Trải nghiệm máy lọc không khí Kosmen KM-A65: Tạo ẩm, khuẩn UV và ion âm

tannguyen110699
22/5/2023 8:58Phản hồi: 0
Trải nghiệm máy lọc không khí Kosmen KM-A65: Tạo ẩm, khuẩn UV và ion âm
Hi các bác, tình hình là nhà em vừa mua con máy lọc không khí do thời tiết dạo này ô nhiễm quá với bé nhà nó cũng hay bệnh. Thương hiệu Kosmen chắc một số các bác cũng khá quen thuộc với sản phẩm máy hút ẩm, nay hãng ra sản phẩm mới máy lọc không khí mới nên em mạnh dạn chuột bạch mua trải nghiệm. Sau khi dùng thử thì mình khá là ưng ý và quyết định lên ngay một bài review để các bác cùng tham khảo.

Về thiết kế thì em khá ấn tượng với vẻ ngoài của sản phẩm. Máy có lớp vỏ nhựa màu trắng khá sang trọng, các cạnh máy thì được bo tròn nên nhìn không bị thô. Tuy nhiên, điểm mình không thích là lớp vỏ nhám rất dễ bám bẩn, bác nào sợ bẩn, ngại vệ sinh thì nên cân nhắc điều này.

Máy cũng được trang bị thêm 4 bánh xe mini giúp di chuyển nhanh chóng, chị em không còn lo ngại khi cần đưa máy đến vị trí khác. Ngoài ra, điểm mà mình khá ưng nữa là 4 bánh xe này có thể tháo lắp dễ dàng, nếu không cần di chuyển thì có thể tháo ra để tránh trường hợp máy dịch chuyển lung tung.

Tiếp đến là bảng điều khiển và màn hình hiển thị. Máy sử dụng bảng điều khiển cảm ứng, các nút này khá nhạy và dễ sử dụng. Các nút bấm được chú thích bằng chữ và biểu tượng nên không quá khó cho trẻ em hay người già thao tác. Về màn hình thì sản phẩm sử dụng màn hình LED nên các thông số được hiển thị rõ nét, các thông số quan trọng cũng được thể hiện đầy đủ trên màn hình như độ ẩm, nhiệt độ, thông số bụi mịn PM 2.5,...

Dù bề ngoài có ăn điểm thế nào thì quan trọng nhất vẫn là khả năng lọc của sản phẩm. Được trang bị hệ thống lọc 5 lớp chuyên sâu, bao gồm: Màng lọc thô, màng lọc HEPA H13, màng lọc than hoạt tính, đèn UV và ion âm. Màng lọc hình trụ khá giống những loại của Xiaomi, không biết mua của Xiaomi lắp vào có vừa hay không. Mới hơn 1 tuần sử dụng thì màng lọc đã dơ thế này rồi thì các bác hiểu không khí xung quanh ô nhiễm mức nào.

Còn đèn UV thì theo thông tin của hãng có tác dụng khử khuẩn, lọc sạch virus. Còn ion âm hoạt động giống nguyên lý của nam châm, các hạt bụi lơ lưng mang điện tích dương và máy phát ra các ion âm làm bụi trong không khí rơi xuống đất tăng hiệu quả lọc không khí.

Vì những hạt bụi này siêu nhỏ nên mình không thể biết được máy lọc được hết bao nhiêu phần trăm bụi mà chỉ có thể đánh giá qua cảm nhận mà thôi. Trước đây, bé nhà hay hắt xì và dễ cảm nhưng từ khi sử dụng máy lọc khí Kosmen KM-A65 thì tình trạng này giảm hẳn. Mình cũng thử đặt máy trong nhà bếp thì thấy hiệu quả khử mùi khá tốt, mùi thức ăn, khói đều được loại bỏ nhanh chóng.

Mình tìm hiểu thông số kỹ thuật do hãng công bố thì biết được công suất lọc là 513 m³/h, phù hợp dành cho những không gian như phòng khách, phòng ngủ hoặc phòng làm việc có diện tích khoảng 60m². Diện tích phòng mình có lớn hơn một chút, tầm 65m² nhưng mình thấy khả năng lọc vẫn ổn, mình lọc không khí từ màu đỏ sang xanh chỉ mất chưa đến 20 phút.

Các bác có thể xem thêm thông số kỹ thuật sản phẩm: https://kosmen.vn/may-loc-khong-khi-kosmen-km-a65

Máy Lọc Không Khí Tạo Ẩm Kosmen KM-A65 Cho Phòng 60m2

Máy lọc không khí Kosmen KM-A65 được sản xuất dựa trên công nghệ tiên tiến hàng đầu của CHLB Đức, tích hợp nhiều tính năng cho hiệu năng và độ bền cao.
kosmen.vn

Máy được trang bị hệ thống cảm biến hồng ngoại, bao gồm cảm biến bụi mịn PM2.5, nhiệt độ, độ ẩm, mùi. Sau khi đánh giá chất lượng không khí, máy sẽ thông báo cho mình biết thông qua hệ thống đèn, hệ thống này gồm 3 màu tương ứng với ba mức độ không khí là tốt - trung bình - xấu. Từ đó mà mình có thể điều chỉnh chế độ hoạt động cho phù hợp.

Quảng cáo

Một điểm cộng của sản phẩm này đó là chức năng tạo ẩm bằng hệ thống phun sương. Không khí ở trong phòng máy lạnh khá khô nên mình thường tận dụng tính năng này để bù ẩm lại cho không khí. Tuy nhiên, diện tích tạo ẩm của em nó vẫn khá hạn chế, chỉ từ 5-10 m2 mà thôi. Nhưng đây chỉ là tính năng phụ, công việc chính của sản phẩm vẫn là lọc không khí nên mình cũng không quá khắt khe về vấn đề này.

Như mình có nói ban đầu thì nhà có trẻ nhỏ, do đó khi lựa chọn các sản phẩm công nghệ mình luôn ưu tiên những dòng máy có chế độ khóa trẻ em. Và Kosmen KM-A65 đã không làm mình thất vọng, máy có chế độ khóa trẻ em rất an toàn, nhờ vậy mà trẻ nhỏ không thể bấm chỉnh lung tung các nút nữa, điều này giúp bảo vệ máy tốt và cũng an toàn hơn cho con trẻ.

Máy có 3 mức độ ồn lần lượt là 23/30/45dB, trong đó, độ ồn cao nhất chỉ có 45dB nên có thể yên tâm đặt máy trong phòng ngủ mà không lo tiếng ồn ảnh hưởng đến giấc ngủ. Máy có cả kết nối App và điều khiển bằng remote nhưng mình rất ít khi dùng vì cảm thấy chỉnh trên máy cũng oke rồi.

Tóm lại, đây là một chiếc máy lọc không khí đẹp, dễ dùng và có gần như đầy đủ các tiện ích cần thiết. Với mình thì trải nghiệm lần đầu tiên sử dụng máy lọc không khí như vậy là quá ổn rồi. Các bác có thể tham khảo sản phẩm tại website của hãng https://kosmen.vn/

Kosmen Việt Nam | Máy Hút Ẩm, Máy Lọc Không Khí Công Nghệ Đức

Kosmen là thương hiệu Đức cao cấp chuyên cung cấp máy hút ẩm Kosmen, máy lọc không khí Kosmen giá tốt, mẫu mã đa dạng, tốc độ hút khử ẩm lọc không khí tốt nhất.
kosmen.vn

Vậy là mình đã chia sẽ những trải nghiệm của mình về máy lọc không khí Kosmen KM-A65 đến anh em của Tinh tế. Chúc anh em sẽ chọn được những thiết bị chất lượng mang lại hiệu quả làm việc tốt nhất.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019