Tình yêu Phong cảnh

ngtrungha
11/10/2007 13:45Phản hồi: 35
Tình yêu Phong cảnh
Topic dành cho các bác cùng mê thể loại ảnh phong cảnh, bác nào có ảnh ưng ý cùng treo nào. Mọi người xem và góp ý nhe.

Mở đầu bằng một tấm "cơm nguội" chụp tại cánh đồng TàPạ - Châu Đốc.

35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tớ thấy cái này ấn tượng, nhưng chẳng đẹp, nhìn tức mắt quá, bác có tấm nào khác không 😁
tức mắt là do màu hay bố cục ạ?
Có lẽ là do bố cục.
Cái đèo lên Hà Giang quả là đẹp, mấy cái lên Mù Cang Chải cũng hay lắm rất tiếc 2 đợt đi công tác cách đây vài năm lại không có một thiết bị ghi hình nào.
Đoạn đường đã đi qua, nhìn lại thật thích. Tấm này em chụp khi đi Hà Giang tháng 4/2007.

Có lẽ anh Thanh thấy tức mắt là do các đường cắt dọc, cắt ngang đâm nhau, rồi cái khung hình đen thui cho cái cảnh thanh bình yên ả...

hihihi
Tức mắt 1 phần nữa là do nó chật chội quá (về không gian). Nên mở rộng không gian chiều cao nữa thì hay hơn
em cũng biết vậy, tấm chụp ở Tà Pạ to lắm đấy, nhưng rối lắm, em crop lại cho sạch nên nhìn nó chật chội, được cái này mất cái kia.
Em thì không dám "múa rìu qua mắt thợ"! nhưng ảnh phong cảnh phải có chiều sâu, không gian - không có đường chân trời, đường dẫn, điểm hội tụ...thì nhìn "tức mắt" là chắc rồi.hehehe
Hihi, bác nói đúng, tuy nhiên ảnh phong cảnh đâu nhất thiết phải có đường chân trời nhỉ? vd như tấm này:

Lại cãi cố nữa 😁 :D
Bác có thấy cái tấm này của bác có chiều sâu chưa, có tiền cảnh, có đường chân nước tạo cho ảnh có hướng nhìn. Rõ ràng là hơn tấm đầu về bố cục.
Ít ra phải có cái gì đó để hướng ánh mắt.
:rolleyes:
Trên cánh đồng Thốt nốt, Châu Đốc

Chu cha, phản công thế này thì bác Starnt hết đường đâm rồi. Tuyệt vời, xin cảm ơn. Nếu được cho em 1 bản to để em làm hình nền hihihi.
quá tuyệt! VN quê hương tui... cho mình 1 tấm đi! pls
Mình nên phản công lại không nhỉ ? 😃
1.
2.
3.

Vẫn thua xa bác trên kia, but... lần sau sẽ tìm cái đẹp hơn, máy lộn xộn quá! 😔

anh em góp ý cho em với! cái này sông Hương ở Huế!
Cái này đẹp thật , bác chụp = máy với lens gì vậy ? Trời trong xanh , cảnh vật rất yên bình
Lẽ ra bắt đầu bằng khen trước, nhưng gõ mỏi tay quá, xin góp ý luôn 😁

- Chắc chụp bằng máy compact nên khi gặp trời sáng quá, cỏ bị tối và trời bị cháy (blown out) mất cả mây - giải pháp: canh ánh sáng cho tuận tiện
- Bố cục đã có hướng tốt, có tiền cảnh và chân nước chân trời nhưng dường như góc chụp chưa ổn lắm - giải pháp - có panorama ở đây thì thuận mắt hơn (chân tripod và ghép 2 hình) - hoặc chạy quanh tìm một số bố cục khác
- Có vật thể lạ ở đám cỏ - chạy ra nhặt bỏ.

Sông và nước cháy quá, sửa khó :D
hihi, em cũng thấy cháy! :D, chụp bằng con compact Olympus Stylus 300 cùi bắp! k tripod! thanks bác nhiều! 😃
Bác crop kiểu đấy em cũng thấy hay hay!
Bầu Sen ở Phan Thiết đây!

Tấm này chưa ấn tượng lắm, các đường song song: chân trời, chân nước và dải sen làm cho ... không biết đưa mắt kiểu nào nữa D. nếu bác mon men ở trên cao một xíu, lấy được khúc cong của bàu sen, một chút dải cát nữa thì phê hơn nhiều. với lại ở chỗ này cần hôm nào nắng căng trời xanh mới tuyệt.

Bình Thuận là quê tớ, vài lần chạy qua bàu sen nhưng ... không dừng xe được. Hi vọng lần tới sẽ dừng chân làm vài phát.
Anh Thanh cố gắng dừng chân bắn vài phát đi anh. Em ở Pandanus đúng 7 ngày, mà trời mưa hết 6.5 ngày rồi. Loay hoay quanh đấy thì thấy bàn tay con người can thiệp vào thiên nhiên nhiều quá rồi. Đến lúc đến được Bàu, nơi thiên nhiên còn sót lại, vừa len được vào bụi bắn được tấm này thì trời lại chuyển mưa...😁
Bỏ bê topic lâu quá, up lên cái nào.

Huế thương!
anhtuan85
ĐẠI BÀNG
16 năm
em xin góp 1 tấm ạ

Lăng Cô

@anhtuan85: Góc nhìn của bạn đẹp, tuy nhiên phần roi cát đã bị cháy và cái thuyền ở tiền cảnh hơi to so với ảnh.
Mình đoán là tấm hình này chụp lúc trời nắng to. Chụp cho doi cát không cháy thì chiếc thuyền và những vật khác đen thui.
Chiều Đại Ninh
kaching
TÍCH CỰC
16 năm
Border của khung to quá làm ảnh đã chật chội còn chật chội hơn...Nói chung hình rắc rối do nhiều chi tiết nhưng đẹp...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019