Trải nghiệm Android N Beta 2: folder mới dễ nhìn hơn, nút đóng tất cả app, đổi nhanh giữa 2 app...

Duy Luân
15/4/2016 0:18Phản hồi: 100
Trải nghiệm Android N Beta 2: folder mới dễ nhìn hơn, nút đóng tất cả app, đổi nhanh giữa 2 app...
Những thay đổi mà bạn thấy ở trên tiêu đề là những tuy nhỏ nhưng lại ảnh hưởng lớn đến trải nghiệm của chúng ta với việc xài máy mỗi ngày. Folder mới giúp bạn dễ thấy các app nằm bên trong là gì, cách đổi nhanh giữa 2 app với nhau cũng giúp đỡ rối hơn là switch giữa nhiều app. Tính năng chụp ảnh trong lúc quay phim cũng đã quay trở lại với app Camera mặc định của Android. Toàn bộ hệ thống có vẻ như chạy cũng nhanh hơn và ít hao pin hơn một chút so với lúc trước.

Biểu tượng Folder mới

Thay đổi dễ thấy nhất đó là biểu tượng của các folder ngoài màn hình chính đã thay đổi hoàn toàn, nó được viền mạnh hơn và không còn xếp chồng các icon lên như trước. Mình thích kiểu sắp xếp icon của folder mới vì nó giúp mình xem dễ hơn những ứng dụng nào đang được gom nhóm với nhau, chứ hồi trước nhiều khi không biết đường mà mở luôn. Ví dụ đơn giản nhất là trong folder Google, mình bỏ vào đó Gmail, Google Maps và YouTube là 3 thứ mình xài thường xuyên nhất. Vấn đề là icon Gmail thường bị hai biểu tượng kia đè lên nên đôi khi cần chạy Gmail lên thì phải suy nghĩ một hồi nhớ lại coi mình đặt nó ở đâu, chẳng tiện chút nào. Giờ thì mọi thứ đã ngon hơn.

Như trong bài trước mình có chia sẻ, Android N là bản update tốt nhất từ trước đến nay về mặt trải nghiệm người dùng. Và xu hướng đó vẫn tiếp tục trong bản Beta 2 hôm nay, thật tuyệt vời.

Cho thiết lập hình nền home screen và lock screen khác nhau

Tính năng này đã có từ lâu trên một số thiết bị do các hãng sản xuất, nhưng còn máy Nexus chạy Google Now Launcher mặc định thì chưa có. Chức năng này cơ bản thôi, tiêu đề đã nói lên tất cả rồi. Với khả năng cài hình nền độc lập, bạn có thêm một lựa chọn để tùy biến chiếc điện thoại cho mới mẻ hơn, sinh động hơn ở hai màn hình mà bạn xài nhiều nhất.

Nút đóng hàng loạt app trong khu vực đa nhiệm

Trước đây, khi cần đóng nhiều app, bạn thường quẹt ngón tay với từng ứng dụng một. Thao tác này hơi mất công một chút xíu. Để giải quyết chuyện đó, Android N Beta 2 đã bổ sung thêm nút Clear All để nhấn 1 phát là đóng hết tất cả các app đang chạy (tất nhiên chỉ đóng các app bạn chạy lên, còn các tiến trình hệ thống thì vẫn hoạt động như bình thường). Nút này sẽ chỉ xuất hiện khi bạn cuộn đến cuối danh sách Recent Apps.

Theo mình thì tính năng này tuy có ích nhưng có lẽ chúng ta không phải xài quá thường xuyên. Lý do là vì thao tác đóng app thủ công là không cần thiết vì Android đã đủ thông minh để tự động pause những app nào không còn xài nữa và dành phần tài nguyên hệ thống đó cho phần mềm khác. Chỉ khi nào app bị đơ hay gặp vấn đề thì chúng ta mới phải close thủ công, mà khi đó cũng chỉ đóng 1-2 app là cùng thôi chứ ít khi nào phải xài tới nút Clear All mới.

Quảng cáo

Camera mặc định mới

Thay đổi đáng hoan nghênh nhất của app Camera mặc định đó là nó cho phép chúng ta chụp ảnh trong khi quay phim. Thực chất tính năng này đã từng xuất hiện, sau đó không rõ vì lý do gì mà Google loại bỏ nó và đến giờ lại cho trở lại. Tính năng quay video Slow Motion cũng được mang ra side menu của app để chúng ta có thể truy cập nhanh chóng và dễ dàng hơn bao giờ hết. Bản thân side menu này cũng được thiết kế trong mờ chứ không còn đen đậm như trước, nhờ vậy bạn vẫn thấy được hình ảnh bên dưới để khi cần thì bấm chụp ngay tức khắc.

Giới hạn tính năng Fast Switching với chỉ 2 app đầu tiên trong danh sách

Fast Switching là tính năng mình rất thích trên Android N Beta. Bạn có thể nhấn vào nút recent apps hai lần, khi đó các app sẽ chuyển giữa nhau mà bạn không cần phải với tay lên chọn thủ công. Bạn nào hay xài máy 1 tay thì rất thích chức năng này. Trong Android N Beta 2, Google đã giới hạn Fast Switching với chỉ 2 app đầu tiên trong danh sách, tức là app bạn đang chạy và 1 app trước đó mà thôi. Thay đổi này theo mình là hợp lý vì có rất nhiều lần mình xài đa nhiệm thì cũng chỉ trong phạm vi 2 ứng dụng mà thôi. Ví dụ, chép link từ Chrome ngược về Facebook Messenger khi đang chat với bạn bè, từ app tin tức Feedly dán vào Chrome, hoặc từ Facebook sang Messenger và ngược lại.

Chạy nhanh hơn, ít hao pin hơn

Mình chưa có thước đo cụ thể nào cho vụ này, chỉ là cảm giác của mình thôi. Mình thấy là Android N Beta 2 chạy mượt hơn hẳn so với phiên bản trước đây, các app ít bị crash hơn (hôm qua giờ mới bị crash Facebook Messenger 1 lần mà thôi, mấy app khác ngon hết). Pin có vẻ cũng lâu hơn bình thường, mình xài bình thường đến cỡ tối là bắt đầu pin chuyển sang mức 20%, trong khi bản này thì vẫn còn tới khoảng 30%. Tất nhiên là điều này chỉ mang tính tương đối, mình sẽ theo dõi thêm và nói cho các bạn biết chứ mới xài được có 1 hôm cũng chưa khẳng định được gì.

Quảng cáo

Cho phép trả lời tin nhắn từ màn hình chính

Trước đây chức năng reply tin nhắn bị giới hạn là chỉ cho phép trả lời khi đã unlock máy, còn bây giờ thì bạn có thể làm điều đó ngay từ lockscreen. Tất nhiên, nếu lo lắng về vấn đề riêng tư thì Android từ bản 5.0 trở đi đã cho phép bạn ẩn thông báo của các app nhạy cả như SMS, Messenger đi rồi nên không phải lo lắng quá.

Có ô Tile để chạy nhanh máy tính lên

Ô Tile trong phần Quick Settings có thêm một nút để chạy nhanh ứng dụng Calculator. Hiện tại nút này chưa hoạt động và còn bị giấu xuống khỏi thanh Quick Settings mặc định, có thể trong bản cập nhật sau Google sẽ kích hoạt nó và chúng ta có thể chạy nhanh app máy tính ngay từ thanh thông báo rồi. Tính năng này sẽ rất là tiện khi bạn cần tính nhanh một thứ gì đó, chẳng hạn như chia tiền ăn nhậu với bạn bè hay tính tiền mua hàng chẳng hạn. Đây cũng là 2 chức năng mình hay xài nhất với Calculator, giờ có cách nhanh để chạy nó lên thì thật tốt.

Sơ sơ mình mới mò được nhiêu đây thôi. Sẽ nghịch thêm và có gì mới sẽ báo cho anh em tiếp nhe! Anh em nào đã lên Android N Beta 2 rồi điểm danh cái cho vui cái nào!
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khoaslim
TÍCH CỰC
8 năm
Về rồi các hãng lại đập đi xây lại 😔
Rij
TÍCH CỰC
8 năm
@khoaslim Không phải chỉnh, đb là chú Sam
@Rij Nhiều điều bác gồ phải học chú Sam dó 😁
kilyku
TÍCH CỰC
8 năm
@Rij Mình dùng Note 2 ra đời từ 2013 mà đã có tính năng Đóng toàn bộ app khu vực đa nhiệmCho thiết lập hình nền home screen và lock screen khác nhau rồi nhé
@khoaslim Riêng mấy anh China vô danh là sướng nhất, chả phải chỉnh cm gì cả 😁 Thế khéo còn hơn 1 số loại rom tạp nham
firestork
TÍCH CỰC
8 năm
@khoaslim Customized là chuyện đương nhiên, đặc biệt SS có nhưng cái hay ho mà Android gốc cần học tập.
nhiều chức năng hữu ích
Biết cho vui thôi, chứ ghiền quá mà máy không hổ trợ lên android mới thì càng tức hơn. Hi vọng moto x gen 2 sẽ được lên, chạy android gần gốc rồi mà không lên được thì tức lắm.
@ncdangson Xài android thì mấy hãng khác thì cứ xda mà hi vọng chứ cần gì trông chờ chính hãng.
phuhuugoogle
ĐẠI BÀNG
8 năm
@natan xda ko có cái rom nào ra hồn cho wiko getaway,lỗi tùm lum
duo8
TÍCH CỰC
8 năm
@ncdangson 6.0.1 còn không có.
Hết 2 năm rồi, cùng lắm thêm được mấy security level nữa.
Nam#
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đó là những gì mà Zenfone đã có rồi
Tại sao mãi mà GG không đồng bộ hoá giao diện icon của tất cả các ứng dụng nhỉ. Cứ mỗi cái 1 kiểu nhìn rõ khó chịu. Cái tròn, cái vuông, cái méo, cái tam giác luôn nhìn nó chả đồng điệu gì cả
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
8 năm
@GTT Chuẩn luôn rồi cậu. Mỗi lần đổi qua bộ icon pack đồng bộ là coi như mỗi lầm tìm app là hoa cả mắt lên ấy chứ. Thế là về lại gói icon pack nào tương tương mặc định
@Beng-Pr0 Thấy ios tù chưa ? muốn làm gì cũng phải jb, mà có cái jb cũng ko làm đc
còn android mấy cái icon này nọ đồng bộ kia không root cũng làm cái rẹt.
thienbrand
TÍCH CỰC
8 năm
@GragonV Trãi nghiệm như vậy, tuy đa dạng nhưng sẽ phân mảnh. Với những người dùng cơ bản ko rành máy móc, việc đổi từ máy này tới máy kia sẽ làm trãi nghiệm bị thay đổi. Chưa kể việc ko đồng bộ icon từ đầu sẽ gây mất thẩm mỹ. Chưa kể những bộ icon bạn nói nhiều lắm cũng 700-1000 icons, và sẽ có rất nhiều app nó ko có icon. Điều này vẫn tạo ra sự mất đồng bộ.

Tin mình đi. Mình học thiết kế. Sự phân mảnh trong thiết kế nó cho nhiều cái hại hơn là lợi với người dùng cuối.
GragonV
CAO CẤP
8 năm
@thienbrand Đó là bạn đang nói các bộ icon cài thêm, còn bộ gốc vẫn đc xem là đồng bộ về mặt th kế mà. Bạn kia chỉ đang nói đến việc nó có nhiều hình dạng chứ thực tế nó vẫn chung nhiều mặt trong th kế chứ k phải ở mức cái thì kiểu "tàu", cái thì kiểu mô phỏng, cái thì trừu tượng...
Các app cài thêm thì ngay cả iOS cũng đâu phải 100% các app đều xài icon do chính Apple th kế, nên mặc dù cũng đc tự động cắt gọt cho giống hình dạng nó vẫn lạc loài ^^
Ngay cả các app chính chủ apple hồi đầu vẫn có vài cái tào lao ấy chứ 😁

Ba hoa thêm chút, mình mới mua bộ materialistik và rất hài lòng vì làm rất kỹ, đồng điệu và cực kỳ nhiều :D
Còn chưa đc lên 6.0 nữa là 7.
Hơn chục năm ra đời rồi mà androi vẫn chưa hoàn thiện là sao ta. Hệ điều hành noiir tiếng mà vẫn lỗi tùm lum à...thua cả ios của androi và win phone...
@anhmutcobedi1990 hơi ngược ngược sao sao
dandykts
TÍCH CỰC
8 năm
@anhmutcobedi1990 :v làm gì có cái gì hoàn hảo , IOS cập nhật mới nhều đó vì quá nhiều lỗi lắt nhắt 😆 android 2 quý nó mới cập nhật 1 lần
Kanturu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhmutcobedi1990 Sinh năm 90 mà ko biết đọc biết viết à? Hay có vấn đề về đọc hiểu và sử dụng từ ngữ...???
@anhmutcobedi1990 "thua cả ios của androi và win phone" Google dịch có hỗ trợ dịch tiếng dân tộc sang tiếng việt chăng :eek:
mkw
ĐẠI BÀNG
8 năm
lần sau mua androi thì làm chọn Nexus😔:(:(:(
Mong ra sớm để còn vọc tính năng hay
HPSS
TÍCH CỰC
8 năm
Kiếm lại 1 con N6 & tìm N6P mãi chả thấy.
Bác Luân ơi, mấy cái này trên máy zenfone của Asus có đầy đủ hết rồi
Trông ngày càng đẹp nhỉ android
Không thích cái ô folder tròn kia
Nút đóng hàng loạt ứng dụng "Clear all" trên Android 5.1.1 đã có rồi, hình minh hoạ trên Priv:

@nuhuta Cái đó do tích hợp thôi, chứ rom stock từ Google hiện tại chưa có
@nuhuta Cái này của riêng Priv thôi bạn ơi
tphg
TÍCH CỰC
8 năm
@nuhuta Mình có cái Xperia Z2 chạy android 5.1 và LG G4 chạy Marshmallow cũng có nút Clear All rồi mà.
timinghaft
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nuhuta bác luân chắc sài htc nhìu nên k để ý tới nó... Htc để dạng grid mới có clear all chứ để card view nó k cho clear all
Giờ mới thấy là con NX 9 của mình méo quay slow motion được -__. Điểm danh beta2 😆)
GTT
ĐẠI BÀNG
8 năm
GG tích hợp các nhiều thứ, các OEM các đỡ phải sửa nhiều, vậy nên các bản cập nhật sẽ nhanh hơn 😁
dvdxx9
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã lên.phải nói là rất mượt.nhưng mà một số app thì k chạy được như uc,mxplayer ...
cái kiểu folder như này trên Nova Launcher có lâu rồi thì phải?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019