Tiếng mẹ đẻ là tiếng Anh, bỗng dưng thành thạo tiếng Tây Ban Nha như người bản xứ sau tai nạn

MinhTriND
18/9/2019 18:59Phản hồi: 156
Tiếng mẹ đẻ là tiếng Anh, bỗng dưng thành thạo tiếng Tây Ban Nha như người bản xứ sau tai nạn
Chấn thương nặng sau một trận đá bóng, kể từ đó, Reuben Nsemoh - thiếu niên sống ở vùng ngoại ô Atlanta (Mỹ) gặp không ít khó khăn trong sinh hoạt của mình, cậu không thể nào tập trung để làm gì cả. Việc này khiến Nsemoh lo sợ rằng cậu ta sẽ chẳng thể nào tham gia môn thể thao mà mình yêu thích được nữa. Tuy nhiên, điểm khác biệt khó hiểu nhất kể từ sau chấn thương đó có lẽ là việc anh chàng bỗng chốc có thể nói thành thạo tiếng Tây Ban Nha.

Cách đó 1 tháng, cậu học sinh trung học 16 tuổi này đã rơi vào tình trạng hôn mê sau khi không may bị một cầu thủ đá vào đầu. Khi tỉnh dậy, Nsemoh khiến cho không ít người và ngay bản thân cậu ta ngạc nhiên vì có thể nói tiếng Tây Ban Nha chẳng khác gì người bản xứ. Theo lời của cha mẹ Nsemoh, trước đây cậu này biết một chút tiếng Tây Ban Nha, nhưng không hề thành thạo cho đến khi tai nạn xảy ra. Dần dần, tiếng Anh cũng đã trở lại, và Nsemoh bắt đầu mất đi sự lưu loát tiếng Tây Ban Nha của mình.

Một căn bệnh hiếm gặp

Dù nghe có vẻ khá lạ lẫm nhưng hiện tượng này đã được xác định từ trước bởi cái tên Foreign accent syndrome (FAS - hội chứng giọng nói nước ngoài), một tình trạng cực kỳ hiếm gặp khi chấn thương não đã làm thay đổi ngôn ngữ mẹ đẻ của một người, khiến họ có thể nói thành thạo một ngôn ngữ khác. Trường hợp đầu tiên trải qua hội chứng này từng được ghi nhận vào năm 1941, khi một người phụ nữ Na Uy trong lúc loạn lạc do bị Đức ném bom đã bị các mảnh bom này tổn hại đến não. Sau đó, người này bắt đầu có thể nói chuyện bằng giọng Đức.

Kể từ đó đến nay, đã có hàng chục trường hợp như vậy được báo cáo. Cách đây 6 năm, cảnh sát tìm thấy một bác sĩ thú y thuộc Hải quân Hoa Kỳ bất tỉnh trong một nhà trọ ở miền Nam California. Khi tỉnh dậy, anh này mất đi hoàn toàn ký ức về cuộc sống trước đó của mình, và bỗng nhiên có thể nói thành thạo tiếng Thụy Điển. Ở Úc, một cựu tài xế xe buýt trải qua vụ tai nạn nghiêm trọng khiến bà bị vỡ xương quai hàm. Sau đó, bà tỉnh dậy với một khả năng chưa từng có trước đó: khả năng nói tiếng Pháp.

“Nó xuất phát tự một tổn hại của bộ phận điều khiển”, tiến sĩ Karen Croot, một trong số ít các chuyên gia nghiên cứu hội chứng giọng nói nước ngoài, cho biết. “Khả năng nói là một trong những điều phức tạp nhất mà chúng ta có thể thực hiện. Có rất nhiều thành phần trong não bộ chịu trách nhiệm, đồng thời phối hợp với rất nhiều chuyển động của các bộ phận để tạo ra lời nói”. Theo tiến sĩ, chỉ cần một hoặc một số phần trong số đó bị hư hỏng là đã có thể ảnh hưởng đến rất nhiều yếu tố trong giọng nói.

Nguồn: CNN
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kiếp trước cậu ấy là người Tây Ban Nha
nierec
TÍCH CỰC
5 năm
@Bạn và 500 Anh Em Lý do ông này nói có vẻ thuyết phục hơn mấy ông bác sĩ.
khoa8523
TÍCH CỰC
5 năm
@Bạn và 500 Anh Em Đọc đến đoạn "cảnh sát tìm thấy một bác sĩ thú y" cứ tưởng ông này chấn thương xong nói dc tiếng cún 😁 gâu gâu gâu
limann
TÍCH CỰC
5 năm
@Bạn và 500 Anh Em Chỉ dùm đập = búa chẻ củi thì quất khúc nào 😁
huylu12d
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phucnguyen4596 Còn những người khác thì sao?
Nếu kiểm soát được quá trình này thì hay quá. Đánh 1 cú vào tay tự nhiên nói tiếng Tay Ban Nha, đánh 1 cú khác vào mông thì nói được tiếng Mông Cổ
hungngoduc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ntdieu Thế bác có muốn nói tốt tiếng Cu Ba không ?
@hungngoduc Em lạy các thánh 😆)) Cu ba với chả Mông cổ 😃))
@ntdieu Đi đánh đĩ sẽ nói giỏi tiếng Mĩ
HsLia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngoctu_am Sao bác biết e đang ở Nhật hay vậy haha
Kiếp trước là người Spanish, chắc mẩm luôn Bình sữa (1).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Tr Thay Thì đúng, toàn thuộc địa của Pháp mà. Trừ nước mình, người dùng được tiếng pháp khá hạn chế
Tr Thay
TÍCH CỰC
5 năm
@nghaimin Giờ chuyển qua học tiếng Tàu có vẻ ngon
@Tr Thay Mình thì học đủ thứ tiếng rồi đó. Trong lịch sử nước mình, chưa bao giờ có một ngoại ngữ nào được toàn dân biết và sử dụng được cả. Hơn 1000 năm bắc thuộc nhưng số người biết tiếng Hán chỉ ở tầng lớp quan lại, nho gia. Sau này đến tiếng pháp, rồi tiếng nga, tiếng anh giờ lại nhật, hàn, trung. Thực sự nước mình chưa học được ngoại ngữ nào ra hồn cả
Tr Thay
TÍCH CỰC
5 năm
@nghaimin Người Việt luôn tự nào với tiếng Việt mà, ngoại bang không chơi kkk
toolkit
CAO CẤP
5 năm
Cũng là một phương pháp học ngoại ngữ
Nobj Nguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@toolkit Đó ko còn là học nữa. mà được nạp thẳng một ngôn ngữ
@Nobj Nguyen Rep comment con Bot làm chi bạn.
Nếu người đó từng học ngôn ngữ đó thì bình thường. Nhưng nếu chưa từng học, chưa từng nghe mà thành thạo ngôn ngữ đó thì khoa học nào giải thích được.
chatnever
TÍCH CỰC
5 năm
@tranbinh198074 Một là CNN giật tít, hai là Tinhte giật tít, vì trong bài báo có nói thằng cu có học qua tiếng TBN rồi, và cái hội chứng "Foreign Accent Syndrome" có nghĩa là "Nói giọng điệu nước ngoài như người bản xứ" - chứ không phải là sử dụng được tiếng nước ngoài để giao tiếp thành thạo (bao gồm từ vựng, ngữ pháp, thành ngữ tục ngữ)(Nguồn tham khảo: đại học y Texas tại Dallas)
trungking
TÍCH CỰC
5 năm
@chatnever Chuẩn cmnr, giờ đọc báo ko phải cái gì cũng tin được cả, sự việc 1 báo ghi thành 2 thành 5, có khi thành 10 là chuyện bình thường 😆
@chatnever Khó tin lắm
Ta có thể tự đá vào đầu để giỏi ngôn ngữ nào đó
TiaMi
TÍCH CỰC
5 năm
@Channel NTL e hi vọng có ngày thấy bác trên truyền hình mục kỷ lục nào đó
@TiaMi Chờ nhá..hahahaaa..
7Leo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Channel NTL thì thì sẽ ú a ú ớ tiếng ailen bạn ạ
MeoMao121
TÍCH CỰC
5 năm
lý do con người chỉ sử dụng đc max 10% bộ não 😁
Mình người VN, nhưng sau khi xem film của Nhật nhiều quá nên cũng rất thành thạo tiếng Nhật. Mà film chỉ có 1 âm ngữ. a.a.a.a.a.a.a.a.a., ư.ư.ư.ư.ư.ư.ư.ư.ư.ư.ư.ư.
7Leo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anh Hung Thoi Dai film của bác cách đây mấy chục năm? giờ film nó nói dài như văn xuôi rồi bác ơi
.
cannguyenvan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duong_Act quá hoang đường
tanhv34k12
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tôi thấy cũng hơi vô lý nhỉ. Làm sao một con người có thể trước đây nếu chưa hề biết tiếng Tây Ban nha thì bằng cách nào mà họ lại nói thành thạo được nhỉ. Ít ra giả sử cha hoặc mẹ có gen hoặc biết tiếng Tây Ban Nha thì may ra trường hợp này nghe có vẻ cũng có tí lí. Chứ giờ thấy vô lí quá chừng.
@tanhv34k12 giống như mendeleev, nghiên cứu bảng tuần hoàn hoá học nhưng không thể sắp xếp đc thứ tự, trong giấc mơ ông nằm mơ thấy và tự chép lại bảng tuần hoàn hoá học. Thanh niên này cũng vậy, học và tiếp xúc vs tiếng tây ban nha, não đã ghi lại điều đó nhưng không bung ra được, tới lúc bị tai nạn nó mới bung ra
BondKute
TÍCH CỰC
5 năm
@tanhv34k12 Matrix nạp dữ liệu bị lag nên nhầm file. Lỗi này hiếm gặp và khó nên mãi ko fix được!
tanhv34k12
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhnguyen_ngm Do đọc sót thôi bác à. Hihi. Không phải bình luận để dành chỗ đâu trời đất ạ.
@iamarock Thông tin thiếu thì thành khác hẳn luôn
Khó hiểu ghê.
chứng tỏ chúng ta ai cũng có thể nói bất cứ nn nào, chỉ cần dk để kích hoạt license thôi 😁 tự học để lấy voucher hoặc trông chờ vào 1 tai nạn
Nghe thì rất vô lý. Nhưng lại rất thực tế.
Học ngoại ngữ cấp tốc đây mà
Nghe rất vô lý nhưng thực ra là quá vô lý
hoangha.ueh
ĐẠI BÀNG
5 năm
T6am linh thì có người khác nhập!
Tai nạn phát nhớ lại kiếp trước luôn =))
Tr Thay
TÍCH CỰC
5 năm
"Người bị tai nạn nói tiếng Anh đã chết, còn người đang nói tiếng Tậy Bán Nhà là 1 hồn ma nhập chiếm xác" -
bà Phạm Thị Yến trên chùa Ba Vàng bảo thế
@Tr Thay vãi thánh kkk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019