Thử nhiều lần vẫn chưa cài được song song Windows 7 & Linux

Vmemory
6/8/2020 4:53Phản hồi: 14
Mình có 1 máy để bàn Core i3, 1 SSD & 1 HDD. Có nhu cầu cài cả Windows 7 & Ubuntu Mate lên SSD. Sau đây là chi tiết để mọi người rõ vấn đề
  • Windows 7: cắm USB vào lên cài Windows 7, chia SSD lấy ra 1 partition 40GB để cài Windows. Cài xong xuôi Windows lên bình thường, bàn phím chuột & nhận USB ổn, khởi động lại vài lần vẫn ổn. Chưa cài thêm soft & driver gì
  • Linux: lại cắm USB boot lên Ubuntu, chọn Something else để chia SSD 8GB cho Linux swap, còn lại hơn 50GB cho ext4 cài Linux. Cài xong Linux lên bình thường
Mọi thứ rắc rối bắt đầu từ đây. Boot thử lên Windows 7 thì… bàn phím chuột không bấm được, cắm USB cũng không nhận. Tưởng đứng máy nên bấm Power tắt máy, Windows shutdown bình thường ➡️ Windows 7 liệt USB sau khi cài Linux, vào Safe mode cũng vẫn liệt (cắm cổng USB 2.0)
Nghĩ chắc do lỗi bản Linux, tìm bản distro khác- Linux Mint - rồi cài y trên, Windows 7 vẫn bị liệt phím chuột. Mình đã thử cài lại nhiều lần, làm theo hướng dẫn trên mạng (thay đổi 1 xíu chỗ chọn partition) vẫn không khắc phục được.
Chẳng những vậy, thỉnh thoảng còn chẳng boot vào Windows 7 được, chọn Windows 7 cái đen thui màn hình, phải tắt mở lại vài lần mới boot được. Cài Grub Customize để ưu tiên boot Windows 7 thì vẫn bị thỉnh thoảng không boot được
Vì muốn cài Ubuntu Mate nên thử lại, lần này cài Windows 7 xong (SSD 120GB chỉ chia 1 partition duy nhất để cài Windows), boot USB Ubuntu mình không chọn Something else nữa mà chọn mục đầu tiên “Install alongside Windows 7”, lúc này Linux bắt đầu chia tự động & tách ra 1 partition mới, mình để mặc định rồi bấm cài luôn. May mắn lần này Windows 7 & Ubuntu lên bình thường, không liệt phím chuột gì nữa nhưng thỉnh thoảng không boot được vào Windows 7 y như trên - đen thui, phải tắt máy mở lại vài lần mới được.
Quá nản sau khi cài đi cài lại hàng chục lần vẫn lỗi. Mình đã cài Windows 7 lên HDD, Ubuntu lên SSD, chịu khó chọn từ menu boot bằng F12 nhưng như vậy quá phí & không khai thác được hết con SSD.
Không biết anh em nào có cách khắc phục lỗi bị liệt phím chuột trên Windows 7 khi cài xong Linux & thỉnh thoảng Windows 7 không boot được không?
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc lỗi driver từ UEFI
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@Bạn và 500 Anh Em Sau khi post bài này mình cũng có liên tưởng tới UEFI. SSD mình đang là MBR & khi boot USB mình chọn Legacy
Thử cài trực tiếp từ Win luôn chứ đừng từ USB xem sao.
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@Bạn và 500 Anh Em Là như thế nào bạn nhỉ? Mình thấy cài phổ biến nhất là cài bằng USB (Something else).
Lethinhrider
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khi cài dual boot Linux với Windows hay bị lỗi sai thời gian hệ thống. Dẫn đến nhiều lỗi kỳ lạ khác. Bạn thử fix xong vào Windows cập nhật lại thời gian rồi khởi động lại xem còn bị không:
https://quantrimang.com/khac-phuc-loi-windows-va-linux-hien-thi-thoi-gian-khac-nhau-khi-khoi-dong-kep-145212
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@Lethinhrider Hiện tại đang chạy Linux trên SSD, Windows 7 trên HDD. Nhưng đúng là mỗi lần đổi hệ điều hành thì giờ nó bị lệch (Windows lệch 7 tiếng, Linux lệch 17 tiếng). Mình vẫn để nguyên nhưng không phát sinh lỗi gì (Linux sau 1 phút sẽ tự update đúng giờ, Windows thì phải bấm Update now do auto nó khá lâu)
Lethinhrider
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vmemory Bạn chỉ cần vào Linux mở terminal lên dán vào dòng lệnh sau, enter:

timedatectl set-local-rtc 1 --adjust-system-clock

Rồi vào lại win cập nhật lại thời gian là không bao giờ lệch nữa.
esata
CAO CẤP
4 năm
Update BIOS chưa vậy bạn? Trò này có nhiều cơ may thành công ngay.
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@esata Up rồi bạn ah, đã lên version mới nhất
esata
CAO CẤP
4 năm
@Vmemory Bạn có SSD ngại gì cài WINDOWS 10 xem có dual boot OK không!
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@esata Mình đã thử cả chục lần rồi bạn ạ. Mình cần Windows 7
huydx91
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bạn chế độ boot nào khi cài đặt cả 2 hệ điều hành trên.
Mình vẫn đang dùng Ubuntu + Windows 10 boot bằng chế độ UEFI.
Mình đã từng gặp vấn đề khi chọn Secure Boot.
Bạn có thể thử xem thế nào.
cài MBR hết cho cả 2 là đc. cài win trước
huydx91
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hieupy89 ./venv/bin/python3.9 agree.py

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095