Zinela
ĐẠI BÀNG
Xin chào mọi người, cuối tuần vừa rồi mình may mắn nhận được cuộc gọi điện thoại của admin cuhiep mời tham gia trải nghiệm 1 buổi chèo SUP với đồng hồ Garmin Instinct Solar, lúc đầu có tí bất ngờ vì tối hôm trước ấn đăng kí hơi trễ nghĩ sẽ không đến lượt mình đâu nhưng không ngờ mình lại được admin chọn mặt gửi vàng để tham gia chương trình này. Trước khi gác máy anh Hiệp còn nhắn nhẹ là đừng đưa bạn gái theo kẻo bị anh em cưa mất, hôm sau đến nơi thì mình thấy lời anh Hiệp chẳng những đúng mà còn chuẩn vì nhờ đó mình có thể tăm tia các bạn gái xinh đẹp của Tinh Tế 1 cách thoải mái mà không phải e ngại trước sau 😆.
Cả team cùng check in tại bến tàu. Ảnh ; Garmin

Trước hết mình xin cảm ơn Garmin Việt Nam cùng với diễn đàn Tinh Tế và Go SUP đã cùng phối hợp với nhau tổ chức cho anh em cùng trải nghiệm bộ môn thể thao mới lạ nhưng lại vô cùng phù hợp với địa lý nhiều sông nhiều suối ở Việt Nam là chèo SUP. Theo mình đây là môn thể thao ngoài trời đầy thú vị và hữu ích khi mà bạn có thể chèo lênh đênh giữa sông nước biển hồ để khám phá thiên nhiên xung quanh thay vì chạy xe, đi bộ trên đường đông đúc nhưng thường ngày. Các vận động khi chèo SUP tác động vào các cơ core, ngực, tay, vai vừa hỗ trợ tăng cường sức bền vừa giúp phát triển đều các nhóm cơ trên của cơ thể. Anh em nào hôm đó tham gia sẽ thấy body bạn HLV bên Gosup fit như thế nào. Anh em nào thường hay chạy bộ có thể bổ sung 1 buổi chèo SUP trong tuần như bài tập bổ trợ hiệu quả.
Hình ảnh bạn HLV hướng dẫn cách cầm chèo đúng bằng cách để chèo lên đầu, canh 2 khuỷa tay sao cho đều vuông góc 90 độ là chuẩn. Ảnh : Garmin

Chèo SUP cũng khá đơn giản, chỉ cần 1 buổi hướng dẫn tầm 30 phút với các cách chèo thẳng, xoay trái, xoay phải, xoay 180 độ, cách lên SUP lúc không cẩn thận bị té xuống khỏi ván… là mọi người có thể tự tin vác ván ra biển mà quẩy được rồi, nhưng mình nghĩ quan trọng là có đủ thể lực để chèo vào bờ khi chèo ngược dòng nước hay không thôi.

Mọi người chuẩn bị lên ván cùng vượt sông Sài Gòn vào rừng dừa. Ảnh : Garmin

Khi tham gia các hoạt động thể thao nếu có sự hỗ trợ của các thiết bị điện tư như đồng hồ Garmin sẽ cho anh em biết được ngoài việc trong thời gian khám phá sông hồ thì cơ thể chúng ta cũng có quá trình hoạt động như thế nào. Đồng hồ Garmin có lẽ phổ biến với các anh em tham gia chạy bộ ở Việt Nam với khả năng đo lường nhịp tim chính xác cực cao cùng GPS cực chuẩn. Ngoài ra, đồng hồ Garmin còn đo thêm các chỉ số phụ như sải chân, nhịp chân mỗi phút…. có thể giúp anh em hiểu rõ cơ thể mình trong quá trình vận động để qua đó có những điều chỉnh cải thiện thành tích. Nhưng đó là với chạy bộ, còn với môn Chèo Ván Đứng thì 1 cái đồng hồ Garmin Instinct Solar có thể giúp được gì ?
Garmin Instinct Solar là dòng sản phẩm mới của Garmin được trang bị thêm tấm năng lượng mặt trời qua đó kéo dài thêm được thời gian sử dụng. Ảnh : Garmin.
Thông số ấn tượng về thời lượng sử dụng của Garmin instinct solar so với phiên bản không có nâng cấp.

Thời đại đồ điện tử như hiện nay có lẽ việc sạc pin các thiết bị điện tử liên tục là 1 trong những điều mà anh em e ngại nhất, khi mà tối về cắm sạc cái điện thoại còn quên tới quên lui thì nói chi là thêm 1 cái smartwatch nữa. Nhưng với thời lượng pin được kéo dài như trên nhờ sự hỗ trợ của tấm pin năng lượng mặt trời có lẽ cũng hỗ trợ anh em vơi bớt đi phần nào sự phiền toái đó.

Tốc độ bắt GPS rất nhanh. Trong GIF bạn có thể thấy lượng pin kéo dài lên đến 30h khi mở GPS

Sau khi mở GPS với môn thể thao hỗ trợ là chèo ván đứng xong thì cùng cầm chèo leo lên ván vượt sông thôi.

Quảng cáo

Bộ đồ thể thao chuẩn khi tham gia môn chèo SUP này nhé. Che chắn cả người, vải khô thoáng, mau khô phòng trường hợp té khỏi ván, thêm cái mũ nữa, vì buổi sáng ở Sài Gòn khá nắng và ở giữa sông thì không có cây cối che mát như trên bờ nên em thấy bộ này quá hợp lý đến từ vị trí huấn luyện viên Go SUP. Ảnh: Garmin.

Có những thứ mình chỉ thật sự hiểu cảm giác như thế nào khi thật sự dấn thân vào nó, và môn chèo SUP này là 1 ví dụ. Từ lúc bước lên ván cũng phải đúng cách nếu không bạn sẽ khiến ván bị lật và té ngay trước khi được ngồi ngay ngắn trên ván, việc chuyển tư thế từ ngồi sang đứng trên ván cũng phải rất cẩn thận trong khâu giữ thăng bằng vì không cẩn thận là lại xuống sông ngay.
View attachment 4844431
Nhiều người bạn em xem ảnh này đều hỏi vừa đi Bến Tre về à. Ảnh : Garmin
Lỡ té rồi leo lên cũng không dễ nếu không đúng cách. Nhưng mà nhờ vậy test được luôn khả năng chống nước của Garmin Instinct Solar. Ảnh : Garmin

Chèo được hết đường đến lúc quay lại thì bên Garmin có hướng dẫn mở chức năng Điều Hướng (Trackback) để đồng hồ hướng dẫn mình quay lại điểm xuất phát . Lúc đầu nghe giới thiệu mình không đánh giá cao chức năng này lắm, nhưng hi sử dụng thì mới thấy tính năng này thực sự hữu ích.

Chức năng điều hướng của Garmin Instinct Solar vẽ lại quảng đường di chuyển, hướng dẫn hướng đi, và khoảng cách bao xa về địa điểm xuất phát. Trong GIF là mình đang ngồi trên ván xuôi theo dòng nước.

Quảng cáo

Đầu tiên là khoảng cách mà đồng hồ hiển thị giúp mình biết chính xác khoảng cách về đích còn bao xa. Điều này thực sự hữu ích khi bạn đang bơi giữa sông, các ước lượng bằng mắt thường rất kém chính xác, nếu như có sương mù thì càng khó hơn, chưa kể liệu bạn có đang bị đẩy ra xa hơn không trong trường hợp đang chèo ngược dòng nước, nhận ra điều này thì phải cố chèo nhanh và mạnh hơn đi nhé.
Cá nhân mình sau khi thoát khỏi 1 bãi lụt bình ngược chiều kẹt vào ván đã bị đẩy xa hơn 30m so với ban đầu sau khi check lại đồng hồ.
Cái thứ 2 là chứ năng hướng dẫn đường về, ở nhưng nơi thân thuộc đông người và quãng sông ngắn như vừa rồi thì tìm đường về dễ, chứ nếu trường hợp bạn mang ván đến các khu sông hồ xa lạ để chèo khám phá, nhất là khi mải mê chèo đến khi trời tối, đến lúc đó ta rất khó định vị được vị trí của mình so với chỗ ban đầu, nhưng lúc đó có chức năng này giúp bạn an tâm chèo thoải mái không sợ bị lạc. ( Điện thoại trong trường hợp này cũng không tiện bằng đồng hồ Garmin được, chưa kể nguy cơ rơi điện thoại khi loay hoay tìm đường về nữa).
Đây là mình sau khi chèo cật lực né 7x7 49 bãi lục bình để ngược dòng sông SG về bến an toàn vẫn gắng nở nụ cười khi bắt gặp ống kính máy ảnh.. Ảnh : Garmin

Kết quả của buổi chèo, mình chèo được gần 3km trong 1h24 phút, trung bình mỗi phút quạt 23 lần.

Hết 609 calories, xong hôm đó phải đi bổ sung 1 ly trà sữa gấp. Nhịp tim trung bình 117, cũng khá nhẹ nhàng.

Mỗi quạt đưa mình đi tầm 2,35m. Các thông số mang tính tham khảo cho những anh em có ý định cải thiện thành tích để tham gia các cuộc thi chèo SUP.

Còn đây là hình cả quãng đường di chuyển của mình, anh em nào muốn tỏ tình crush hay thể hiện tình cảm với người mình yêu cứ dẫn em ý đi chèo SUP rồi chèo vẽ 1 hình trái tim to giữa sông Sài Gòn. Đảm bảo đến lúc nhận ra người ta sẽ cảm động không tả được cho xem.

Nhìn chung, chèo ván đứng là một bộ môn thể thao ngoài trời mặc dù chưa phổ biến ở Việt Nam nhưng mang lại nhiều trải nghiệm mới mẻ cho người tham gia. Cái cách bạn đưa ván về phía trước theo từng cú quạt chèo, điều khiển rẻ trái, rẻ phải, xoay đầu trên nước tạo cảm giác khác lạ hoàn toàn so với việc di chuyển trên mặt đất, nó cũng cho bạn cơ hội khám phá các nơi theo một góc nhìn khác so với trên bờ, trong trường hợp của mình là ngắm Landmark 81 từ xa trên sông đẹp hơn nhiều so với ở mặt đất. Và với chiếc Garmin Instinct Solar thì trải nghiệm chèo SUP càng được nâng tầm hơn với các khả năng hỗ trợ điều hướng GPS và các thông số kỹ thuật giúp hoạt động của bạn thêm thú vi và hấp dẫn.
Lời cuối cùng, mình xin phép một lần nữa cám ơn Tinh Tế cùng Garmin Việt Nam và Go SUP đã cho mình cơ hội trải nghiệm buổi chèo SUP với đồng hồ Garmin Instinct Solar đầy hào hứng và mở mang tầm mắt như vừa rồi. Cám ơn cả 2 anh nhiếp ảnh gia đã không ngại nguy hiểm vác máy ảnh ra giữa sông chụp những bức ảnh siêu đẹp để mình có tư liệu viết bài và lưu giữ kỉ niệm.
Link tìm hiểu thêm về Garmin Instinct Solar : https://www.garmin.com.vn/minisite/instinct/instinct-solar/
  1. +4
1
0
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019