Trên tay đồng hồ thể thao Garmin Vívoactive 3 music

31/7/2018 16:51Phản hồi: 98
Trên tay đồng hồ thể thao Garmin Vívoactive 3 music
Đầu tháng 6 vừa rồi Garmin đã bổ sung vào gia đình Vívoactive một thành viên mới đó chính là Garmin Vivoactive 3 music, thế hệ tiếp theo của Vivoactive 3 (đã từng được tinhte trên tay).
Mời các bạn xem video mở hộp và trên tay chiếc đồng hồ này:

Bản thân cái tên Vivoactive 3 music đã nói cho chúng ta biết nâng cấp chủ đạo của thế hệ này, đó chính là bổ sung bộ nhớ trong, cho phép người dùng chép nhạc trực tiếp vào đồng hồ để nghe thông qua tai nghe bluetooth. Mặc dù nói là chỉ bổ sung tính năng nghe nhạc, nhưng thực ra Garmin cũng đã thay đổi ngoại hình của Vívoactive 3 music một chút so với thế hệ trước.

1. Về kiểu dáng:

Thiết kế tổng thể của Garmin Vívoactive 3 music vẫn khá tương đồng với Vívoactive 3 đó là 43.1 x 43.1 x 13.6 mm. Tuy nhiên Garmin đã loại bỏ đi viền Bezel kim loại. Việc loại bỏ vòng Bezel bằng kim loại làm cho Active 3 music kém sang hơn thế hệ trước.

So sánh mặt của Vívoactive 3 music với kính cong tràn viền và mặt có vòng bezel kim loại của Fenix 5 (dây đỏ)

Thay vào đó Garmin đã trang bị mặt kính cường lực vát cong 2,5D phủ toàn bộ bề mặt của đồng hồ, giúp active 3 music có thao tác chạm vuốt thân thiện hơn hẳn người tiền nhiệm của mình. Garmin cho biết mặt kính này là “Chemically strengthened glass”, nôm na là kính cường lực của họ chứ không theo tiêu chuẩn hoặc của bên nào hết.
Vívoactive 3 music có trọng lượng rất nhẹ, chỉ 39 gram. Cảm giác đeo Vívoactive 3 music trên tay rất thân thiện, bạn gần như sẽ quên đi việc mình có đeo nó trên tay một cách nhanh chóng.

So sánh kích thước giữa Vívoactive 3 music mặt đồng hồ 43mm với Fenix 5 9 (dây đỏ) mặt đồng hồ 47mm

Garmin Vivoactive 3 music vẫn sử dụng dây đeo tiêu chuẩn 20mm, sử dụng cơ chế quick release để tháo ráp thay thế dễ dàng, nhanh chóng hơn.

Cơ chế tháo dây Quick Release của Vívoactive 3 music với cơ chế tháo dây Quick Fit của Fenix 5 (dây đỏ)

2. Về tính năng:
Vívoactive 3 music vẫn giữ lại những điểm ưu điểm của thế hệ trước như:
  • Có đầy đủ chức năng như một smartwatch bình thường (hiển thị cuộc gọi, tin nhắn, thông báo, nhắc nhở...)
  • Nó hiển thị font tiếng Việt đầy đủ (Vì sao mình phải nhấn mạnh vấn đề này, bởi vì nếu các bạn mua một chiếc đồng hồ Garmin không chính hãng thì có nguy cơ rất cao là chiếc đồng hồ đó không có font tiếng Việt, dẫn đến không hiển thị được bất cứ nội dung nào bằng Tiếng Việt).
  • Màn hình hiển thị có đường kính 30.4 mm, độ phân giải 240 x 240 pixels, đây cũng là độ phân giải cao nhất mà Garmin đang trang bị cho các thiết bị của họ. Màn hình vẫn áp dụng công nghệ “transflective memory-in-pixel” cho chất lượng hiển thị ngoài trời cực kì ấn tượng.

Quảng cáo

• Đồng hồ cũng được cài sẵn 15 môn thể thao phổ biến, trong nhà lẫn ngoài trời như: Chạy bộ; Đạp xe; Bơi hồ; Chạy bộ trên máy; Indoor Track; Đạp xe trong nhà; Đi bộ; Đi bộ trong nhà; Leo cầu thang; Gym Strength; Gym Cardio; Elliptical; Leo cầu thang trên máy; Chèo thuyền và Chèo thuyền trong nhà (có dụng cụ mô phỏng).
  • Nó cũng đo được thông số VO2 max, một trong những thông số cho biết sức bền của bạn khi chơi thể thao.
  • Chúng ta cũng có thể tạo được lịch trình tập luyện trên App Garmin connect hoặc tải trên web các giáo án tập luyện sau đó đồng bộ vào đồng hồ.
  • Một tính năng khác được Garmin nhấn mạnh đó là Garmin Pay (giống như Apple pay và Samsung Pay vậy) tuy nhiên hiện nay chức năng này chỉ mới được kích hoạt ở 21 quốc gia và rất tiếc là Việt Nam không nằm trong số đó.
  • Mình đã sử dụng chiếc đồng hồ này được 1 tuần. Pin của nó sử dụng trong điều kiện hỗn hợp được khoảng 5 ngày (mình có chơi thể thao 3 lần, mỗi lần khoảng 20-40 phút).

Ngoài những thứ trên thì tính năng cho phép chép nhạc trực tiếp vào đồng hồ là cải tiến quan trọng nhất trên thế hệ này. Vívoactive 3 music được trang bị 4G bộ nhớ trong phục vụ cho việc lưu trữ nhạc. Thao tác chép nhạc từ máy tính vào đồng hồ cũng như kết nối với tai nghe bluetooth đều hết sức đơn giản và nhanh chóng. Tính tiện dụng của việc nghe nhạc trực tiếp từ đồng hồ thì quá tuyệt vời rồi, các bạn không phải mang thêm theo mình một cái điện thoại nặng nề và cồng kềnh.

Có một điểm các bạn cần lưu ý đó là Vivoactive 3 music đã bị loại bỏ dải cảm ứng bên hông mặt đồng hồ. Cũng chính vì vậy mà Garmin loại bỏ luôn khả năng xoay mặt đồng đồ trên model này.

3. Một số ý kiến của cá nhân mình khi trải nghiệm việc chơi thể thao với chiếc Vívoactive 3 music này đó là:

Quảng cáo

• Trọng lượng nhẹ, mặt đồng hồ kích thước vừa phải, cho cảm giác đeo cực kỳ dễ chịu và thoải mái.
  • Thao tác chạm vuốt trong lúc chơi thể thao linh hoạt và mượt mà. Trừ lúc bơi hoặc ướt đẫm nước thì cảm ứng mới không sử dụng được, còn hơi ướt ướt thì vẫn phản hồi tốt.
  • GPS bắt có vẻ hơi chậm (so với con Fenix 5 mà mình đang dùng).
  • Kết nối bluetooth để phát nhạc từ đồng hồ đến tai nghe ổn định, thao tác chạm vuốt để qua bài dễ dàng (tuy nhiên mình thường thao tác trên tai nghe nhiều hơn).
  • Dây đeo với hoạ tiết nhiều lỗ nhỏ trên bề mặt nên dễ bám bẩn (nhất là thuốc khử trùng của nước hồ bơi).
Vivoactive 3 music có giá bán lẻ tại US là 299$, một cái giá khá là cạnh tranh với những tính năng mà nó được trang bị. Hy vọng các bạn có thêm được một sự lựa chọn cho mình.
Nếu có gì thắc mắc trong cách sử dụng hoặc tính năng của đồng hồ này, các bạn cứ comment ở dưới topic, mình sẽ cố gắng giải đáp cho các bạn.

Cám ơn Techzones đã cho mình mượn đồng hồ để trên tay.​
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đồng hồ đẹp, nhiều chức năng cho thể thao. Cái GPS Long thử sync 2 đồng hồ xong, rồi ra chạy xem bắt GPS có ổn định ko? Mình thấy những dòng cấp thấp của đồng hồ GPS nếu lâu ngày ko chạy thì bắt GPS cực chậm.

P/s: Chào Long, Thúy có gửi lời là tay trên hơi nhiều lông :v
@dinhtrung1810 Thúy có thích nhiều lông ko 😁
@adagioleonard tùy chỗ nhiều lông thôi phariko Thúy :D
Tuankts2.0
TÍCH CỰC
6 năm
@dinhtrung1810 Chổ khác còn nhiều lông hơn nữa đấy Thuý 😆
mrcuongth
TÍCH CỰC
6 năm
Quá xấu. 2/10 so với Apple Watch.
@mrcuongth Hình như ngược chỉ số rồi đó bạn.
@thanh.vohong 10/2 so với Apple Watch, like tôi đi nhé 😁
@mrcuongth 1 cái hầm hố chuyên dành cho dân thể thao 1 cái dành cho đàn bà hoặc đám gay sao mà so xấu đẹp dc
Con này đẹp vừa tay mình
ronaldomu
TÍCH CỰC
6 năm
Sợ nhất cái loại kính 2.5D này. Nhìn thì đẹp mà xài (nhất là vận động) va 1 phát là đi luôn cái màn hình ~~ Thà viền kim loại như Active3 vừa sang lại vừa an toàn hơn!
@ronaldomu Bác nói chuẩn! Em dùng nó hồi hộp muốn chết luôn. Mong manh kiểu con Apple Watch ấy
ronaldomu
TÍCH CỰC
6 năm
@Trần Hoàng Long. Thôi quay lại với dòng viền kim loại cho chắc ăn =))
@ronaldomu Con Fenix 5 trong hình là của mình đang đeo đấy. Viền kim loại nên cứu được va đập mấy lần! 😃
@ronaldomu Con Fenix 5 trong hình là của mình đang đeo đấy. Viền kim loại nên cứu được va đập mấy lần! 😃
ronaldomu
TÍCH CỰC
6 năm
@Trần Hoàng Long. Dòng Fenix thì khỏi chê rồi 😃 Build cứng cáp chắc chắn
Chắc vẫn phài chờ Apple Watch tiếp theo thôi :3
@JoseyHan Còn hơn 1 tháng nữa thôi! 😃
@Trần Hoàng Long. hihi ! nhanh nhanh còn bán cái SR3 lên đời =))
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
hiển thị ngoài nắng chán quá nhỉ
@binhyen102 Do mình đứng ngoài trời nhiều bóng cây nên loang lổ vậy thôi bạn. Chứ nhìn vẫn ngon lành nhé.
Mặt kính có dễ trầy k a?
@WesleyNguyen1411 Kính do Garmin tự sản xuất nên mình không biết tiêu chuẩn nó như thế nào! Nhưng loại kính cong 2,5D này thì hơi mong manh chút.
@Trần Hoàng Long. Nhìn ghê ghê quá.
Xấu hơn bản thường
namtrung70
TÍCH CỰC
6 năm
Thích
Đồ chơi

@Chim lạc Ngày mai hy vọng có thế hệ tiếp theo! 😃
@Chim lạc Xin info đồng hồ trong hình
@Trần Hoàng Long. Khả năng phai chờ đến cuối tháng mới có.
lom_comsg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Chim lạc tay loe ngoe vài cọng long con cũng khoe :eek:😁:D
thienlyxinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đến giờ vẫn chưa thấy đc một cái smartwatch nào đẹp cả. Có apple watch là đỡ xấu nhất, nhưng lại là mặt vuông. Còn lại cái nào mặt cũng to và dầy, phù hợp với người tay to, tập thể thao. Người nào dáng hơi ốm, mảnh mai, ăn mặc kiểu chải chuốt thì chẳng kiếm đc cái nào phù hợp cả (mình cũng tập gym nhưng ko thích đồng hồ dáng thể thao).
@thienlyxinh Có lẽ đồng hồ thiết kế lai sẽ giải quyết được nhu cầu của bạn!
ba tau
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đeo Garmin tới Fenix 5, mà log tập như vậy thì chỉ có đeo chơi, đeo quảng cáo thôi chứ ko phải mục đích chính là tập.
@ba tau Mình chạy bộ được 2 năm rồi, tháng 7 vừa rồi thì mình đang dính chấn thương gân gót chân nên buộc phải giảm mileage xuống thôi! Chứ bình thường mình cũng cố gắng tập đều, duy trì khoảng 40-50km/ tuần. 😁
ba tau
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trần Hoàng Long. Bạn chơi triathlon chưa? Lên luôn cho nó toàn diện!
@ba tau Hic! Bơi thì mình khá rồi! Còn chưa có tiền tậu xe đạp bạn ơi! :v
ronaldomu
TÍCH CỰC
6 năm
@Trần Hoàng Long. 40-50km/tuần là ngon lành rồi hehe Mình chỉ 30 thôi
golizza
TÍCH CỰC
6 năm
the art à
@golizza Haha! Vậy mà bạn cũng nhận ra được hả? 😁
golizza
TÍCH CỰC
6 năm
@Trần Hoàng Long. haha, view giống nhau mà
mydiep
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói thẳng thì đồng hồ thông minh chưa đạt được đẳng cấp 1 cái đồng hồ thực sự. Chắc cần nhiều năm nữa
@mydiep Đẳng cấp ấy là gì hả bạn?
thienlyxinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đồng hồ lai thì lại kém smart quá. Ko lẽ ko có cái smartwatch nào đầy đủ chức năng, full cảm ứng mà mặt và dây có thể nhỏ hơn, mỏng hơn chút ? Smartwatch ra cũng vài năm rồi mà tiến bộ chậm quá
hunterval
TÍCH CỰC
6 năm
Không biết bác chủ có thể nói rõ cách hoạt động của 15 môn thể thao cài sẵn đc ko ạ
@hunterval Mô tả chi tiết từng môn hoạt động như thế nào hay sao bạn?
@Trần Hoàng Long. Nó có đo thông số môn cardio trên giường ko bác 😁 :D
@adagioleonard Vãi bác! Haha
skillshort
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dòng đồng hồ cho thể thao mà cảm ứng sợ nhất lúc ra nhiều mồ hôi là nghỉ dùng luôn. Các bác cứ chê nó xấu chứ thử con fenix 5 hay 5s thì biết. Apple watch không theo được.
@Trần Hoàng Long. Fenix 5 giá 15 củ. Đắt lòi asdfasdfjlask, đắt vãi 😁
skillshort
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trần Hoàng Long. Giờ con 5+ có 16 triệu thôi mà bác 😁
@skillshort Bác mua ở đâu thế?
skillshort
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trần Hoàng Long. Thương gia bán đầy mà. Hàng FPT trading luông. Mua của shop thì bao giờ chả đắt 😆
gr3man
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thêm được cái music tiện phết, cơ mà mấy con tầm giá này của garmin đều không hỗ trợ chơi tri nhỉ, mấy con chơi tri đắt quá 😔, rõ ràng có cái gps mà lại đếch đo được open swimming, toàn cắt bớt tính năng làm giá.
@gr3man Mình cũng cùng thắc mắc với bạn. Hôm đầu lấy về mình kết nối với cái đai tim rời của mình để chạy bộ, vẫn kết nối được bình thường nhưng hóa ra là nó ko work với nhau. Cũng ko hỗ trợ môn Tri (chính xác là ko hỗ trợ Open water), mình nghĩ có lẽ liên quan đến vấn đề chống ăn mòn của nước biển nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019