Tin đồn: Z Fold5 có thể dùng bản lề giọt nước mới, ít lộ nếp gấp hơn

Didu
16/1/2023 3:15Phản hồi: 137
Tin đồn: Z Fold5 có thể dùng bản lề giọt nước mới, ít lộ nếp gấp hơn
Một tin đồn rất quan trọng liên quan tới Galaxy Z Fold5 xuất hiện ngày hôm nay đó là thiết kế bản lề mới, giúp vết gập ở giữa màn hình ít lộ hơn hiện tại. Đây là lần đầu tiên Samsung thay đổi thiết kế bản lề (nếu tin đồn là chính xác), cả bốn thế hệ hiện tại đều dùng bản lề hình chữ U và nếp gập vẫn thấy rất rõ trên Z Fold4.

Bản lề hình giọt nước mô tả cơ cấu giống hình giọt nước khi gập màn hình lại. So với kiểu bản lề chữ U thì kiểu mới này giúp màn hình cong nhẹ và đều khi gập vì thế khi mở ra ít để lại vết hằn trên màn hình. Cơ cấu này vốn đã xuất hiện trên Oppo Find N2 và cả Motorola Razr mới.

Samsung đã có bằng sáng chế về thiết kế bản lề giọt nước từ năm 2016 nhưng họ chưa triển khai trên sản phẩm thương mại, có thể họ chờ để công nghệ này đủ hoàn chỉnh và chống được nước, bụi. Ngoài bản lề mới, Galaxy Z Fold5 cũng được cho sẽ có hai nửa màn hình ép sát vào nhau khi gập lại chứ không có khe hở như hiện nay. Bút stylus khả năng cũng có thể gắn trực tiếp vào máy.

Nguồn: The Verge
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đừng giảm nếp gấp,chúng nó xem ké lại hết mẹ cái để chê . Mình cần pin nó lâu như iphone prm or ipad pro nữa thôi là hết nước chấm rồi.
Cười vô mặt
@zz jj zz jj pin trâu dữ vậy bác
@toilachi9 Cũng có thể do chất lượng phim nó có 1080 hoặc do mới nên pin nó còn ngon. À thêm nữa là face ko cài. Cái gì lên web đc là lên đó hết. Ko cài app chạy ngầm gì hết. Kkk
@zz jj zz jj bác cày phim ác . e forex-coin-ck nên có lẽ tốn pin hơn.FOLD 1 HAY 3 đều kịch tầm onc 5h30p là ngỏm
@Hondacodon287 năm nay chứng-coin-fx đều sml âm tầm 30% hết bác nhỉ,hic
Nếp gấp ko thấy ko có gì là lạ, các hãng Trung Quốc đều làm hết đc rồi, cơ bản là thêm chống nước vào nữa thôi. Vấn đề là hiện tại còn nhiều anti, nếu thiết bị gập của Samsung còn vết nếp gập thì đó là nhược điểm chung của thiết bị gập, còn các sản phẩm của các hãng Trung Quốc ko đc tính kệ cmn
@centernc Sam ko phải nó ko làm đc nhưng chắc có vấn đề phía sau. Rút kinh nghiệm từ đợt Pin nổ chăng? Cái gì cũng cố nhồi nhét rồi xảy ra lỗi thì mệt. Có thể là ảnh hưởng đến độ bền của sản phẩm nếu cố gắng giảm vết gập.
@centernc Làm cho tốt đi ... tao định nghĩa lại 😸
rookie
TÍCH CỰC
một năm
@centernc Cái "cơ bản" đó chính là vấn đề hiện tại của bản lề: chấp nhận nếp gấp rõ hơn thì chống được nước và bụi, còn chọn nếp gấp mờ hơn thì không chống được.

"Thêm chống nước vào nữa thôi" tưởng nhỏ nhưng là cả một bài toán đáng giá hàng triệu đô và xác định đẳng cấp của máy, chẳng dễ tí nào. Vậy thôi.
Thoái trào rồi, thà mua iphone + ipadmini cho tiện chứ mua chi cái gập ra gập vô này 3 bữa hư 😁
@bandbu Giờ là thời của Fold rồi, điện thoại giờ suy cho cùng chức năng chính cũng chỉ là chụp hình tốt, pin trâu, màn hình to, chứ những thứ như hệ sinh thái, app ủng gì cũng chỉ loanh quanh chục cái app dùng hàng ngày như gọi xe, map, gmail... thì iP, SS hay Tàu khác mẹ gì nhau. Cứ cố rặn ra là iP hơn cái này cái nọ làm gì cho nhức đầu
bandbu
TÍCH CỰC
một năm
@firework1805 Mà căn bản cái Ipad của tụi nó cũng có làm được cái gì hơn đâu, cũng đọc sách coi phim, làm cái gì cũng nửa vời 😆 tui mua về xong về cho các cụ xài, ra cf đọc sách toàn dở fold ra.
Xong giờ mua laptop cũng mua con màn gập, ra cf làm việc xòe màn hình ra bự sướng =))))))))))
@bandbu Thực ra laptop thì mac nó ăn dc cái ổn định, pin trâu với M1,2 nếu như công việc chỉ loanh quanh thiết kế, lướt web thì mac là ok nhất. Điện thoại thì cái nào chả tính năng same nhau, Fold nó hơn dc cái gập, trải nghiệm tốt hơn, khoái cảm hơn. Dm cầm iP từ 11 đến 14 cố gắng để cảm nhận cái khác biệt làm cái đ' gì nhỉ. Nhìn đàn ông cầm cái fold nó uy tín cái thằng người còn đàn bà cầm fold nó mới cá tính làm sao
bandbu
TÍCH CỰC
một năm
@firework1805 Mỗi năm mua ra dt mới là hân hoan muốn mua, nhưng mua xong làm hết các bước chuyển dữ liệu thì thấy trải nghiệm chả khác gì dt cũ, cảm thấy chẳng biết mình đổi điện thoại làm gì, đấy là lí do tôi mua fold đấy. Chứ còn cái cảm giác mà ra đường ng ta chỉ chỏ ôi xài ip14 kìa các thứ, với tôi nó chả ý nghĩa gì lắm so với trải nghiệm lúc dùng
mecy2k
ĐẠI BÀNG
một năm
Từ 2016 SS đã có bằng sáng chế về thiết kế bản lề hình giọt nước, vậy mà nó ém đến tận 2023. Đủ hiểu trình của SS tới đâu rồi.
@mecy2k uầy thế sao ko kiện chết mợ TQ để nó ra màn gập giọt nước như mimix thế kia!?!
@mecy2k từ bằng sáng chế đến mass production là cả 1 quá trình, chứ đâu phải có bằng sáng chế là làm được ngay đâu bác
@QuanLyNhaNghi Bằng sáng chế cơ bản thôi. Có lẽ kiểu đó chưa tối ưu chống bụi chống nước như cái chữ U nên chưa áp dụng được. Còn mấy cái máy Xiaomi, Oppo cũng là kiểu giọt nước nhưng chưa chắc vi phạm bản quyền hơn nữa bán nội địa là chủ yếu, chưa bán ra quốc tế nhiều nên Sam cũng không bận tâm lắm
TRK
TÍCH CỰC
một năm
@QuanLyNhaNghi Bọn tàu có bán được mấy cái đâu mà kiện cho mệt/!
@QuanLyNhaNghi Cho nó làm để nó thử nghiệm trước, mình xem rồi cải thiện ko hơn ah, đi kiện tụng mấy cái này với trung quốc là chỉ có thua
Rất mong chờ vì rất thích dòng Fold
Hy vọng fold 5 cải tiến nhiều để lên từ fold 3. Giảm độ dày đi nữa là ok lắm. Còn cái nếp gấp thì gập ra gập vô nhiều ngày càng lộ rõ hehe
@chavalier lúc bóc máy chả thấy có luôn 😁 qua năm tháng em nó càng ngày càng rõ :D
@chavalier Nhét thêm cái Spen thì khó giảm độ dày đc, trừ chỗ bản lề nếu ko làm khe hở khi gập vào nữa.
Bữa ngồi cà phê. Bàn bên cạnh cách 3m có ông dùng Fold đời 2 hay 3 gì đó. Vết gập sâu, rộng cắt đôi màn hình. 😂
@VũKotex 😁 comment đỉnh
@TrườngLĐ92 Sau gần 1 năm sử dụng, mỗi ngày gâp ra gặp vô tầm 5-10 lần do mình dùng 2 máy thì giờ vết gấp đó nhìn ở góc nào nó cũng đập thẳng vô mặt. Đặc biệt ra ngoài trời nắng thì thôi. Nó có hiệu ứng ánh sáng ở giữa màn hình luôn. Ông nào nói k có thì 1 là seeder 2 là chưa xài
@TrườngLĐ92 Bonus cho bạn tấm hình nhìn thẳng
@chavalier Thực ra đã ra ngược sáng thì mấy con TQ cũng không khá hơn đâu bro. Vì nó cũng không phẳng hoàn toàn chỉ là ít lõm hơn, bóng phản chiếu trên màn vẫn bị gãy bình thường. Đang dùng fold và thấy dùng trong tối thì rất ok. Chứ ra nắng thì hơi hoặc ánh sáng ngược thì hơi khó chịu
Vết gập của fold 4 về cơ bản là cũng không khó chịu lắm, nhưng ở một số điều kiện ánh sáng nhất định và xem nội dung nền tối (phim/video/youtube) thì cũng ảnh hưởng kha khá tới trải nghiệm.
Dù sao thì đợt trc samsung cố gắng giải thích là không muốn theo cơ cấu gập của mấy hãng Tung Của vì lo ngại tới khả năng chống nước, chống bụi, không biết có quay xe thật không, mà dù thế nào thì tôi vẫn tiếp tục ủng hộ và mua Fold 5, rất thích con Find N2 nhưng mà giờ mua mấy hãng TQ lo ngại bảo hành, bảo mật và mất thời gian fix Rom 😁
@ncn_nguyen Chắc không bằng quả khuyến mãi care 15 tháng và care+ 1 năm của samsung được bác ạ, chơi mấy em mong manh tình về này cũng hốt hoảng lắm
@Hungvuhust Mình thì mua từ Fold 3, sau khi xem hàng loạt bài test độ bền các kiểu 😁, nhưng chắc cũng còn lâu nữa thì fold mới đạt được độ yên tâm như điện thoại thanh truyền thống. Xác định mua và hết năm hoặc cùng lắm là 2 năm thì đổi mới lên dùng dưới chế độ bảo hành thôi bác à
@devilbs Chuẩn đấy bác, e xác định gần hết care+ thì bán lên đời. Không có care+ thì dùng trong lo sợ :v
@Hungvuhust Vâng, hôm nào sáng ra vui lên mở ra thấy cái vạch đen ngòm ở giữa thì chán hẳn luôn 😆)))
Đang dùng Fold 4. Dùng trong môi trường tối thì vết gập không là vấn đề nhưng khi dùng ngoài sáng hoặc có đèn chiếu ngược + theme tối thì thực sự hơi khó chịu. Mong chờ Fold 5 giải quyết được vết gập và pin ngon hơn để lên đời, còn máy mỏng đi hay không mình không quan tâm lắm :v.
Sunrai
ĐẠI BÀNG
một năm
Chờ đợi một chiếc Fold gập khít vào không hở, có khe cắm Spen, camera đẹp nhất mạnh nhất hoặc chí ít như S Ultra, pin 🐃🐂 (trâu bò) . Không biết tới chừng nào làm được vậy 😗
Sunrai
ĐẠI BÀNG
một năm
@thuong911 Ko biết Fold5 giải quyết được mấy vấn đề, rồi đến Fold mấy mới đạt đến độ hoàn thiện
Sunrai
ĐẠI BÀNG
một năm
@lucky10000 Công nghệ Pin gần như ko cải tiến nhỉ, cái loại pin sạc nhanh mật độ lớn mà chiếm ít diện tích chả biết bao giờ mới ra đời.
Sunrai
ĐẠI BÀNG
một năm
@QXPro Nghe đồn là tăng cả chiều cao và độ dày đó, nhưng như thế màn hình cũng to hơn và ngốn pin hơn nếu như không tối ưu được phần cứng và phần mềm.
@QXPro Mình thấy phình chiều ngang thì khi gập lại sẽ khó cầm hơn hơn nữa. Vì con máy này vốn đã to và dày rồi.
cái mà các hãng làm từ lâu rồi mà samsung mang tiếng là người đi tiên phong về màn hình gập thì lại đi sau cùng
@Nguyen.Duy.Anh bữa hội ăn lương vào vẫn khen gập thế bền hơn, ít bụi hơn, chống nước.... giờ để coi sao
@Nguyen.Duy.Anh Bọn Tàu nó bán ra có mấy ai mua, Sam dù sao cũng top 1 bên Android, nó ăn chắc mặc bền chứ đâu dám mạo hiểm. Nói chung cái vụ vết gập mình ko nghĩ Sam nó ko làm đc, mà có dám làm ko thôi. Vs trong kinh doanh mà, mỗi đời cải thiện mỗi ít chứ hoàn hảo ngay từ đầu thì làm gì có đời sau nữa.
@QuanLyNhaNghi Nói chứ ai có tiền mua đt gập thì họ cũng mua Sam cho dù mấy con Tàu nó ít vết gập hơn. Đồ Tàu vẫn còn mơ hồ lắm my phen ah.
@Nguyen.Duy.Anh có hãng nào ngoài SS làm màn gập mà kháng nước vậy ta 😁
@Nguyen.Duy.Anh Vấn đề là tụi tàu có kháng nước đc đâu. Trong khi giờ SS mà làm bản lề giọt nước mà vẫn kháng nước đc thì chả hơn đứt bọn kia còn gì.
Nếu Fold5 mà giảm bớt nếp gấp, thì mình sẽ lên fold5, mình cần trải nghiệm màng hình tốt, dùng iphone chán quá, hết tai thỏ rồi cái đảo ngu ngốc, tìm sang samsung mà fold4 nếp gấp nhìn quá rõ thấy khó chịu, nên đang dùng s22ultra, trải nghiệm màng hình phê thật sự, nếu fold5 giảm nếp gấp có thể nhìn bình thường thì quá ngon.
@ngocthach410 tin mình đi, bạn dùng sẽ ko thấy nếp gấp đâu. chỉ có mấy đứa không dùng nó hay chú ý thôi
@Himanxim Hồi mới mua sẽ ko để ý. Nhưng sau 1 năm sử dụng thì là một câu chuyện khác nhé
@Himanxim mới thì sẽ không có, nhưng dùng tầm vài tháng thì nếp gấp sẽ rõ ràng hơn, mình có cầm thử máy của bạn mình rồi, nên mới quyết định đổi 12 promax sang s22 ultra. Đợi fold5 chắc sẽ hoàn thiện hơn.
à ừ, có tham chiếu rồi mà! trước sau gì cũng đổi thôi! Con minix ra 2 năm trước là biết ngay Sam kiểu gì cũng phải đổi!
Ra mắt hơn 4 chục. Giờ còn 32 củ. Thi thoảng sale 27 28tr. Haizzz. Đừng thế mất khách lắm
Ủng hộ cách làm này 😁
Mày vui tính vãi
ếm hàng chờ apple ra phone gập để dập. nhưng nhọ là apple ko chơi
@Fatcat88 dập hay làm theo?
Đã thử xài Fold, trải nghiệm vô cùng tệ (nhanh hỏng, pin hẻo, phần mềm chuối, bỏ túi quần như đeo cục gạch bất tiện).
Mình đã quay về với iPhone và iPad.
P/S: hệ sinh thái Samsung cũng tệ nữa, Fold kết nối tai nghe không dây hay bị giật, không mượt như iPhone và Airpod
@dustonthewind Tới lúc này mà ông bảo phần mềm trên Fold chuối thì tôi cũng ạ. Còn nhanh hỏng thì ông đã hỏng chưa. Tôi dùng tai nghe Samsung còn chưa thấy lỗi như ông bảo.
Ai đem so vs mấy con TQ rồi nói Sam chậm chạp. Thử nhìn mấy con gập của bọn Tàu ai dám đi mua, nó chỉ bán đc cho dân của nó. Mà có gì thì mình dân ngoài cũng chả biết được, chưa tính bọn Tàu nó giỏi bưng bít thông tin, nhìu khi dân Tàu còn ko biết đc nói chi người ngoài. Sam nó làm ra cái màn hình thì nó phải tính nhiều mặt. Chứ xưa nó ôm đống Pin rồi nên giờ cũng rút kinh nghiệm. Khôn nhất vẫn là Apple, chờ công nghệ hoàn thiện rồi áp cái OS của nó vào là chạy mượt mà :v bên giới Android thì cạnh tranh thôi rồi, có cái vết gập thôi mà cũng bị cho là chậm chạp trong công nghệ.
@keithtran06 ko bán ở VN thì tức là ko dám? hảo logic
Cười vô mặt
@Moon_Chevalier Đơn giản mà ông, bọn nó có đại lý phân phối mà sao ko bán. Dân VN ăn chắc mặc bền đó h. 1 là iphone 2 là samsung thôi. Mấy con như xiaomi oppo mua về chơi game là chủ yếu. Đâu ai rãnh bỏ 30 40tr mua con xiaomi hay oppo về gập chơi 😆)
@keithtran06 ko chính hãng, hàng xách tay BH 1 2 tháng thì ai dám mua, so sánh vãi lol. cứ thử như con Huawei hồi chưa bị mỹ thịt xem. Đánh thị phần samsung te tua
Cười vô mặt
@Moon_Chevalier Huawei có mỗi 1 con là gập vào trong. Gập ra ngoài chưa bao giờ là lựa chọn tốt nhất. Con gập vào trong thì có 1 đời duy nhất, ko thấy ra nữa. Nói thật chứ dớp điện thoại tàu vẫn còn đâu đó, mua trải nghiệm thì đc chứ mua về làm máy chính chứa thông tin thì chả ai dám mua cho dù build ngon cỡ nào.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019