà nhà sản xuất đưa ra 22mm. Mình biết một số bạn cũng sẽ nghĩ sao không thử nhích hơn 22 xem nó có leo được không. Nhưng tiếc là đợt này mình không có thanh gỗ nhỉn hơn và mình nghĩ là cũng chỉ nên dừng lại ở cái được nhà sản xuất đưa ra là đẹp rồi.

AAnh em xem trực tiếp video sẽ trực quan hơn. Về cơ bản là khi mình cho nó leo từ từ từng cái một, kiểu hơi thiếu “lấy đà” thì sẽ hơi khó khăn hơn một chút với những độ cao 20.5mm/ 22mm. Nhưng khi đi 1 đường liên tục thì lại có phần dễ dàng hơn. Giống như trong môi trường làm việc trực tiếp, có đôi lần mình sẽ thấy kiểu Robot ở nhà của mình khi gặp vật cản, nó sẽ hơi lùi nhẹ về sau xong mới chạy tới băng qua luôn.

Quảng cáo

Mình sẽ còn nhiều bài test vui vẻ trực tiếp với em robot này và nhiều em robot nữa. Anh em đón xem nhé. Và khảo sát nhỏ, theo anh em thì 22mm là con số đẹp hợp lý rồi hay có mong là sẽ có con còn leo được nhỉn hơn không? Cá nhân mình thì thấy vậy là cũng vừa rồi để đáp ứng việc leo trèo qua vật cản mà vẫn đảm bảo về độ mỏng của Robot khi chui qua gầm tủ gầm giường (như với em này là 9.5cm).
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Leo qua các thanh gỗ này thì máy hút bụi nào cũng làm được. Clip các hãng khác đều thể hiện. Cái khách hàng cần là hơn thế, nếu có thể leo qua viên bi bida hoặc leo từ dưới đất lên mặt bàn bida thì mình sẽ mua ngay sau khi xem clip
Rachels
TÍCH CỰC
3 giờ
Bài test mang tính giải trí, còn thực tiễn thì...hãng nên đầu tư về độ bền vật lý và thực tế hơn là cứ nhồi nhét các tính năng không cần thiết và người tiêu dùng phải trả tiền cho những tính năng đó. P/s : ecovas dạo này chạy đua lực hút dữ ta...😂😂😂
@Rachels thật sự độ bền và khả năng sửa chữa là những thứ bị bỏ quên
khanh doan
ĐẠI BÀNG
3 giờ
Hình như mod này đi giày cặp với ihiep
@khanh doan mấy đôi này cơ bản, người ta mang nhiều mà bạn. Mà hình như nó cứng ngắc thì phải
khanh doan
ĐẠI BÀNG
3 giờ
@khanhduy.39n Nói là cơ bản thì cũng khó tìm mấy đôi made in USA đấy. Có thì giá cũng cao. NB thì có mấy đôi kiểu 550 mới cứng thôi. Còn lại ngon.
@khanh doan ý mình nói nó nhiều người cũng thích, nên mang giống nhau cũng k phải là đi giày cặp =)). Mình ngại nó là da lộn chứ k thì cũng làm một đôi cho nó cơ bản
Lại máy hút bụi, mệt thực sự. Ai nói t ko đọc thì biến thì ok, t đọc tựa đề xong vô cmt rồi biến đây.
Hungtvvt
TÍCH CỰC
2 giờ
Mắc mớ gì lại để mọi thứ trên bàn bi như thế. Câu view à.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019