#TinhteLookBack: Những món đồ công nghệ mình đầu tư trong năm 2020

Lê Xuân Khoa
26/12/2020 2:15Phản hồi: 1
#TinhteLookBack: Những món đồ công nghệ mình đầu tư trong năm 2020
2020 là một năm nhiều sóng gió, một năm mà hầu hết mọi người dành toàn bộ thời gian để làm việc online ở nhà, và mình cũng không ngoại lệ. Đó cũng là lý do khiến mình quan tâm nhiều hơn về lĩnh vực công nghệ, và hôm nay mình quyết định làm video đầu tiên để chia sẻ về những món đồ công nghệ yêu thích mình đã mua trong năm vừa qua.
Và mình muốn nói rằng mình không phải là một người chạy theo những thứ mới nhất, mình mua vì cảm thấy chúng hữu dụng và giúp ích nhiều cho mình trong cuộc sống. Trong video này, mình chủ yếu chia sẻ những trải nghiệm thực tế theo quan điểm cá nhân.

iPhone 11 Pro Max
Đầu tiên là iPhone 11 Pro Max, chiếc điện thoại này đã theo mình được hơn 1 năm, và giá trị của nó hoàn toàn xứng đáng với số tiền mình bỏ ra. Thời lượng pin lâu, loa to, camera sắt nét, máy chạy mượt mà với bản IOS 14.3 mới nhất. Đó là những điều mình rất thích! Mình dùng khá kỹ, điện thoại được dán PPF dùng kèm với ốp lưng Rhinoshield, đây có lẽ là chiếc ốp lưng đa năng và bền bỉ nhất mình từng dùng. Ốp lưng được thiết kết theo dạng Module có thể tháo rời để thay thế nhiều mặt lưng và phím bấm khác nhau. Miếng dán bảo vệ màn hình mình dùng của hãng Flolab, các bạn có thể theo dõi kênh MobileReviewsEh để xem anh này test độ bền thực tế nhé.
Mình sạc điện thoại bằng đế sạc không dây Anker suốt đêm mà không lo quá nhiệt hay chai pin do bản thân Phone 11 Pro Max có cơ chế tự ngắt sạc khi pin đầy và chiếc đế sạc cũng có kèm theo quạt tản nhiệt phía dưới. Mình đã duy trì kiểu sạc như vậy sau 1 năm dung lượng pin vẫn còn 94%, khá tốt đấy chứ!
Mình dùng máy để phục vụ chính cho nhu cầu về công việc và giải trí. Mình quyết định không nâng cấp iPhone 12 series vì không có nhiều sự khác biệt, có lẽ mình sẽ chờ thế hệ tiếp theo để cảm nhận sự thay đổi rõ ràng hơn.

Nokia C2
Ngoài ra, mình còn dùng một chiếc máy phụ để dò đường, đó là Nokia C2. Sở dĩ mình chọn chiếc máy này vì giá thành của nó rất rẻ, kèm theo đó là độ sáng màn hình và thời lượng pin thật sự ấn tượng. Ở độ sáng 100%, mình nhận thấy chiếc C2 còn sáng hơn cả chiếc 11 Pro Max của mình, và bạn hoàn toàn yên tâm khi màn hình hiển thị rất tốt dưới ánh sáng gắt ban ngày. Máy chỉ giảm trung bình 17% cho tác vụ xem Youtube 1,5 tiếng mỗi ngày có kết nối với tai nghe không dây qua Bluetooth. Mình không bỏ sim để dùng, chủ yếu mình kết nối wifi phát ra từ iPhone 11 Pro Max, và mình không gặp vấn đề gì trong việc kết nối. Điều duy nhất mình không hài lòng là máy chỉ được trang bị 1GB RAM nên dùng rất lag, thao tác chuyển ứng dụng bị đơ thường xuyên. Thật đúng tiền nào của đó!

Zoom H6
Món tiếp theo mình muốn giới thiệu với các bạn đó là...máy thu âm. Mình nghĩ âm thanh là một phần rất quan trọng khi làm Youtube, và Zoom H6 có lẽ không còn xa lạ với những người làm thu âm chuyên nghiệp, mình chọn mua phiên bản Black Edition 2020 vì mình thích màu đen được phủ toàn bộ thân máy. Tuy nhiên phiên bản này chỉ được trang bị 1 mic thu âm định hướng 90/120 độ, không được tặng thêm 1 chiếc mic tròn như phiên bản cũ. Với 4 cổng XLR, mình có thể kết nối với 4 chiếc micro định hướng khác nhau để phục vụ cho nhiều mục đích như thu âm giọng nói của 2 người trở lên, hoặc thu âm nhiều nhạc cụ khác nhau. Mình không dùng mic shotgun vì nhu cầu hiện tại chỉ cần mic định hướng đi kèm với máy là đủ dùng rồi. Mình dùng chân máy ảnh để làm giá đỡ cho máy thu, vị trí máy được đặt phía trước cách miệng của mình khoảng 40cm (16 inch) giúp đảm bảo tiếng thu của mình được rõ nhất. Có một cách rất đơn giản để loại bỏ âm thanh môi trường đó là mình sẽ điều chỉnh cường độ thu trên mức trung bình một tí (mức 7), sau đó vào FCPX để nâng cường độ âm thanh lên thêm 12dB, và sự khác biệt sẽ được thể hiện rất rõ ràng.

Aputure 300X & Light Dome II Softbox
Và khi đã có âm thanh tốt rồi thì một yếu tố rất quan trọng không thể thiếu cho việc làm YouTube của mình đó là ánh sáng. Mình đã nghiên cứu rất nhiều thương hiệu ánh sáng có giá mềm như Godox, Nanlite, chúng rất đa dạng về mẫu mã, nhưng cũng tồn tại nhiều khuyết điểm như quạt tản nhiệt phát ra tiếng ồn khá lớn, chất lượng hoàn thiện chưa cao. Sau một thời gian tìm hiểu kỹ, mình đã quyết định đầu tư Aputure 300X làm nguồn sáng chính bởi chất lượng hoàn thiện cao, quạt tản nhiệt phát ra tiếng ồn thấp, ánh sáng có thể điều chỉnh độ Kelvin với tính chính xác màu cao và có thể điều khiển bằng ứng dụng thông minh Sidus Link, ứng dụng này có thể thao tác đầy đủ chức năng của một chiếc Remote như điều chỉnh ánh sáng, thay đổi màu sắc và tạo các hiệu ứng thú vị. Đi kèm với chiếc đèn là Softbox LightDome II cho ra ánh sáng rất mịn. Đèn có thể thay đổi nhiệt độ màu từ 2700K cho đến 6500K, với dải màu rộng như vậy mình có thể sáng tạo được nhiều hình ảnh cảm xúc khác nhau trong chụp ảnh sản phẩm và chân dung. Mình không nghĩ rằng việc đầu tư 1 chiếc đèn 1200$ là lãng phí, mình luôn quan niệm đã đầu tư thì nên nghĩ về mặt lâu dài, và thứ đó phải phục vụ được mình cho nhiều mục đích khác nhau trong công việc. Nếu ngân sách bạn không thoải mái, bạn có thể lựa chọn những mẫu đèn tương tự đến từ thương hiệu Godox hoặc Nanlite, giá sẽ dễ chịu hơn nhiều mà vẫn đảm bảo đáp ứng đủ nhu cầu của bạn.

Sony WF-1000XM3

Quảng cáo

Thành viên cuối cùng mình lựa chọn đó là tai nghe Sony WF-1000XM3 đến từ nhà Sony, chiếc tai nghe này là thứ mang đến cho mình nhiều cảm xúc lẫn lộn nhất trong suốt quá trình sử dụng. Chất âm hay cùng thời lượng pin ấn tượng là ưu điểm rất lớn. Mình khá thích cách Sony thiết kế tai nghe, nhìn thời trang và không giống tai nghe trợ thính. Cảm giác đeo trên tai khá thoải mái nhưng không chắc chắn, tai nghe bám chắc ở tư thế ngồi hoặc đứng, nhưng rất dễ rơi ở tư thế nằm nghiêng hoặc nằm ngửa, đặc biệt rất dễ rơi đối với những người có ráy tai ướt. Vì lý do đó mình quyết định sử dụng mũ 3/4 dùng kèm với tai nghe khi đi ngoài đường, phần che tai sẽ giúp mình không bị rơi tai nghe khi đi xe máy. Mình chủ yếu sử dụng tai nghe để nghe nhạc nhẹ hoặc nghe tin tức trong suốt 30 phút lái xe đi làm, và chiếc tai nghe đã làm rất tốt vai trò của nó với tính năng Noise Cancelling, tính năng này giúp mình vẫn nghe được tiếng xe khi đi đường với độ ồn rất nhỏ, có một điều thú vị là với những âm có tần số cao như tiếng còi xe thì mình có thể nghe rõ hơn nhưng âm thanh vẫn rất dịu, và khi mình dừng xe thì âm thanh xung quanh càng nghe rõ ràng hơn, Sony không trang bị tính năng chống ồn chủ động như AirPods Pro nhưng thực tế trong quá trình sử dụng mình cảm nhận được có sự khác biệt về âm lượng môi trường xung quanh khi mình di chuyển hoặc dừng lại. Vỏ hộp bằng nhựa cao cấp chạm vào cảm giác khá thích, tuy nhiên nó khá dễ xước và bám vân tay, mình khuyên các bạn không nên dùng ốp cao su tặng kèm từ nơi bán vì nó sẽ để lại những dấu vết rất khó chịu trên thân vỏ.

Có một điều mình chưa hài lòng là về khả năng kết nối Bluetooth và đàm thoại. Sony WF-1000XM3 kết nối tốt với các thiết bị Android nhưng với iPhone thì rất khó khăn do thời gian kết nối khá lâu và thi thoảng không nhận diện được thiết bị. Khả năng đàm thoại thì...thật sự mình nghĩ Sony cần phải cải thiện rất rất nhiều về khoản này nữa. Tai nghe sẽ ghi nhận âm thanh đàm thoại nếu bạn chạm trực tiếp vào nó, nhưng sẽ không nhận thông tin nếu bạn bấm nút gọi trên điện thoại, lúc này bạn phải chọn thiết bị nhận tín hiệu là "tai nghe" thì mới có thể đàm thoại bằng tai nghe, rất bất tiện! Và mình phải nói to hơn bình thường thì người bên kia đầu dây mới có thể nghe rõ, nếu gọi thông qua các ứng dụng như Zalo hoặc Messenger thì mình mới có thể nói chuyện bình thường, tuy nhiên nhiều lúc cũng sẽ bị ngắt kết nối giữa chừng. Nhìn chung, mình hi vọng thế hệ kế tiếp của Sony WF-1000XM3 sẽ khắc phục được nhược điểm quan trọng này, và mình nghĩ nếu những ai không quá khắt khe về chất lượng âm thanh thì AirPods Pro sẽ là lựa chọn hợp lý nhất ở thời điểm hiện tại.

Và đó là tất cả những món đồ công nghệ mình yêu thích, mình vẫn sẽ tiếp tục sử dụng và chờ đợi những phiên bản cải tiến tốt hơn, mình hi vọng những chia sẻ trải nghiệm thực tế của mình sẽ giúp ích cho các bạn có một sự lựa chọn đúng đắn khi quyết định mua những món công nghệ yêu thích.
Còn các bạn đang sử dụng những món đồ công nghệ nào? Hãy để lại bình luận để chúng ta cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé.
Tạm biệt. Peace!
1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019