Trên tay adapter HyperDrive Slim USB-C 8 trong 1, mỏng, gọn, đẹp, Mac hay Win đều dùng được

Duy Luân
30/6/2018 5:29Phản hồi: 100
Trên tay adapter HyperDrive Slim USB-C 8 trong 1, mỏng, gọn, đẹp, Mac hay Win đều dùng được
Hôm trước bỏ đâu mất cái adapter USB-C mua từ Apple, thế là mình phải đi kiếm cái khác thay thế. Lần này mình không định sử dụng adapter của hãng nữa vì khá ít cổng, thêm nữa là sợi USB-C ra đầu LAN cũng hư nên mình đi tìm giải pháp ngon hơn, tích hợp tốt hơn. Tiêu chí của mình là adapter phải mỏng, đẹp, nhỏ gọn và nhiều cổng. Sẵn bộ HyperDriver Slim 8 cổng vừa bắt đầu được bán ở Việt Nam, mình mua về xài rồi sẵn tiện chia sẻ với anh em chút trải nghiệm của mình với nó. Tất nhiên, HyperDriver Slim không chỉ dùng cho Mac mà gắn lên máy Windows vẫn chạy ngon lành.

Thật ra adapter HyperDrive đã bắt đầu bán ở nước ta từ lâu, hồi đầu năm nay @sonlazio có trên tay một cục HyperDrive Pro, cũng sở hữu 8 cổng nhưng nó dày hơn một chút và sử dụng cổng kết nối trực tiếp gắn sát vào máy. Trong khi đó, HyperDrive Slim mỏng hơn và dùng cáp để gắn vào máy tính của bạn. Kinh nghiệm của mình là các loại adapter gắn sát vào máy thường gây chập chờn Wi-Fi cho MacBook nên mình ưu tiên lựa loại có dây như thế này. Bản HyperDrive Pro cũng chỉ được thiết kế cho MacBook, bản Slim thì thoải mái, mình cắm lên con XPS 13 vẫn chạy ngon lành.

Các cổng mà bạn sẽ có được trên adapter này là:
  • 1 cổng HDMI hỗ trợ xuất 4K
  • 1 cổng Mini DisplayPort, cũng hỗ trợ xuất 4K
  • 2 cổng USB-A 3.1 tốc độ 5Gbbps
  • 1 cổng LAN
  • 1 cổng USB-C hỗ trợ Power Delivery để cấp nguồn, công suất dòng tối đa có thể đi qua là 100W, cao hơn cả cục sạc MacBook Pro
  • 1 khe đọc thẻ SD
  • 1 khe đọc thẻ microSD
Về ngoại hình, mình thích con HyperDrive Slim do nó gọn lắm mà vẫn sở hữu build tốt, cầm chắc chắn, vỏ kim loại hợp tông với mấy con laptop màu xám hoặc đen. Phần đầu sợi cáp, nơi dễ hư hỏng nhất, cũng được gia cố tương đối ổn với vỏ cao su chắc. Mình chưa xài đủ lâu để xem HyperDrive Slim có gặp vấn đề gì hay không, hi vọng là không.

Cái thú vị ở adapter này là cổng LAN của nó mới nhìn vào thấy nhỏ xíu. Mình chẳng thể tin được là nó có thể nhét vừa đầu cáp RJ45 của cáp mạng. Nhưng cơ chế nắp bật của HyperDrive Slim được thiết kế rất tốt, khi gắn cáp vào nắp sẽ tự nới ra để vừa đầu cáp, không phải cố gắng nhét và cũng không lo chuyện dễ gãy chân tiếp xúc. Ngày xưa mình dùng cáp USB-C <-> LAN riêng của Anker nhưng chẳng dùng mấy mà nó đã hỏng mất tiêu rồi, lại chẳng tích hợp được nhiều đồ chơi khác như thế này.

Một cái mình quan tâm khi mua bất kì adapter nào đó là cổng USB của nó có ổn định và tốc độ ổn hay không. Mình không kỳ vọng adapter cho tốc độ nhanh như khi gắn trực tiếp HDD rời / bút nhớ USB vào máy tính nhưng nếu chậm quá thì không ổn. Mình test con HyperDrive Slim này thì tốc độ chép khi gắn trực tiếp HDD -> máy tính (bằng cáp USB-C) và khi thông qua adapter (bằng cáp USB-A) là tương đương nhau. Bạn có thể xem kết quả bên dưới, HDD mình xài để test là ổ cứng Seagate 4TB của mình.

Cắm trực tiếp HDD vào máy tính

Cắm qua adapter

Có một điểm mình thấy hơi lạ là cổng USB-C trên adapter không nhận ổ cứng của mình, có vẻ như cổng này chỉ dùng để sạc cho laptop thôi thì phải. Mình thử gắn iPhone bằng cáp USB-C qua cổng C trên adapter cũng không thấy máy tính nhận. Thử khởi động lại laptop cũng không có gì khác biệt. Mình nghĩ rằng khi đã lỡ làm cổng USB-C rồi thì cho phép truyền tải dữ liệu qua đây luôn mới ngon.

Giờ thì đa số thiết bị của mình đã chuyển sang USB-C hết rồi nên HyperDrive Slim có ích nhất với mình khi cần xuất hình ảnh ra máy chiếu ở công ty, ra TV để coi phim, và để đọc thẻ nhớ mà thôi. Khi đi công tác, nó cũng sẽ giúp mình ở khâu kết nối với cáp Ethernet (những nơi mình tới Wi-Fi châm lắm, phải dùng cáp mới được).

Giá của ổ HyperDrive này dao động từ 2,4 triệu đến 2,5 triệu đồng tùy chỗ bán. Tính ra là không rẻ cho một cái adapter, nhưng vì nó có 8 cổng, build cũng tốt nên mình vẫn chấp nhận chi tiền. Tạm thời là hài lòng với nó, có gì mới sẽ update vào bài tiếp cho anh em nhé.

Quảng cáo

Tren_tay_hyperdrive_slim_usb-c_adapter_3.jpg Tren_tay_hyperdrive_slim_usb-c_adapter_4.jpg Tren_tay_hyperdrive_slim_usb-c_adapter_5.jpg Tren_tay_hyperdrive_slim_usb-c_adapter_6.jpg Tren_tay_hyperdrive_slim_usb-c_adapter_8.jpg Tren_tay_hyperdrive_slim_usb-c_adapter_9.jpg
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mạnh Phi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhiều cổng cũng mệt lắm , dùng 1 lúc là nóng kinh dị, nhất là khi có 1 cổng HDMI đang xuất màn hình 😕😕😕
Nhìn hình muốn xỉu
bat.hoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Apple Haters 2.01 Unitek ngon hơn, cổng USB C chuyển được cả data
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
6 năm
adapter trên Macbook gen mới vẫn là vấn đề muôn thủa cần phải bàn tán 😔
long2004
TÍCH CỰC
6 năm
@dtheanh15 Được cái này thì mất cái kia: máy yêu cầu đẹp, mỏng nhẹ, gọn gàng thì sẽ phải chấp nhận ít cổng, muốn nhiều cổng thì phải mua máy chạy windows hoặc adapter.
Đẹp... vẫn thích cục của Dell hơn...
@accountvip cục đó dễ hỏng vãi, mình dùng được vài lần hỏng luôn huhu
@Duy Luân Giờ em lại thích cục này hơn rồi...
nvmanh1990
ĐẠI BÀNG
6 năm
@accountvip EM dùng DA200 gần năm nay rồi thấy vẫn ok 😁
dreameater
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân mình cực thích cục đó có điều chưa có điều kiện xài, nghe bác nói mà chùn tay quá 😔
Cắm cổng usb 3.1 gen 2 type C/ thunderbolt 3 đều được ?
Ai bấm dây Lan lười vđ.
Cọng dây lan bấm thiếu tinh tế vãi
nvmanh1990
ĐẠI BÀNG
6 năm

Vẫn hài lòng với em này 😁
Cao cấp hơn tí thì có em này mới
buihai
CAO CẤP
6 năm
@nvmanh1990 Em Dell tròn đắt không nhỉ ?
@nvmanh1990 Dell tròn dễ thương quá
nvmanh1990
ĐẠI BÀNG
6 năm
@buihai Mua ở đây bạn ơi. 2,050k https://nhattao.com/threads/ban-adapter-dell-da200-da300-moi-100.7675920/
@nvmanh1990 trời 2tr mấy lun đắt thế.
nvmanh1990
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tozonegalaxy89 Giá web là $99 đó bạn 😔
https://www.dell.com/en-us/work/shop/dell-usb-c-mobile-adapter-da300/apd/470-acwn/pc-accessories
duvandong
TÍCH CỰC
6 năm
đang dùng em nó rồi đây, ngon
cùng hiệu
huhu
Mua được 1 sợi HDMI - USB-C và một cái USB-C - USB-A nhỏ xíu là đủ hết nhu cầu roài... lại đỡ tốn tiền do chỉ có cắm HDMI là thường xuyên nên chơi cable cho nó chắc cú...
lordgon
TÍCH CỰC
6 năm
Cái máy mỏng cho cố xong vác theo cục thịt dư kế bên trông dị không thể tả
@lordgon Vấn đề là có người cần thịt có người không... vẫn hay hơn là vài người cần thịt mà tất cả mọi người đều phải đem cái thớt... :v
DAVIDHUY08
TÍCH CỰC
6 năm
@lordgon Vác theo nhưng chưa chắc lúc nào cũng xài. Mấy cổng đó mà build trên lap thì trọng lượng cũng như nhau. Ok!?
lordgon
TÍCH CỰC
6 năm
Cái máy mỏng cho cố xong vác theo cục thịt dư kế bên trông dị không thể tả
@lordgon 3 tháng mình mới cần 1 lần, không nên để nó làm ảnh hưởng tới độ mỏng của máy - là cái mình xài mỗi ngày
huynhkhangoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giá bao nhiêu?
@huynhkhangoc có ghi mà, 2,4 - 2,5 triệu tùy chỗ nha
ZenDragon
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này có ra dc 4k 60hz hay 4k 30hz vậy mod Luân? @Duy Luân
@ZenDragon mình chưa test thử vì không có HDMI 4K 😁 màn 4K của mình là USB-C sẵn, máy chiếu thì chỉ Full-HD
Mr.BD
TÍCH CỰC
6 năm
ae cho mình hỏi mình muốn mua cọng Thunderport 3 đầu cắn Displayport cho con Macbook Pro thì mua ở đâu nhỉ? Mình muốn kết nối với màn hình mà màn hình mình ko co USBc
@Mr.BD Bạn mua cái của apple, xài ngon và ổn, 1 củ hay sao ấy. Các cửa hàng Apple chính hãng có đó bạn
ted presley
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vention có cục tương đương chỉ có 50 đô....giá có phân nửa, tất nhiên hàng xách tay không có bảo hành.
0946416504
ĐẠI BÀNG
6 năm
2.4 cụ cơ à

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019