IFA 2024

IFA 2024

Thủ thuật tự động bật và tắt Airplane mode theo thời gian nhất định trên iPhone

vn_ninja
14/12/2020 14:12Phản hồi: 158
Thủ thuật tự động bật và tắt Airplane mode theo thời gian nhất định trên iPhone
Anh em có để điện thoại gần mình khi ngủ không? Mình thì có thói quen cứ lên giường là sẽ cầm iPhone đọc báo xem video xíu, sau đó khoảng 22h đêm trước khi ngủ sẽ bật Airplane mode tắt hết sóng rồi mới đi ngủ, sáng 6h thì tắt.

Hành động này thành một thói quen, nhưng cũng có lúc mắt díp buồn ngủ quá thì quên bật luôn. Sau mình mò thì thấy có một cách để iPhone tự động bật tắt Airplane mode theo những thời điểm nhất định, với mình cứ 22h tối là bật, 6h sáng là tắt. Chia sẻ với anh em có cùng thói quen cách thực hiện, dùng app Shortcuts.

Anh em quan tâm thủ thuật cho iphone, xem thêm bài Cách xem trước vật phẩm In-App Purchases và các dữ liệu cá nhân app thu thập trước khi tải về iPhone, bấm vào xem

Mở app Shortcuts lên, chọn qua tab Automation, nhấn dấu cộng chọn Create Personal Automation.

Chọn Time of Day, chọn thời gian anh em muốn bật Airplane mode. Như mình là 22h đêm, xong nhấn Next.

Chọn Add Action, tìm Airplane, chọn Set Airplane Mode.

Nếu muốn bật thì để chữ On, muốn tắt thì nhấp vào là ra chữ Off, xong nhấn Next. Gạt tắt dòng Ask Before Running để nó tự động chạy, ấn Done là xong.

Tạo thêm Automation tương tự để tắt vào buổi sáng, mình chọn thời gian là 6h, set là Off tại bước 4 là xong.

Quảng cáo

Vậy là cứ tới 22h tối là iPhone sẽ tự động bật Airplane mode lên để tắt sóng, sáng 6h sẽ tắt để mở sóng lại. Và khi lệnh Automation này chạy vào thời gian được hẹn thì sẽ nhảy thông báo như thế này.

Ngoài ra anh em có thể dùng cách này để bặt tắt nhiều chức năng khác như Wifi, Do not Disturb… chỉ cần search ở mục Actions. Với mình chỉ đơn giản là tối để điện thoại gần người và không muốn có sóng di động xung quanh mình.

Thủ thuật bật và tắt Airplane mode tự động trên iPhone để đảm bảo giấc ngủ vào buổi tối, chúc anh em vui vẻ 😁
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nó có tiết kiệm pin hơn ko nhỉ
@Kiên.cp Tiết kiệm sức khoẻ thì có, còn pin hết thì sạc.👍
@thientai2006 Bật chế độ máy bay xong thì thêm cái lệnh bật wifi ngay sau đó mấy giây là được mà.
@Jamesbond Thật ra chỉ cần chế độ Do Not Disturb là không có 1 mống nào nhá máy hay tin nhắn kêu, nhưng vẫn nhận được thông báo không bị bỏ lỡ nhé
hoaquynh34
TÍCH CỰC
4 năm
@Kiên.cp tắt sóng điện thoại đi tất nhiên sẽ tiết kiệm pin hơn 😁
Hay đấy, thế mà trước mình ko biết 😔
Mình 100% đêm là ✈️ và xoạc nguyên đêm
nybinh
CAO CẤP
4 năm
@NDC9057 Bạn nói có cái đúng và cũng chưa đúng. 100% nghĩa là mới sạc xong và iPhone nó chỉnh mức cuối cùng sau khi rất sạc xài rất lâu, sau mức đó sẽ rơi dần. Cho nên 100% qua đêm vẫn 100%. Rút sạc ở 80% cũng vậy thôi. Bạn xài qua mức đó đi rồi để qua đêm nó sẽ tuột. Máy mình tuột cũng từ 4-5%, mà xài riết rồi cũng chẳng để ý làm gì.
@nybinh Ban đêm mình chỉ xoạc chứ ko làm gì! Là đêm nào mình cũng xoạc, ko bỏ sót đêm nào(Tối cắm bật chế độ ✈️)
@mig29f
Cười vô mặt
@NDC9057 Vãi bác, cứ tưởng bác xxx cả đêm )))
Wow, rất hữu ích với mình luôn. Cảm ơn bác nhiều nhé
thoianghen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lỡ có chuyện gì bất trắc thì tiếc cả đời
MeoMao121
TÍCH CỰC
4 năm
@tuandung204 Có ai rảnh đi mua 2 cái đt chỉ để tắt airplane ko bác ?
@Bùi.Tâm Mình thì lúc đó đang 4 giờ sáng, mẹ bị đau tim nhập viện, cậu gọi điện đột xuất nên nghe tin là chạy về luôn. Bữa đó thì cuối tuần nên tính mình hay ngủ nướng đến trưa.
Bật AM thì có khi hối hận cả cuộc đời.
P.s: Đến bây giờ khoa học vẫn chưa có nghiên cứu nào nói sóng di động và wifi, bluetooth ảnh hưởng đến con người và não bộ. Nên làm ơn mấy thánh như ông mod này đừng tỏ ra mình thông minh hơn khoa học.
@MeoMao121 😁 thế cụ lại không ở trong trường hợp chủ thớt muốn chia sẻ rồi ạ! Nếu có 2 cái thì dùng cách hay mà @vn_ninja share, hoặc nếu k có 2 cái đt mà vẫn muốn tự động hóa như trên thì dùng.

chủ thớt đang chia sẻ cách hay để tự động hóa airplane mode (DÙNG CHO AI CÓ NHU CẦU) chứ có bắt buộc đâu, các cụ??
@tuandung204 Thanks bạn. Mình chia sẻ cho ai có cùng thói quen, chứ ko khuyên ai nên làm điều gì 😊
sakakikute
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thấy mở không làm phiền hay hơn
Cười vô mặt
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@donbosrito Vãi bạn, thế giống như hai người câm ngồi nhìn nhau à
@vn_ninja Vậy thì vẫn đầy sóng: sóng wifi, sóng viễn thông di đô gj, sóng FM, v.v 🙄
QuyetND_Jr
TÍCH CỰC
4 năm
@vn_ninja dung quanh bác vẫn còn một mớ loại sóng nữa mà =)), sao không muốn hết được
Donbosrito
ĐẠI BÀNG
4 năm
@virus912 Thì đúng là có gửi đi. Nhưng chỉ lúc mình gửi tin nhắn hay call ai đó nó mới gửi đi chứ nhỉ. Còn bình thường thì chỉ nhận sóng thôi à!!! Lúc đang ngủ thì nó phát làm gì?? Vì mỗi lần phát sóng đi thì nhà mạng nó trừ tiền mình (call or sms) 😆
Ủa chi vậy ta? Rồi lỡ có cuộc gọi gấp của người thân thì sao?
@18K 😁 cụ tìm hiểu thêm về bức xạ của sóng di động, wifi, bluetooth đi đã. bác chủ thớt @vn_ninja không nằm trong trường hợp cụ nói!
@faq21106 ok bác. rứa là chuyển bằng cú pháp ussd gì đó trên sim, chứ k có trong cài đặt nhỉ?
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@tuandung204 ừ đúng rồi, mình đọc ở đâu thấy nói có nhưng chưa thử nên không chắc là có hay không :v
Sóng ở everywhere, tắt mỗi cái điện thoại ko tác dụng lắm 😁
Quá hay! Vote 10 sao! :v 😁
Hi e cảm ơn bác nhá đẻ tối đợi thử đến h xem sao 😁
Mình xài android, mình thích tính năng hẹn h bật tắt máy trên android hơn
@tientran517 Cái này mà so với Bixby Routines trên đt Samsung thì phải gọi Bixby Routines là cụ. Ae nào dùng đt Samsung sẽ thấy nó tiện cỡ nào. Và nó cũng là tính năng hữu ích nhất của trợ lý ảo vô dụng Bixby. hiuhiu
faraway93
TÍCH CỰC
4 năm
@zer0_7 Chào đồng dâm routines 😆))
tranthanhvy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@zer0_7 Sd thế nào vậy cụ. E dùng s9plus mà ko có nhỉ.
hq294ster
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sao mình ko Add time hẹn giờ tắt bật nhỉ?
pionguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
hay quá! Thanks bác nhiều mình cũng hay dùng cái này, giờ mới biết tiện bao nhiêu
hongson890
TÍCH CỰC
4 năm
Mình cũng thế, cứ đi ngủ là bật chế độ máy bay luôn. Mình rất dị ứng với tiếng thông báo của điện thoại, nên điện thoại gần như luôn để chế độ im lặng, và chỉ bật tiếng khi cần chờ cuộc gọi đến (i.e: đt của shiper)
Hữu ích đó ae.!
nghia3d
CAO CẤP
4 năm
sóng thì lúc nào nó ko xung quanh mình mà bật với tắt
Hun cái nè
android từ lâu lắm rồi
bài hay mà ko thấy có mặt Mod béo chình ình là like

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế