Trên tay điện thoại cổ: Nokia E72 màu Tím (phiên bản giới hạn), 2010

TDNC
15/11/2016 6:15Phản hồi: 328
Trên tay điện thoại cổ: Nokia E72 màu Tím (phiên bản giới hạn), 2010
Mình còn nhớ rất rõ lý do làm mình thích Nokia E72 vào năm 2009 đó là vì vừa có hệ điều hành Symbian thuộc hàng đỉnh lúc bây giờ vừa có thêm bàn phím cứng QWERTY giống như máy BlackBerry 9700. Nokia E72 thuộc dòng E-series của Nokia thiên về các tính năng làm việc, là một dòng máy cực kỳ thành công ở VN tính về doanh số bán và mức độ phổ biến trên thị trường.

Trước E72 còn có E71, E62 và E61 đều là những máy làm nên tên tuổi cho dòng E-series. Chiếc E72 trong bài này có màu Tím, là phiên bản giới hạn được Nokia Việt Nam giới thiệu vào đầu năm 2010. Tuy nhiên vào thời điểm đó thì các máy Android xuất hiện ngày càng nhiều, cộng với việc hệ điều hành Symbian gần như dậm chân tại chỗ nên không mấy ai để ý đến nó nữa. Đây cũng là một trong những nguyên nhân chính khiến cho E72 phiên bản màu Tím gần như biến mất khỏi thị trường Việt Nam. Nhưng hôm nay thì mình đã có dịp được trên tay một chiếc E72 Tím còn rất đẹp, nhìn như mới. Mời các bạn cùng xem.

Cám ơn chị Ho Ngoc đã cho mình mượn chiếc máy này với bao nhiêu kỷ niệm ùa về.

Nokia E72 có màn hình nằm ngang kích thước 2.4", độ phân giải 320x240. Dùng hệ điều hành Symbian S60v3 danh tiếng một thời

Đây là "Homescreen" của Nokia E72, bên dưới ngoài các phím cơ bản ra còn có thêm 4 phím shortcut rất hay và tiện dụng

Nokia E72 đẹp, mạnh, chạy nhanh, có QWERTY, nhưng đáng tiếc lại được sinh ra vào thời điểm mà Symbian không còn ở lúc đỉnh cao nữa

Bàn phím QWERTY vật lý là một lý do lớn làm mình yêu thích E72

Màu tím là màu của phiên bản giới hạn, mặc dù có được giới thiệu và bán chính thức ở VN nhưng số lượng người mua không nhiều, trên thị trường sau đó cũng rất ít thấy E72 Tím, gần như không có

Với hệ điều hành Symbian S60v3, Nokia E72 có thể cài thêm app, game, cài nhạc chuông, hack tương tự như Android hay iOS. Tuy nhiên, do "OVI Store" (một dạng Appstore) của Nokia quá èo uột, số lượng app trên Store quá ít nên cũng làm cho người tiêu dùng sau này ưu ái Android nhiều hơn.

Quảng cáo

Nút chính giữa hai nút Volume là nút "Push to Talk", một dịch vụ từ nhà mạng cho phép gọi điện thoại giống như bộ đàm. Đáng tiếc là dịch vụ này không có tại VN

Máy vẫn dùng cổng sạc đầu tròn nhỏ

Đây là một tính năng mà 7 năm sau đó, cả iPhone 7 cũng không có, cổng 3.5mm 😁

Quảng cáo

Camera 5 MP có AutoFocus, đèn LED Flash. Mặt lưng bằng nhôm thép, nắp lưng mở được

Pin của E72 rất tốt. Mình cũng dùng một con E72 màu đồng được vài năm, pin lúc nào cũng từ 4-5 ngày

Giao diện "App Drawer" của E72, app đa phần là phải chép file .sis/.sisx vào máy để cài chứ gần như không có khái niệm tải từ Appstore

328 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sslgvn
TÍCH CỰC
8 năm
2009 là đã có android đầu tiên con HTC dream

Còn iPhone thì đã có iPhone 3Gs

Con nokia này không biết symbian này đỉnh với ai vào thời đó =))
Hải6791
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sslgvn dạ thưa bạn hồi đó e72 còn nổi hơn ip đó bạn chắc bạn còn nhỏ tuổi
-K-
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Amuadi.Com Tmobile G1 với htc Dream là 1 , đổi tên thôi mà :0
@minhchauforever Xin lỗi bạn nhé. Năm 2009 thời của iphone 3gs, jailbreak máy rồi thì cài gì cũng có nha. Send hình,file qua bluetooth luôn nhé.
@sslgvn Bạn nhỏ còn quá trẻ để biết được đẳng cấp E72 thời đó hihi
oe oe
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đúng là kỷ niệm ùa về thật.
@oe oe Uhm, mình nhớ hồi năm 2010 mê lắm, muốn sở hữu một chiếc lắm, nhưng lúc đó làm gì có tiền đâu mà mua, đi vào thế giới di động chỉ cầm và bấm bấm mấy cái cho đỡ ghiền rồi lại để lại trên kệ. Mãi tới năm ngoái, mình mới quyết định mua một chiếc E72, xem như là kỷ niệm một thời để nhớ. Máy khá chắc chắn, sử dụng hơn 1 năm rồi mà chưa có vấn đề gì hết. Rất là thích, mặc dù đã có 1 chú Samsung A5 nhưng do đam mê nên đã đưa chiếc e72 này về với mình hơn 1 năm qua

>>> Mình mua tại đây nhé: Nokia E72

@trumco Mấy con này giờ toàn hàng Trung Quốc hết mà
Trời ơi! Ước mơ của tui 1 thời, khi còn xài Nokia 6610i có camera 0,X MB cùi bắp, nếu nhớ ko nhầm tên...
Cái điện thoại thông minh đầu tiên của tui là Nokia E63 bằng nhựa đỏ, bản cấp dưới của cái E72 bằng kim loại lung linh này...
Hồi đó đi đâu cũng gặp dòng E series có bàn phím QWERTY thần thánh này...
Mua về lướt web, nghe nhạc, chụp hình liên tục... rất khoái chí... vì xuất phát từ cái điện thoại cùi bắp chỉ nghe và gọi, màn hình trắng đen hột hột pixel xấu hoắc...
Cài này dùng hoài cổ thôi chứ xài lại chắn lắm!
Sau này sẽ đến lúc người ta nhìn những cái điện thoại iPhone 7+++ hay Android 7.X... đỉnh cao bây giờ cũng chán ngắt...
Lúc đó ko biết điện thoại nó ra cái giống gì, chắc cho phép hiển thị lên kính mắt, phóng hình 3D, màn hình gấp bung ra bự như cái tablet, chiếu laser lên bề mặt thành cái bàn phím, hay "anh chàng/cô nàng" AI trợ lý thông minh tuyệt đỉnh quá...
2008-htc G1 cha nội
Kennyrobyn
TÍCH CỰC
8 năm
@Serenade_apple Tên ở Mỹ là G1. Ở châu Á là Dream nhé
Đam mê một thời, 😕
Mac18
TÍCH CỰC
8 năm
Màu vàng đồng mới gọi là quý. Mà lại hàng tgdđ còn quý hơn. Chơi e72 chủ yếu mấy og đi săn hàng công ty màu đồng thôi
ides
CAO CẤP
8 năm
cũng chưa dc coi là cổ đâu ;)
vinh_moc
ĐẠI BÀNG
8 năm
nắp pin E72 bằng thép Mod ơi...:rolleyes::rolleyes:
ntherol
TÍCH CỰC
8 năm
Một thời để nhớ, một thời để yêu. Cảm ơn bạn rất nhiều về bài chia sẽ. Mình tin rằng có rất nhiều người có cùng cảm xúc này, trong đó có mình.
Một thời đam mê N-series của Nokia ...
Mình vẫn còn một E71 đen và E72 đồng, hàng giữ như mới.
Thực sự thì thích thiết kế chứ so sánh dòng này với blackberry thời điểm đó là không thể so sánh được. BB dùng cho công việc tốt hơn dòng E này nhiều.
@vicktorbui Minh dang tìm kiếm 1 e72 hang zin ngày xưa, nếu bạn kg còn muốn giữ nữa xin hãy chia xẻ lại cho mình nhé, chân thành cám ơn bạn. DT 0913 899 924
Tuan Serious
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vicktorbui Bán lại cho e con e72 😁
@DeeJay Bin Nguyễn Mình đang rất rất thích và đang tìm 1 e72 ngày xưa. Chỉ có điều mua hàng trôi nổi 2 cái rồi xài kg dc như ý, bạn kg còn lưu luyến nó nữa xin hay để lại cho mình nhé, thay bạn giữ xài mãi mãi. DT mình 0913 899 924.
Tuan Serious
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tranmaitrang72 bác bán bao nhiêu
Năm lớp 10 thích nhất con N gage. Tới đại học để dành được 1.500k, xin ba mẹ thêm 1.200k mua con 6300 mà vui mất ngủ cả đêm, giờ vẫn con dùng được.Mấy con S40, S60 dùng kỹ mấy cũng vấn đề pin phồng với loa thoại ngày càng nhỏ
NNK910
TÍCH CỰC
8 năm
@Nguyễn Thắng 89 thời cấp 3 mà có em 6300. 6303 thì thuộc hàng đại gia trong lớp rồi
congtu_88
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ôi cái thời nhìn thấy mà thèm nhỏ dãi 😃
anhdiepthu
ĐẠI BÀNG
8 năm
còn nhớ hồi sinh viên mua 2 chiếc E72 trong 3 tháng.vay tiền để mua rồi lại phải bán để trả nợ và rồi lại vay để mua lại và đều mua mới.Đơn giản vì thời điểm đó nó quá đỉnh
chip_prince
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhdiepthu dấu hiệu của bệnh tâm thần ?
marklost
TÍCH CỰC
8 năm
@chip_prince 😃 trước khi phát ngôn bác có suy nghĩ kỹ không ? đam mê của mỗi người mà bạn.
anhdiepthu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chip_prince vậy theo bạn thế nào là bình thường :rolleyes:
Màu nâu là đẹp nhất. Ngày trước rước em nó từ những ngày đầu ra mắt, dùng thời đó là sang chảnh và rất đẹp. Mỗi tội loa ngoài bé và chán còn lại mọi thứ đều tuyệt vời.
Vẫn thích thiết kế của E71 hơn.
thanhpt_2011
ĐẠI BÀNG
8 năm
E71 đỉnh hơn E72
theblues
TÍCH CỰC
8 năm
@thanhpt_2011 mình cũng thích e71 nhưng tiếc là nó ko có rắc 3.5mm hình như rắc 2.5

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019