IFA 2024

IFA 2024

Thử nghiệm pin của Microsoft Surface Laptop 7th Edition: Dùng thực tế được 12 tiếng

Pnghuy
18/8/2024 8:59Phản hồi: 84
Thử nghiệm pin của Microsoft Surface Laptop 7th Edition: Dùng thực tế được 12 tiếng
Mình đã có khoảng 1 tuần sử dụng Surface Laptop 7th Edition phiên bản sử dụng Snapdragon X Elite X1E-80-100 và mình cực kì ấn tượng bởi thời lượng sử dụng pin của mẫu laptop này, cả trong bài thử nghiệm lẫn trong quá trình sử dụng thực tế. Đã từ lâu laptop Windows chưa bao giờ có được thời lượng sử dụng pin kéo dài quá 10 tiếng, nhưng bây giờ thì điều đó không còn là việc xa vời nữa.

Kể từ khi chuyển đổi sang kiến trúc ARM, các mẫu laptop Windows như Surface Laptop, Surface Pro hay các mẫu laptop sử dụng nền tảng ARM như asus vivobook S 15, Dell XPS 13 9345 hay một số mẫu khác đều có thời lượng sử dụng pin là rất tốt, đây là điều không cần phải bàn cãi nhiều nữa.

Trên tay Microsoft Surface Laptop 7th Edition: đối thủ của MacBook Air M3 đây rồi!

Surface Laptop vẫn là dòng laptop có một chất lượng build vô cùng tuyệt vời, từ những thế hệ Surface Laptop đầu tiên, mặc dù phiên bản vải Alcantara có lẽ không phù hợp để sử dụng lâu dài, thì ở phiên bản thứ 7 này…
tinhte.vn

Trên tay Dell XPS 13 9345: laptop Windows mà chạy Snapdragon X Elite

Cái ngày mà chúng ta mong chờ một mẫu laptop Windows có hiệu năng mạnh mẽ lại vừa pin trâu, có thể không cần cắm sạc vẫn dùng được 7-8 tiếng liên tục đã thực sự trở thành hiện thực với mẫu Dell XPS 13 9545 mình đang có ở đây…
tinhte.vn

Test pin trong các thử nghiệm

Quay lại với Surface Laptop 7th Edition, mình đang sử dụng Windows 11 on ARM bản build 26100.1457, phiên bản 24H2 dành riêng cho các mẫu laptop Copilot+. Trong bài thử nghiệm của mình, mình sẽ thiết lập các thông số như sau:

• Độ sáng màn hình 75%, không thay đổi.
  • Âm lượng 50%.
  • Chế độ hiệu năng Balanced.
  • Test từ 100% đến khi máy còn 5%, test 2 lần lấy trung bình.
  • Dùng cùng một source test bao gồm video playback: Phim John Wick 2160p@24fps và 1 file Word, 1 file Excel và 1 file Power Point, 4 trang web.
  • Dung lượng pin của Surface Laptop 7th Edition: 54Whr.

Kết quả như bảng trên anh em có thể thấy, Surface Laptop 7th Edition cho thời lượng video playback ít hơn so với Surface Pro 11th Edition, theo đánh giá chủ quan của mình đó là vì Surface Pro 11th Edition sử dụng tấm nền OLED, còn với Surface Laptop 7th Edition vẫn là tấm nền IPS LCD, vì thế ở những khung cảnh tối nhiều như bộ phim John Wick, tấm nền OLED sẽ phát huy lợi thế tốt hơn so với tấm nền IPS. Nhưng nếu tính con số 15 tiếng chiếu liên tục cũng là một con số không hề tệ chút nào.
Screenshot 2024-08-18 at 15.51.28.png
Qua đến thời lượng lướt web và các tác vụ hỗn hợp cho Word, Excel…thời lượng sử dụng pin của Surface Laptop 7th Edition có thể hoạt động liên tục trong vòng 14 tiếng. Thực sự thì test pin của các mẫu laptop sử dụng Snapdragon X Elite hay X Plus là rất lâu, so với các mẫu laptop x86 trên thị trường hiện tại thì chưa có mẫu laptop nào làm được như laptop chạy chip ARM.

Test pin trong sử dụng thực tế

Khi dùng thực tế, mình còn thực hiện thêm nhiều tác vụ khác, không chỉ dừng lại ở việc lướt web, độ sáng thì vẫn thiết lập ở 75%, không bật auto, âm lượng thì có khi chỉnh lên 80-85% chứ không cố định 50% như bài test bằng phần mềm ở trên.

Ngoài ra, mình còn gõ văn bản, làm hình ảnh qua Lightroom, nói chung là sử dụng như một chiếc laptop chính cho công việc hằng ngày của mình.

Cuối cùng kết quả cho ra đó là máy sẽ trụ được khoảng 12 tiếng cho đến khi pin báo còn 5%. Tức là nếu một ngày mình sử dụng trung bình 6 tiếng, thì phải qua đến ngày hôm sau mình mới phải cắm sạc lại. Và đó cũng là thói quen sử dụng của mình khi mình dùng MacBook, tức là 2 ngày mình mới cần cắm sạc cho laptop, nếu hôm nào dùng ít thì có khi phải ba ngày.

Quan trọng hơn, thời gian pin chờ của Surface Laptop 7th Edition rất tốt, và các mẫu laptop Snapdragon X Elite khác cũng vậy, mình để qua đêm hoặc ít nhất 8 tiếng không sử dụng, pin của máy vẫn còn nguyên ở mức 100%, tức là không tụt giảm bất kì phần trăm pin nào trong thời gian chờ, chứng tỏ hiệu quả sử dụng năng lượng của máy là cực kì tốt.

Một người anh sử dụng Dell XPS 13 9345, là mẫu laptop chạy Snapdragon X Elite đầu tiên về Việt Nam thời điểm đó, mình có mượn để làm bài trên tay thì ảnh cũng nói với mình rằng dùng 2-3 ngày mới cần phải sạc pin, ảnh thỉnh thoảng cũng edit video nhưng chỉ là 1080p, có chỉnh ảnh khoảng 10-20 tấm, còn lại thì cũng viết báo và văn bản thông thường. Mẫu Dell XPS 13 9345 đó có màn hình IPS FHD 1200p.

Quảng cáo

Trải nghiệm qua nhiều mẫu laptop Snapdragon X Elite đến thời điểm này, không thể phủ nhận về hiệu năng của nó, về thời lượng sử dụng pin của nó, mặc dù phần mềm và ứng dụng hỗ trợ native chưa nhiều, nhưng mình tin với cái đà này, sẽ không lâu nữa, những ứng dụng native sẽ nhiều hơn.

Một vấn đề về sạc pin mình gặp phải với các mẫu laptop chạy Snapdragon X Elite

Mình đã sử dụng tính đến nay là 4 mẫu Windows chạy chip Snapdragon X Elite, bắt đầu với Dell XPS 13 9345, qua ASUS vivobook S 15, Surface Pro 11th Edition và bây giờ Surface Laptop 7th Edition, mình luôn gặp một vấn đề đó là mỗi khi khởi động lại máy, máy sẽ không tiếp tục nhận sạc nữa.

Mình đã thử với nhiều adapter sạc khác nhau từ bên thứ ba (không phải là các adapter sạc đi kèm theo máy) thì đều không nhận sạc tiếp sau mỗi lần restart, mình không rõ lỗi này nằm ở đâu, không biết anh em nào đang dùng laptop Snadpragon X Elite có bị giống mình không.

Cám ơn NewTechShop đã cho mình mượn Surface Laptop 7th Edition để thực hiện nội dung này.

Quảng cáo

84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dinhchi27
ĐẠI BÀNG
14 ngày
không nhận sạc mỗi lần restart thì phải làm thế nào để sạc đc ạ?
@dinhchi27 Chắc rút ra cắm lại á bác.
Thấy bảo bản này pin hẻo nhất, nên mua Plus hoặc nếu Elite thì 15inch. Với lại bác nào xài rồi, test hộ ae xem có dùng đc Misa ko
@lafitte Dùng đc, xuất hoá đơn, ký số ngọt
@lafitte Gần đây ông dừng Misa ở máy con có bị chậm ko
sky_tiger
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@Huong-Dung Bạn có thể chụp hình tổng thể cái máy đó lúc đang chạy Misa đó được không?

//Tôi không phải là có ý nghi ngờ bạn, chỉ là muốn có cái xác thực... để đi tranh luận trên mạng
Có nên đổi con Mac Air M3 15 inch sang con Surface Laptop 7 13.8inch X Plus k nhỉ?
@hypous Mac làm việc và lướt Web tốt mà bác
@Phù Mỹ 99999 Thì mình dùng chủ yếu là lướt web mà 😁

Làm việc thì hệ thống phím tắt của Mac mình không quen nên mình không xài được, thao tác chậm lắm.
@Dr.Son bớt xờ lờ đi, ai nói chú "Máy Mac bán chạy chủ yếu là do nó chung máu với iphone chứ ko phải vì nó ngon" ??? Nó đi tiên phong trong việc bỏ x86 thay bằng arm mà đến tận 3 năm sau bọn win mới đc qualcomm làm cho con chip arm đấy
@dra.long10 Nhìn lại trước lúc iphone ra mắt đi, xem thị phần Mac được bao nhiêu. Chưa được 1% thị phần.
Chuyển qua ARM không phải điều quyết định việc nó ngon hay không. Trước khi chuyển qua ARM thì Mac đã bán chạy nhờ chung máu với iphone rồi.
Không có iphone thì chả ai thèm quan tâm máy MAC là cái máy gì đâu. Nói một câu công tâm là thế cho vuông.
Còn khi nó bán chạy rồi, có người dùng nhiều rồi nó càng đầu tư thì càng ngày càng tốt lên thôi.
Iphone nó không chỉ giúp mac có thị phần, nó còn giúp biến Apple thành tượng đài trong giới công nghệ.
Chả phải khi không mà người ta gọi Apple là "Công ty iphone"
tablet ARM chạy Win giờ đáng mua vì pin trâu
@centernc nầy chuẩn nè mình có con tablet android cài thêm win ARM pin trâu hơn thật
@Nha.tranthanh Cài như thế nào ạ? Tablet Samsung sử dụng được không ạ ?
Kinh vãi
@phattran1904 Chíp phải phù hợp bạn. SPD860 của mipad mình cải dual android với win arm đây. dùng thao tác web mail word excel vô tư. giải lau chuyển qua andorid xem phim với làm trận TFT =)))
Chờ thời gian nữa các hãng cập nhật driver với phần mềm native tương thích là quá ổn. Con máy tiếp theo của mình sẽ là Thinkpad chạy chip X 😍
@lucas_mufc mình cũng đang đợi nhưng khả năng phải lấy con Intel Ultra xài trước trong khi đợi các app Native hết lên chip X
@hasnguyenit Giờ tôi cũng chưa có điều kiện lên ngay vì giá cao, chờ con Thinkpad đang dùng không còn dùng được nữa mới đổi 😂
Pin lâu nhưng hiệu năng render như thế nào thì ko thấy nói ? Pin lâu mà gõ Word tính Excel cũng đâu có tiền bằng ngồi edit render video !
@para-hạ-sốt mầy người dung win ARM kiểu nầy ngồi mở mail nhắn yêu cầu cho edit render làm theo ý mình chứ mắc gì ngồi edit chi cho mệt thời gian còn lại ng ta đi cafe hay làm việc khác rồi.
đúng kiểu tư duy bần vc
@256abc Sếp đc mấy thằng ? Đa số làm công thì phải render mới có tiền chứ. 1 chủ thì cũng chục thằng lính chứ đâu ra thằng nào cũng chủ
sangery
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@para-hạ-sốt 😆) vốn dĩ dòng chip này dành cho di động. Chủ yếu pin lâu để mang vác ra ngoài đi làm. Chứ render gì
256abc
ĐẠI BÀNG
12 ngày
@para-hạ-sốt thì nó có tiền hơn mấy thằng đó còn gì, đầu óc ko biết tư duy à 😅
Giờ có thêm phân vân khi mua Laptop rồi. Sau con M1 chắc khả năng sẽ làm một em Surface quá. Lap Win giờ ngon cả phần cứng lẫn phàn mềm rồi
Penn
TÍCH CỰC
13 ngày
@Nguyennguyen0127 Không nên dùng surface ở vn bạn ơi, vì chính sách bảo hành chính hãng không có. Ở VN vẫn nên chọn asus, lenovo, dell, hp dễ dàng bảo hành hơn.
dinhbao17
ĐẠI BÀNG
13 ngày
ra mắt mấy tháng rồi mà Saigon không thấy tiệm nào lớn bán Thinkpad T14S gen 6 Snapdragon...
Mr Do
TÍCH CỰC
13 ngày
quá ngon, đợi 1-2 đời win arm vs chip qc ổn định hơn nữa tiễn vong con zenbook i7 12th luôn chứ máy nóng, pin yếu, mau chai chán vcl
Ko để ý vụ lỗi sạc, toàn cắm sạc ở nhà buổi tối rồi sáng vác đi làm. Lần đầu tiên mình thấy có laptop Windows pin hài lòng như thế.
Ko so với Mac ah ?
Kinh vãi
nlht
TÍCH CỰC
13 ngày
Có bị giảm hiệu năng khi chạy pin ko nhỉ
hdlinh16
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@nlht Không bạn. Hiệu năng cắm sạc và không là như nhau
@nlht gần như là không, 1-2% thì coi như không đáng kể
@Pnghuy 1-2% thì coi như sai số thôi b vì có phải lần nào benchmark cũng như nhau đâu
Surface cũng là dòng laptop window cao cấp, thiết kế thích quá
Mình đang thích con laptop MSI có card đồ hoạ NVIDIA mà đang dùng macbook nên ko muốn xuống tiền mua, ko thôi cellphones có vài con ngon lành luôn
romero
TÍCH CỰC
13 ngày
Có chạy dc app x86 ko, ae nào thử dung thực tế coi
Demah
CAO CẤP
13 ngày
@romero Chạy qua lớp ảo hoá gần hết rồi má. Má có phần mềm nào đặc biệt thì má search là ra
@romero được nha bạn, có Microsoft Prism rồi, chỉ khi nào nhà phát triển không làm thôi
LYSM
TÍCH CỰC
13 ngày
Lỗi sạc pin Duy Luân đã nói cách đây cả tháng rồi
hdlinh16
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@LYSM Mình đang xài bản X Plus thì ngon, không lỗi. X elite cao cấp hơn lại lỗi, lạ nhỉ
@LYSM okie
Chờ năm sau ra phiên bản mới sẽ đổi con samsum ga lá xy pro 14inh 2024 này.
Mặc dù ngoài pin ra k chê gì.
Ko quan tâm dòng surface lắm nhưng qua bài này đã ngắm được em vivobook S15. Ngon phết. 33 củ mà X elite 78. 1TB 32GB. Pin lại 79kWh nữa chứ
@hunggh Nhưng cái màn của nó ko đc ngon bác ạ.
trungsg
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@hunggh Wow, pin 79kwh luôn!!! Bác nào đi VF8 mà sách con vivobook S15 theo thì nhân đôi quãng đường là trong tầm tay nhỉ
Cười vô mặt
@trungsg E nhầm đấy. 70wh
@tuansiro Màn Oled mà k ngon ạ
Mỗi lần đọc mấy bài chip ARM mình lại cay cú thằng intel làm con chip cho macbook pro 2020, nóng kinh khủng, mở lên là quạt gió chạy, muốn đổi qua M1 mà chip intel mất giá quá
Demah
CAO CẤP
13 ngày
@minh sp c M nó sướng gì đâu 😂

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019