Tin đồn: Microsoft và AMD hợp tác phát triển chip ARM cho laptop

P.W
4/10/2021 11:40Phản hồi: 85
Tin đồn: Microsoft và AMD hợp tác phát triển chip ARM cho laptop
Tài khoản Twitter @FrontTron vừa đưa ra tin đồn kể trên. Theo đó, AMDMicrosoft đang hợp tác để tạo ra chip xử lý kiến trúc ARM trang bị trong những thế hệ laptop Surface ra mắt trong tương lai. Vì là tin đồn nên anh em cũng đừng quá kỳ vọng chắc chắn vào những chi tiết cấu hình được liệt kê sau đây: Nhân CPU dựa trên kiến trúc Cortex-X1 của ARM, nhân GPU mRDNA 2 giống như nhân xử lý đồ họa trong SoC Exynos 2200, với 8 Compute Unit. Để giúp laptop Surface kết nối được với mạng viễn thông 5G, sản phẩm hợp tác giữa AMD và Microsoft sẽ trang bị modem giống với mẫu trang bị trong SoC Exynos.

Quan trọng hơn, tin đồn cho biết, SoC ARM cho máy Surface đang phát triển sẽ có điện năng tiêu thụ thấp hơn GPU GTX 1050, nhưng hiệu năng thì vượt trội hơn nhiều so với những thế hệ chip cho laptop do Qualcomm tạo ra dựa trên các thiết kế cũ của ARM.

Trang NotebookCheck thì việc SoC do AMD và Microsoft phát triển có trang bị modem trong SoC Exynos của Samsung cũng chỉ ra khả năng đại gia công nghệ Hàn Quốc sẽ tham gia hợp tác trong quá trình phát triển chip xử lý, để có thể ứng dụng công nghệ ấy cho những chiếc laptop Galaxy chạy Windows ARM trong tương lai. Được biết, tin đồn của @FrontTron được đưa ra sau khi Daniel Rubino của Windows Central đặt câu hỏi vì sao vẫn chưa có một chiếc Surface Go X trang bị chip ARM thay vì CPU kiến trúc x86 từ Microsoft. Bên cạnh tin đồn AMD hợp tác với Microsoft, cũng có tin đồn nói rằng chính Samsung cũng đang tự phát triển chip Exynos đủ hiệu năng để trang bị cho laptop. Và chi tiết hấp dẫn nhất là, nếu có tồn tại, thì sản phẩm SoC ARM do AMD và Microsoft hợp tác phát triển sẽ không chỉ độc quyền trên nền tảng Surface, mà có thể sẽ còn ra mắt trên những thiết bị của các hãng khác.

Theo Windows Central
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thanchet92
TÍCH CỰC
3 năm
Chứ vụ Microsoft hợp tác với Qualcomm thì kết quả sao rồi nhỉ?
@Thanchet92 hiệu năng sq1 quá kém so với 1 con lap ngàn đô
Giấc mơ là của Microsoft, Hiện thực là của Apple 😃
LockDownX
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Joey Tribbiani Đau thật 😃)) . Microsoft luôn có những giấc mơ lý tưởng nhưng hiện thực thì Apple luôn hơn
Firewolf
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Joey Tribbiani Chính vì ko biến thành hiện thực được nên mới mơ tiếp =))
@Joey Tribbiani Và cũng nói ngược lại giấc mơ của Apple là Microsoft, nắm trong tay trên dưới 90% thị phần Windows 😄
Firewolf
ĐẠI BÀNG
3 năm
@boy_nha_ngheo Microsoft thì phải nắm 100% thị phần Windows chứ bạn, Apple có sản suất cái máy chạy Windows nào đâu 😁. Nếu nói thị phần máy tính thì apple nắm 10% nhưng lợi nhuận cao hơn nhiều MS do nó ăn hết phần cứng lẫn phần mềm. So sánh số lượng macbook với số lượng surface bán ra là biết.
Khác gì Samsung với AMD
Firewolf
ĐẠI BÀNG
3 năm
@centernc Điểm benchmark lộ ra thì rõ cao nhưng đến lúc ra sản phẩm cuối chắc = con iphone 11 quá 😔
@Firewolf Khổ. Ng ta chưa ra mà ifan suốt ngày cứ phải lo lắng chi k biết nua. Khi nào ra chính thức hẳn khịa. Chip trên iphone chơi game cũng nóng máy rồi tự hạ xung hạ độ sáng chứ có j tốt đâu bạn.
Firewolf
ĐẠI BÀNG
3 năm
@boy_nha_ngheo Đừng mở miệng ra là nói người ta ifan bạn, mình dùng flagship cả 2 bên và upgrade hàng năm. Bạn cứ thử dùng như vậy rồi so sánh xem dùng bên nào dễ chịu hơn nha.
@Firewolf Ios nói khác ra là bị ép update chứ nếu dc tự nguyện chắc dc bao nhiêu %. Bạn k ifan mà mở miệng ra so sánh kiểu miệt thị 2 năm trc
Firewolf
ĐẠI BÀNG
3 năm
@boy_nha_ngheo Mình nói upgrade chứ ko phải update nha, tức là mình thay máy mới hàng năm đó. Mình ko hề có lời lẽ & ý miệt thị android, chỉ là so sánh con s21 với iphone 11 nhiều lúc vẫn thấy đuối hơn.
Hợp lý nè. Ngon lành
Minh8991
ĐẠI BÀNG
3 năm
CPU kiến trúc ARM có thể ngon nhưng bản thân hệ điều hành và tính tương tích app mới là mấu chốt. Xem video của Linus là thấy ngay ai thắng ai thua.
LBCông
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Minh8991 cũng phải chờ Dev hỗ trợ thôi chứ biết sao cái gì cũng phải cải tiến tìm hướng đi mới mà đối với máy bàn thì x86 khó thay thế hơn rồi nhưng với laptop cần tính di động cao thì Arm lại trội hơn x86 nhiều
@LBCông Apple có trình biên dịch thời gian thực khá ngon, chờ dev thì mòn mỏi
mrrdddddd
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trungsao1987 đọi doanh số, đợi độ phủ chứ ko phải chỉ đợi dev, doanh số khủng thì mấy ông dev phải vào edit software cho tương thích lại vậy nới húp dc chút cháo, chứ doanh số kém, đi edit riêng cho đám đó làm j
Phannam 91
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giờ phải chạy theo Apple phen này Intel mệt rồi đấy mà surface pro x chứ không phải surface go x ad à
mEnO 22
TÍCH CỰC
3 năm
@Phannam 91 Ông trên Windows central nói là surface go X chứ proX thì có rồi
anhtuan_ng
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nguyên nhân quan trọng để nhiều người dùng xa rời x86 là pin và nhiệt độ. Laptop mỏng nhẹ chạy intel chắc bật lên chơi khủng long mới được 12 tiếng còn làm việc văn phòng excel không nổi. Trong khi đó m1 dùng cả ngày thoải mái.
Fan surface như mình chỉ mong có con chip arm ngon nghẻ trên surface thay cho intel thôi 😔
@anhtuan_ng Mình thì chỉ mong thằng mac M1 chạy được windows 11 để khỏi phải mua PC windows
hppl
TÍCH CỰC
3 năm
kém tới nỗi phải hợp tác với AMD cơ ah ,đúng là microsoft chỉ chuyên về phần mềm còn phần cứng thì như C*
@lucky10000 Apple mua màn SS thì giống MS hợp tác AMD chỗ nào?
@MID217 Giống ở chỗ không tự sở hữu bản quyền thiết kế đó.
@lucky10000 Nói vậy cũng nói được luôn 😆) bái phục bái phục 😃)))
@hppl Ông này kiểu như hờn cả thế giới. Mỗi hãng 1 thế mạnh chứ. Chứ giờ như apple làm xe hơi thì biết cc j để làm, phải đi hợp tác k. Quan trọng là hợp tác 2 bên đều đồng thuận chứ như vụ hợp tác với Hyundai nó có chịu đâu
AMD hợp tác vs Microsoft hay Microsoft hợp tác vs AMD ???
No hope. Hợp tác kiểu này ít khi ra gì vì mỗi thằng 1 phách, được lâu lâu là bỏ
khoa-ckd
TÍCH CỰC
3 năm
@If you dont mind thường vậy á.
Giờ vắt chân lên cổ liệu có kịp, chán ông MS lắm. Ai sẽ chống lại Apple như Google đã chống lại Ios đây.
GLES
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kiến sợ quá Đời ai học được chữ ngờ. Công ty nào cũng có lúc thịnh lúc suy. Minh tin sẽ có lúc táo nó té cái ạch thôi.
@Sỹ Nam Giờ chuyển dần qua phần mềm chuyên dụng và lên cloud hết rồi mà bác. Mình chỉ đợi ông thuế VN đưa phần mềm lên mac os là mình say bye với windows 😆
tpe1893
TÍCH CỰC
3 năm
@Sỹ Nam Không bao giờ có ngày đó 😆 mặc dù office trên Mac xài như dở, có thể dùng WPS thay thế vẫn mượt mà đầy đủ tính năng
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
3 năm
@杜越英 Nó chơi cạn tình cạn nghia như Google đổi đuôi .apk. Thì nó cũng khóc tiếng mán. Cứ tưởng tưởng file từ office sang máy Mac cứ phải dùng phần mềm thứ 3 đổi đuôi hoặc phải chờ 1 thời gian các phần mềm hỗ trợ khác mới update hỗ trợ kip thì thấy cảnh
Cười vô mặt
Giờ mới rục rịch làm thì chừng nào mới có sản phẩm đối trọng chip M nhỉ? Trong khi sắp tới Apple ra mắt M1X, dự đoán gpu mạnh gấp 4 lần M1, tức mạnh hơn cả GTX 1080, thì tương lai xa Microsoft mới có chip mạnh hơn 1050. Không thấy cửa thắng cho Microsoft.
@Firewolf Thật ra k có nhà lm game nào mặn mà để có game chơi chứ đừng nói ng dùng Mac k chơi game. Bộ sắm máy cho mạnh vừa lm vừa giải trí k à sao lại bỏ thêm tiền ra mua thiết bị chuyên game. Nói phải nói cho đúng là chả có game theo ý muốn để chơi chứ k phải ng dùng Mac k chơi game..chưa kể kha khá mua Mac về cài win 😎😎😎
Firewolf
ĐẠI BÀNG
3 năm
@boy_nha_ngheo Đồng ý với bạn là mac chả có game nào ngon cả. Nhưng đối với mình thì kể cả mac có game ngon thì cũng ko muốn chơi trên đó, tại mình thích phân biệt rõ ràng mục đích sử dụng của từng thứ. VD: làm việc trên mac, chơi game trên PC & console, game di động thì ipad + nintendo switch, chụp ảnh thì sony A6500,...

Mình hiểu mọi người thường suy nghĩ theo hướng là mac đắt tiền thì lẽ ra nó phải làm được all in one và mình không phản đối, họ không có gì sai cả, chỉ là mac không dành cho họ. Lựa chọn mac thì tức là đã lựa chọn lối suy nghĩ khác với số đông, nếu muốn all in one thì nên chọn gaming laptop chạy windows. Khổ cái là mấy cái máy đó to nặng, mỗi lần vác đi đâu thấy mệt. Nếu như bạn khỏe, thích tập tạ mọi nơi và chuyện đó không vấn đề với bạn thì không sao. 😎

Những bạn đã chọn mac mà lại cài win thì mình cũng chịu. 😁
@Firewolf Bạn yếu ớt thì hờn trách ng ta to nặng. Có con gaming nào nào hơn 5kí đâu. Mà so sánh nó với tạ. Nói thẳng ra là dev chả nặng mà từ app tới game nên fan Mac hay tự an ủi nhau mua về có mục đích riêng. Bộ làm việc cả ngày giải trí 1 chút trên máy của mình có gì sai đâu mà tốn kém thêm mấy cái kia. Còn game trên ios sao mà so dc với game pc mà lôi ipad vô bạn.
Còn bạn chịu với mua Mac về cài win thì từ đó bạn mới biết Mac k đặc sắc như quảng cáo, đơn giản như bộ Offices MS làm cũng làm gọi là trung bình khá thôi chứ lm sao sánh dc hàng bên Win, chưa kể CAD này nọ Mac làm sao chơi dc bạn. Bạn phải nghĩ cái giá bỏ ra thật cao mà những cái cơ bản lại k đó thì lm sao
Firewolf
ĐẠI BÀNG
3 năm
@boy_nha_ngheo Vậy nên mình mới nói mac ko dành cho bạn đâu. Công việc của mình ko cần CAD, office thì đủ xài nên mình happy với mac M1 quá rồi. Mình ko hề nói chơi game trên máy làm việc là sai nha bạn, chỉ là mình thực sự ko có nhu cầu. Muốn chơi game thì mình chơi trên gaming pc hoặc console, ko phải lo đến việc máy nóng hay hại pin gì cả.
Mình có nhắc đến mọi trường hợp chơi game khác nhau thì bạn lại chỉ nhắm vào ipad. Góc nhìn hẹp quá thì hơi khó nói chuyện bạn à.
Là người dùng, quyết định xài cái gì là quyền của mình. Nhưng đừng vì mình xài 1 thứ mà chê thứ khác. Hãy cố mở rộng tầm nhìn bằng cách dùng nhiều platform, so sánh với nhau để xem cái gì phục vụ mình tốt nhất.

Nếu bạn đã happy với đồ của mình rồi thì thôi bạn cứ happy với nó đi, khó chịu với tụi xài mac làm gì. Tụi nó bỏ nhiều tiền thì thiệt tụi nó thôi chứ ảnh hưởng gì đến bạn.
Kỳ cục là M$ thông báo Windows 11 không hỗ trợ Mac M1. Quá kỳ cục.
tpe1893
TÍCH CỰC
3 năm
@nnkjsc Window 11 ARM vẫn cài đc
@杜越英 Cài được. Chạy ngon. Nhưng không hỗ trợ thì ngoài mấy ông vọc va hj ra ai dám chơi cùng. Vmware ra hàng bảo thằng M$ không hỗ trợ nên nhà tao cũng nói không 🤣
@nnkjsc Khổ là máy thánh cuồng Mac hay ca tụng Mac mua Mac về cài win k à
jedi9
TÍCH CỰC
3 năm
4 đến 8 nhân X1 thì may ra mới ăn thua đủ được =))
ồ thế thì không rõ là hiệu năng sẽ tới đâu đây hi vọng ngon hơn SQ1 của nhà Qualcomm
Hay đấy, các ông lớn hợp sức đối phó với Apple đê
Qualcomm làm ăn sống nhăn, gen 3 8cx mà vẫn slow hơn M1 cả khoảng cách.

Ko hiểu ai lại đi làm laptop với cpu đó, giá cao. Vậy mua Mac luôn cho rồi.
@congthanhgiong Có ai bảo làm laptop arm phải giá rẻ đâu bạn. Ơ kìa 🙂
@congthanhgiong 8c , 8cx ,8 cx gen 2 đều sử dụng nhân cpu A76 cũ giống trên 855 thôi. nó nhiều nhân hơn vs tdp cao hơn xíu nhưng kiến trúc cpu thì cũ
@nnkjsc Tui có nói arm phải rẻ đâu, đọc hiểu có vấn đề?

Giá cao phải kèm chất lượng cao, còn ko cơ hội nào cho win laptop?
Sao intel không phát triển thêm bản chip dành riêng cho laptop nhỉ
khoa-ckd
TÍCH CỰC
3 năm
@HaoTran20 ủa chứ laptop intel chạy chip gì v bạn?
@khoa-ckd Ý là chip tương tự m1 cho apple ấy bác. Chứ chip intel cho laptop hiện tại thì chán chả muốn nói
@HaoTran20 Đang làm mà chưa được 😆 gen 12 dự kiến sẽ cải thiện nhưng bao nhiêu thì không biết.
Cũng phải thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019