Trên tay Dongle DAC nhập môn ngon, bổ, rẻ, bền, đẹp: FiiO KA11, chỉ 850k

HThanhLoi
23/5/2024 8:18Phản hồi: 66
Trên tay Dongle DAC nhập môn ngon, bổ, rẻ, bền, đẹp: FiiO KA11, chỉ 850k
KA11 là USB DAC dạng dongle truyền thống với hai đầu nối liền bằng dây cáp không thể tháo rời. Toàn bộ sản phẩm được phủ hợp kim nhôm và magie, trong khi dây cáp được bọc chất liệu giống như nylon (paracord) nên cực kì bền bỉ.

FiiO-KA11-tinhte (14).jpg

Dongle Dac này rất dễ sử dụng chỉ cần cắm là có thể sử dụng ngay. Cổng input có 2 phiên bản Type-C hoặc Lightning người dùng có thể cắm vào iPhone, Android hay PC Laptop cổng output là 3.5mm để cắm tai nghe hoặc ra loa vi tính rất tiện dụng.

FiiO-KA11-tinhte (9).jpg

LED RGB nằm ngay bên cạnh tên "FiiO" trên dongle. Màu sắc của đèn LED đại diện cho mức giải mã: Xanh dương - PCM dưới 48kHz; Vàng - PCM trên 48kHz; Xanh lá - DSD. Thiết bị hỗ trợ PCM 32-bit/384kHz và DSD256.

FiiO-KA11-tinhte (13).jpg

Như bạn có thể thấy từ ảnh chụp màn hình, app cho phép bạn điều chỉnh cấu hình đèn LED, chuyển đổi giữa các chế độ UAC 1.0 và UAC 2.0 và sửa đổi các bộ lọc kỹ thuật số.

USB Audio Class: KA11 hỗ trợ cả khả năng tương thích UAC 1.0 và UAC 2.0. UAC là giao thức được cổng USB sử dụng để xử lý các tệp tin âm thanh độ phân giải cao. UAC 1.0 có thể xử lý các tệp PCM lên đến 24 bit/96 kHz, trong khi UAC 2.0 có thể xử lý các tệp lớn hơn, chẳng hạn như PCM 32 bit/384 kHz hoặc tệp DSD256.

8245073-tinhte-fiio-KA11-dongle-dac.webp

KA11 sử dụng chip DAC Cirrus Logic CS43131 cho chất lượng âm thanh trong trẻo, rõ ràng. Con này tiếng khá là dễ nghe vì dải bass của nó cũng ấm, tròn nhẹ, theo mình là nó hơi thiếu độ sâu và không được chắc lắm, nếu bạn nghe nhạc pop, nhạc trữ tình có tempo tầm 100 thì vẫn okela. Có thể phối ghép tốt với tai nghe có âm thanh vốn sáng và có dải trung âm cao bị chói gắt quá độ vì trung âm cao em này vừa ngọt, lại được tiết chế rất mịn mà dịu dàng. Ngoài ra nền âm của KA11 cũng tốt, do DAC chỉ có 3.5mm output, mình dùng với nhiều tai nghe như IE 100 Pro, JH3, IE 600 cũng không thấy nhiễu nền hay ù xì.

Dac có công suất lên đến 200mw cho trở kháng là 32ohm cho phép các bạn sử dụng tất cả các tai nghe in-ear entry level trên thị trường, trừ một số fullsize hoặc tai nghe quá khó kéo.

Quảng cáo

Nói chung
  • Em KA11 này cực kì dễ xài, chỉ cắm vào điện thoại là nghe nhạc ngon lành
  • Nhược điểm đối với mình có lẽ chỉ là em này không hỗ trợ microphone, nên microphone trên tai nghe cơ bản là vô dụng. Nhưng xét mức giá là 850k cũng như những ưu điểm của em này thì tạm chấp nhận được.
  • Ngoài ra, tai mỗi người mỗi khác nên anh em nên mang tai nghe của anh em đến các đại lý để trải nghiệm trực tiếp xem có phù hợp gu nhạc mình không.
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@thienduongld Ý bạn là thuế thu nhập của shop bên tàu hả? Cái đó thì đúng là khó thật.
layhon
TÍCH CỰC
22 ngày
@thienduongld Nó làm thủ tục hải quan đầy đủ. Nếu có thuế thì đóng luôn từ lúc nhập khẩu rồi.
@vqt907 Nó đóng cho shopee , shoipee lại đóng cho nhà nước thì trốn kiểu gì ?
baamboobee
ĐẠI BÀNG
19 ngày
@Epio Thì đương nhiên r, còn shop chính hãng VN ng ta nhập về b đc bảo hành nhanh hơn thì giá chát hơn là đúng r 😆
Mua cái này sài con tai nghe AKG 119K có đc ko ạ? 😆
@Asura Balbalta Tai Samsung S8 à bạn? Nếu mua đc tai chuẩn thì tai đó khá hay chứ ko cùi đâu.
@AudioScience vẫn thua xa cắm jack 3.5 trên đt sony bác nhỉ
@AudioScience S10 bác ạ 😆
@Asura Balbalta Cũng giống tai S8, S9 thôi mà. Quan trọng mua được đúng hàng Samsung không hay là Chị na thôi.
này không biết ngon không chắc phải test mới biết được
này đi với tai nào ngon lành vậy bạn, quanh quẩn 3tr là êm
HThanhLoi
ĐẠI BÀNG
17 ngày
@xecatang Ra shop test cho chắc á bác ơi
quá ổn
Với mình, việc thiếu mic là quá bất tiện.
HThanhLoi
ĐẠI BÀNG
18 ngày
@iáT Tài Vậy bác tham khảo JA11 đi, có mic mà giá có 400k à
johnnovi
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Dongle Apple (200k shopppe) đỉnh hơn và giá phải chăng.
@johnnovi Mơ, đang xài 2 con. Con Ka11 chi tiết và bass tốt, con apple đeo chả nghe tí bass nào chán òm.
johnnovi
ĐẠI BÀNG
22 ngày
@king_of_mar1311 À thì ra tai nghe của bạn cần Amp, nói vậy bạn tự hiểu nhé 😁
@king_of_mar1311 Dongle của Apple xài trên android sẽ ko max công suất được nhé
Ko thích kiểu dạng dây thế này. Dùng 1 thời gian bị đứt dây ngầm. Thà dạng dongle có lỗ 3.5 dùng bền hơn
Chưa hiểu lắm về mấy cái dây DAC như này, cho hỏi là mấy con máy xiaomi hồi đó trong hộp nó có cái dây type c ra 3.5 thì nó cũng là dây DAC giống vầy hay sao
SilverA
TÍCH CỰC
22 ngày
@chocolate12345 Mình ko dùng nên ko rõ nhưng theo mình biết trên thị trường hiện nay có 2 hình thức xuất âm thanh qua cổng type C. 1 là xuất analog (Nó vẫn giống cổng 3.5 truyền thống chỉ khác là “hình dáng” cổng kết nối nó là type C - Giống mấy điện thoại cục gạch ngày xưa thời 3.5 chưa phổ biến). Loại này thì dongle chỉ là apdater chuyển đổi chân cắm, ko có DAC hoặc tai nghe Type C ko DAC vẫn dùng bt.
Loại 2 là chỉ xuất tín hiệu digital thì bắt buộc dongle hoặc tai nghe type C phải có DAC tích hợp.
@chocolate12345 Mấy máy giá rẻ của TQ thì thường nó xuất tín hiệu analog ra cổng C, không phải digital nên cái dongle chỉ đơn giản là adapter thôi, không phải DAC.
@chocolate12345 Cái dây type-c ra 3.5mm của điện thoại cũng là DAC như mấy cái Dongle này thôi. Chúng khác nhau ở mạch xử lý và vật liệu chế tạo nên cho ra chất lượng âm thanh sẽ khác nhau.
baamboobee
ĐẠI BÀNG
19 ngày
@chocolate12345 Đúng r b, nguyên lý hoạt động thì như nhau nhưng mấy cái đắt này nó dùng chip vs cả mạch ngon hơn các kiểu thì cho chất lượng cao hơn ấy 😆 hiểu đơn giản là vậy
Mấy ô trên tinh tế hay sài đồ Fiio nhỉ.
Tính ra P/P Fiio ko ngon lắm
@pro744 Fiio được cái rẻ mà chất lượng cũng ổn.
@pro744 Xưa đc mấy cái dongle bluetooth cũng cũng, giờ ngáo giá quá.
@thienvuong192 Gây dựng đc tí danh tiếng rồi nên giờ ngáo giá, build không xịn như các đối thủ.
Mình thì nếu nghe chống điếc mình dùng sợi Apple, vừa ngon bổ rẻ đúng nghĩa. Còn nếu nghe nghiêm túc hơn thì mình dùng DAC để bàn, ko dùng mấy con này lỡ cỡ.
@AudioScience mình cũng có mấy cọng cắm để luôn vào tai nghe, hehe.
Nem7
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Chọn Shanling mà chơi Fiio dòng cao còn được dòng thấp chán lắm
@Nem7 Tầm tiền con này mình cũng sẽ tham khảo UA1S hoặc hiby FC1, mình thích loại dây usb rời hơn là dây liền.
Đang dùng và mình cảm thấy trải nghiệm giống mod đã miêu tả trừ việc mình dùng tai nghe có mic thì vẫn sử dụng đc mic, ko rõ ý của mod là sao. 1 nhược điểm của con này là mau nóng và khá nóng. Ngoài ra ko tốn pin mấy
Đang cắm con này dùng với cổng aux trên xe ô tô. Cảm giác chất âm cải thiện rõ, khỏi cần độ
@king_of_mar1311 Ủa là sao bạn, con này nó chân C hoặc lightning mà bạn dùng với cổng aux trên ô tô?
layhon
TÍCH CỰC
22 ngày
@HaiChin thì dùng dây 2 đầu 3.5 chứ sao nữa.
tronbeck
ĐẠI BÀNG
22 ngày
cần bán 500k, vì k0 kéo được con tai nghe đang dùng
@tronbeck của bạn type C hay lightnight zạ?
tronbeck
ĐẠI BÀNG
19 ngày
@quangminh3110 type C bạn à
SuSam91917
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Tầm giá khoảng 1tr có lựa chọn nào tốt hơn nữa không các bạn?
Vumep73
ĐẠI BÀNG
22 ngày
@SuSam91917 1tr hàng new không có con nào tốt hơn đâu bác
miennau
ĐẠI BÀNG
22 ngày
@SuSam91917 Moondrop dawn pro mình gửi link bên trên ấy
SuSam91917
ĐẠI BÀNG
19 ngày
@miennau bọn shanling có chơi đc ko bạn?
phuan
TÍCH CỰC
22 ngày
Ngon nha anh em. Cổng 3.5 mm thường mà công suất đó là khá lắm. Khỏi thay dây Bal hay mod jack Bal .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019