Thủ thuật check độ mạnh tín hiệu Wifi trên Windows 10

vn_ninja
26/5/2020 13:16Phản hồi: 68
Thủ thuật check độ mạnh tín hiệu Wifi trên Windows 10
Mạng mấy nay buổi tối chậm dã man. Thường khi ngồi máy tính, nếu thấy mạng chậm mình hay ngó vào icon cột sóng Wifi để xem được mấy vạch. Nhưng độ mạnh của Wifi chỉ biểu hiện bằng hình ảnh biểu tượng, nếu muốn check chính xác con số độ mạnh tín hiệu thì sao? Chia sẻ cho anh em mẹo này nhé.

Dùng CMD

Nhấp vào ô search trên Windows 10, gõ CMD. Nhấp vào mở Command Prompt.

Dán dòng này vào, netsh wlan show interfaces, ấn Enter tức thì sẽ hiện ra giao diện thông tin về mạng Wifi đang kết nối và adapter hệ thống mạng. Cường độ Wifi sẽ nằm ngay dòng Signal.

Dùng PowerShell

Làm tương tự như trên nhưng gõ PowerShell thay vì CMD, mở PowerShell lên dán dòng này vào, (netsh wlan show interfaces) -Match ‘^\s+Signal’ -Replace ‘^\s+Signal\s+:\s+’, ’ ’

Ấn Enter tức thì sẽ ra con số độ mạnh tín hiệu Wifi.

Thủ thuật nhỏ check chính xác cường độ Wifi để anh em điều chỉnh vị trí ngồi hay router cho phù hợp. Chúc anh em vui vẻ 😁
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ô thế cái vạch sóng wifi của win nó ko phản ánh thực tại khách quan ư?
@trainoitrull Nếu muốn biết chính xác thì làm theo trên nhé 😁
@vn_ninja Xem theo % trực quan và dễ điều chỉnh hơn 😀 cảm ơn mod
@trainoitrull Kiểu như hiển thị % pin trên đt vậy đó bác
M-ART
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trainoitrull Cái vạch thể hiện trên icon wifi của win nó ảo lắm, ko tin được đâu.
Độ mạnh của sóng wifi thể hiện rõ trên laptop r còn
@ktoan_storm_5 Kiểu như hiển thị %pin trên đt. Nó sẽ chính xác hơn
Lại đứt cáp nên mạng chậm bác ạ.
@Hackintosh Vietnam Trường hợp đấy thay vì dùng CMD thì bác gõ lệnh DCM nhé 😁 😆
@Hackintosh Vietnam Gõ Đổi Mới Cuộc Sống.
@adagioleonard hihi
Safina
ĐẠI BÀNG
4 năm
Viết tắt là vầy phải hơm ĐMCS!
- giờ ai cũng có smp, trên android cài app wifi analyzer, chạy nó sẽ chỉ ra mạng bạn đang có so sánh với mạng xung quanh (nếu có). Hình parabol lật ngược sẽ rất là cao nếu bạn gần wifi router.
- trên ios tôi tin là cũng có app tương tự
- trên win cũng có app WiFi Analyzer, https://www.microsoft.com/en-ca/p/wifi-analyzer/9nblggh33n0n?activetab=pivot:overviewtab
@alex.hn Ko tự tìm mà lại chờ người bón.. 😁
alex.hn
CAO CẤP
4 năm
@adagioleonard Vâng,của anh cả.
Tôi chỉ bình luận ở khía cạnh thời điểm này rồi mà vẫn còn bình luận theo kiểu "tôi đoán" - nghĩa là nó hơi thiếu thực tế, giống như kiểu ăn rau muống bàn chuyện thế giới ấy.
Còn anh ạ, thân mình mà mình ko tự lo được thì chết cụ nó đi cho nó rộng đất, phải không ạ? :D
@alex.hn Vâng thưa anh..
:D
Check mạnh yếu không ăn thua
Ad xem có cách nào tăng tốc độ thì là nhất luôn
alex.hn
CAO CẤP
4 năm
@jaredbennett Tăng tốc độ là một giải pháp tổng thể từ hệ thống thiết bị đến cách cấu hình,cách chọn vị trí đặt thiết bị.
Còn với một hệ thống đã fix sẵn thì trừ khi lúc đầu cấu hình quá...ngu,ko thể tăng tốc được kiểu từ 4-5 lên đến 8-9 được. Nó sẽ chỉ từ 4-5 lên đến 6-7 là cùng được thôi.
Check mạnh yếu cũng chỉ tương đối thôi, mình mua thay hẳn card wifi AC cho cái máy bàn, thêm 2 cây anten, mỗi cây 12Dbi, vậy là khỏe luôn.
😁 Vạch sóng báo sai à ae
Hơimàu mè, lên testspeed Chả cần quan tâm mấy vạch, cường độ bao nhiêu.
@fuaka93 Hì, nếu điều chỉnh vị trí ngồi và router ko ăn thua thì chắc chỉ còn cách gắn dây LAN vô để tối ưu nhất trong mua đứt cáp 🦈 này thôi bạn ạ 🦈
alex.hn
CAO CẤP
4 năm
@fuaka93 Thì chủ thread nói về "Độ mạnh của tín hiệu wifi" chứ có bàn về "Tốc độ internet" đâu bạn?
Đó là 2 khía cạnh của một vấn đề. Cả 2 khía cạnh ấy cùng ngon thì là best.
@vn_ninja Cách này phù hợp với bạn nào thích nhờ wifi nhà hàng xóm. Nhưng để kiếm được vị trí đẹp thì cũng mất khá nhiều mồ hôi đấy.kk
ChillaGuy
TÍCH CỰC
4 năm
@fuaka93 Testspeed ra cao ngất ngưỡng mà xài thì không làm gì được, vậy cái nào mới màu mè?
livingpalm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cám ơn mod, bài hay
Check luôn đc có nhiễu sóng với thiết bị khác thì tiện
Bài ca đứt cáp. Nhưng sẽ hay hơn nếu có cách khắc phục. Chứ check xong biết cũng có làm gì được đâu.
Hay quá mod
Maisuong92
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng tiện 😃
vohuong1964
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Maisuong92 Like
ducondimemay
ĐẠI BÀNG
4 năm
cảm ơn mót ạ!
cũng muốn thử nhưng mà xài máy mắc 😁
akabela
ĐẠI BÀNG
4 năm
xem % thì cũng như vạch sóng wifi thôi, quan trọng xem dB ấy
Tối qua vào FB không được, chờ mãi vẫn không load được.
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
Dễ k làm thích khó 😆
tilamdong
ĐẠI BÀNG
4 năm
chẳng có gì hữu ích hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế