Thử nhanh tính năng tách chủ thể trên hình ảnh rất hay trên iOS 16

Mikeknowsme
7/6/2022 10:40Phản hồi: 108
Thử nhanh tính năng tách chủ thể trên hình ảnh rất hay trên iOS 16
iOS 16iPadOS 16 hỗ trợ tính năng Visual Look Up trong ứng dụng Ảnh (Photos) giúp người dùng có thể chọn chủ thể trong một bức ảnh như người, con vật, đồ vật,… Chủ thể được tách ra sẽ ở dạng file png và người dùng có thể sử dụng cho các mục đích như chia sẻ để chỉnh sửa ảnh hoặc gửi cho người thân, bạn bè.

Mình nhận thấy tính năng tách chủ thể này hỗ trợ cho đa phần ảnh chụp trong ứng dụng Photos, từ ảnh chụp bình thường cho đến chụp mờ phông, hay thậm chí là các ảnh bên ngoài chúng ta import vào ứng dụng Ảnh.

Mình ví dụ bức ảnh trên, chúng ta xác định chủ thể trong ảnh là người đang đứng trong khung hình, chúng ta chỉ cần chọn và giữ vào vị trí người đó và có thể kéo chủ thể ra để chia sẻ (hình bên trái) hoặc đơn giản là nhấn giữ sẽ có tuỳ chọn Copy hoặc Chia sẻ (hình bên phải).

Mình ví dụ trường hợp kéo thả chủ thể được tách, chúng ta sẽ giữ ngón tay ở hình tách đó và dùng tay còn lại để vuốt ra các app mà bạn muốn chia sẻ rồi thả ra là được. Như hình trên là mình gửi qua Telegram, tất nhiên có thể chèn ở bất cứ ứng dụng nào cũng đều được.

Tuy nhiên chủ thể được tách không phải lúc nào cũng trọn vẹn, sẽ tuỳ vào tấm ảnh mà chủ thể iPhone/iPad tách ra có bị lem nhem ở mép hay không vì tính năng này phụ thuộc vào AI của máy. Tốt nhất chúng ta nên chọn những tấm ảnh có chủ thể và background được tách biệt rõ ràng, để có thể sử dụng tính năng này một cách tốt nhất.

Các thiết bị hỗ trợ Visual Look Up:

• iPad mini 5 trở đi
  • iPad 8 trở đi
  • iPad Air 3 trở đi
  • iPad Pro 11-inch
  • iPad Pro 12.9-inch thế hệ thứ 3 trở đi (từ 2018)
  • iPhone SE 2020 trở đi
  • iPhone XS, iPhone XS Max, iPhone XR
  • iPhone 11, iPhone 11 Pro, iPhone 11 Pro Max
  • iPhone 12, iPhone 12 mini, iPhone 12 Pro, iPhone 12 Pro Max
  • iPhone 13, iPhone 13 mini, iPhone 13 Pro, iPhone 13 Pro Max
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hoan hô IOS. Càng nhìu tính năng hay đỉnh ngừii dùng.....Android càng có lợi. Anh em Fan Sam như mình hỉu mà. S 22 Ultra có nhìu tính năng rất hay nhằm cạnh tranh với...Thị trường cạnh tranh hoàn hảo í mà. Hahahahah
@pond1597 mấy tính năng tào lao này ko cần vì tách lem nhem thấy ghê. có mấy app bên thứ 3 tách rất ngon ko lem nhem như vậy.
@pond1597 Có tính năng 3 tháng giảm nửa giá là đáng tiền nhất
inviet
TÍCH CỰC
2 năm
@HyH Bạn thật ghê gớm kaka 😂
Nhưng ứng dụng cho việc tách chủ thể này để làm gì nhỉ? M vẫn chưa nghĩ ra được trong cs bình thường, cần gửi cái ảnh cho người khác lại cần phải gửi mỗi người và tách bỏ nền đi để làm gì? Hay để gửi ảnh cho vợ là a đang ngồi trên ô tô về đây, nhưng thực tế đang ngồi trong nhà nghỉ rồi ghép ảnh vào trong ô tô :v ? hehe. Thế lại hay :v
@ragefighter Điện thoại đâu phải chỉ người lớn xài. Mấy đứa con nít tách vài cái hình hoạt hoạ gửi cho nhau cũng được mà. Và nếu là hình hoạt hoạ thì sẽ dễ tách hơn, ít bị lem nhem. Sao cứ phải áp đặt tình huống sử dụng của mình cho người khác vậy?
@ragefighter Nó đâu phải làm tính năng này cho người dùng chuyên nghiệp
Giống chỉnh sửa ảnh thôi, nó làm những cái cơ bản
Chuyện phải cài thêm app và mua bản quyền lại là chuyện khác bác ạ
Còn chuyện nó chưa tốt do beta thì có gì mà sai bác, lại là bản dev nữa
@zer0_7 Mấy bạn xài phần mềm đồ họa chuyên dụng thì nói làm gì nữa? Có bao nhiêu người xung quanh bác biết dùng phần mềm đồ họa chuyên dụng? Chức năng trên làm nhanh gửi nhanh chứ có phải làm chuyên nghiệp chi!
denis_tien
TÍCH CỰC
2 năm
@ragefighter giới thiệu mình 1 app với b ơi. IOS nha. thanks
Hỗ trợ tách nhưng không hỗ trợ ghép vào ảnh? 🤣
@Thiếu nữ thôn quê Ồ, đi bao đồng nhảm nhí bị bắt bẻ cái xuống thế cái lôi giới tính ra làm bia đỡ đạn. Tự trọng cao quý phết. Đừng đi bậy lên giường hay hồ bơi như Amber Turd nhé 🤣
@noctunalguy Ủa bắt bẻ được cái chi nà? Ai đó mới là kẻ lái lụa. Chứ ko phải ai kia lấy giới tính người ta… giờ lại chối. Lại cmt ko liên quan ji hết. Xấu hổ. Áhihi ýahha
@Thiếu nữ thôn quê Thôi "chị" ơi, chị y như con mụ Hàn Ni vậy đó. Tự bôi 💩 vào mặt trong khi chả ai thèm đá động tới 😁
@noctunalguy Ôi trời! Cười chết mất Hàn Ni Hàn Xẻng là ai??? Tự nhiên đưa vào lấy vd. Mẹ cưng hả??? Áhihi ýhaha
"IOS 16 rất tốt" chia sẻ từ một người dùng trên Tinh Tế cho biết 😁
Cười vô mặt
(.)
TÍCH CỰC
2 năm
1 tính năng vui vẻ, dừng ở mức vui vẻ là chính
quangduy90
TÍCH CỰC
2 năm
@(.) như ngày xưa nó ra mấy cái emoji gì đó, đúng xàm
(.)
TÍCH CỰC
2 năm
@Buy Bitcoin dạ, e có muốn gì đâu ạ, sao a lại quát vào mặt e thế?
LAMSAODAYH
TÍCH CỰC
2 năm
thấy bình thường chả có gì hay, giống 1 icon thôi, hơi magic xíu để có cái nói về IOS 16
MrNeo8x
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tính năng xóa vật thể trong ảnh như trên pixel hay samsung thực tế hơn nhỉ
Con ipX của mình về đồ đá cmnr 😆))))
@baohungle iPhone X ngoài cái màn hình khóa mới ra chả có gì khác, thậm chí cái màn hình khóa còn ko có dạng Thiên văn (Astromony) với ko có kiểu đầu người che số nữa, cái tính năng trên bài cũng ko có luôn, phế thật!
@causelove94 Mình chưa lên, đợi bản chính thức mới lên, hóng đổi được màn hình khoá kiểu tách phông mà k có à 😆))
Android sắp có rồi :v Sam hay Mi sẽ có trước
@Jen Minh Tri Note 10 còn có, thôi đừng cố gỡ nữa 🤣
@noctunalguy Kkk ip12 dùng ngon hơn m ơi... cố gỡ cái gì ??? Cmt chỗ nào bẩn? Gato chỗ nào...??? Mày tự nghĩ ra ah ?
Nghĩ sao gato với bọn seeder a12 a32 😂😂😂
@Jen Minh Tri Ờ, tiếp tục mặc váy đi. Không ai giành đâu 😁
@noctunalguy Cmt này mới bẩn nè... tự nhiên kêu ngta mặc váy 😂😂 tự nhiên ở đâu nhào vô mỉa mai ng ta nâng cấp đt... bộ nó bán ế lắm hay sao mà bắt mày đi dụ từng người z 😂😂
Bớt bẩn nha gái
leocuong
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thể nào các thể loại android fan cũng sẽ cmt: android có từ đời nào rồi
@leocuong cái này ko android gì cả mà mấy app tách này có lâu rồi và ko bị răng cưa tèm lem như ip.
@leocuong Có từ 4 năm trc
Screenshot_20220608-093733_Samsung capture.jpg
Screenshot_20220608-093817_Samsung capture.jpg
Screenshot_20220608-093828_Samsung capture.jpg
Screenshot_20220608-093720_Samsung Internet.jpg
@T.NC Ko những tách đc ảnh ios16 còn tách nền đc chủ thể trong video đang phát luôn 😁😁
Bấm vào phát tách ngay và kéo đi mọi nơi
Còn chọn thủ công rồi save có j để nói 😂
Có cái tính năng tách chủ thể lem nhem mà rần rần xôn xao dư luận, 800 nhà báo tinhte khắp mọi miền lên bài ầm ầm
@xecatang chừ giờ ios còn tính năng gì ngoài custom màn khóa và tàch hình lem nhem này ra để nói đâu? đàng lẽ mấy tính năng hệ thồng như chia cửa sổ hay float app này nọ ko có thì thên tính năng màu mè để biềt xài ios mới.
Ios 16 mặc dù bản beta thôi nhưng Apple đã cung cấp thêm tính năng bảo mật mới nữa rồi, quá tuyệt vời luôn. Hi vọng Apple sẽ càng cung cấp tính năng bảo mật hơn, tránh để bị rò rỉ thông tin cá nhân với ứng dụng bên thứ 3 quá.
Hóng tháng 11 để update lên macos Ventura quá.
@lehuuthe1202 không có nhé, dính pegasus vẫn tèo, ko thấy apple nói fix triệt để lỗi zero click.
@ragefighter Nhưng mà có update bảo mật nên cũng ok bạn
@lehuuthe1202 bịt lỗ này xì lỗ kia thôi.
@ragefighter Mà tốt nhất là chú trọng tính năng bảo mật để ko bị rò rỉ thông tin cá nhân cho ứng dụng thứ 3, đặc biệt là …
I cừu chúng tôi dek có rảnh nghịch 3 cái vớ vẩn này.
Một đám đông nào đó đang nghĩ thầm như thế nhưng há miệng mắc quai không dám nói.
Hay quá
thêm 1 tính năng nhảm như emoji trước đó, sheeple cũng tung hô lắm và là éo thằng nào xài nữa.
@angle_squall Này nhá! Đui thì cũng thấy mờ mờ nhá, thiểu năng ko bik đọc chữ tên bà để ah??? Cái đồ đờn ô sân si như đờn bà tranh chồng, thật đáng xấu hổ. Cmt của chị là nói để hắn im bớt, đừng xả rác topic nhá, còn ngữ mèo đồng lên cơn như nhau hùa bênh nhau thật đáng thương. Áhihi ýhaha
@Thiếu nữ thôn quê ah, thì ra là 1 con điên. xin lỗi vì tưởng là 1 thằng nào chứ. chứ đàn bà mà đi comment vậy cũng ko bình thường. dây vào thứ bị điên vầy chắc cũng ko tốt. bye.
Cười vô mặt
@angle_squall Áhihi xin lỗi cưng chứ điên như chị để khiên đồ Mỹ đó cưng. Mới trị được mấy đứa như cưng. Còn điên kiểu như mấy cưng Biên Hoà- Chợ Quán mà thẳng tiến nhá. Áhihi ýhaha
@ragefighter Hình đại diện thì nam nhân, nhưng cách nói thì lại tiểu nhân. Thật thú vị, mỗi khi có bài Apple là mình lại thấy tên tiểu nhân ragefighter này xuất hiện. Nhỏ không có ai dạy, ra đời phá người ta.
wenquan
TÍCH CỰC
2 năm
Chắc 1 năm xài một lần
Rev
CAO CẤP
2 năm
1 tính năng vui vẻ là chính, chúc mừng ifan,hihi 😁
Nó mà cho tách và có thể làm bé lại thì quá hay vì mình sẽ cho vào kho emoji

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp