Trên tay Harley-Davidson Forty-Eight - giá từ 479 triệu, chạy ngầu, phù hợp đi phố

su béo béo
12/5/2020 9:38Phản hồi: 177
Trên tay Harley-Davidson Forty-Eight - giá từ 479 triệu, chạy ngầu, phù hợp đi phố
  • Harley-Davidson (H-D) Forty-Eight (48) là một trong những mẫu xe của dòng Sporster.
  • Chiếc 48 này có giá từ 479 triệu đồng tuỳ theo màu sắc.
  • Bình xăng có dung tích 7 lít, phù hợp đi trong phố, đi xa sẽ phải đổ xăng nhiều.
  • Mình có chạy thử thấy xe tuy mạnh nhưng rất rung, tiếng pô và tiếng máy nghe đã.
  • Anh em có thể trao đổi thêm với nhau về xe tại Tinhte.vn/xe.

Harley-Davidson có 2 dòng xe chính: Sportster và Softail. Sportster có các dòng như Iron 1200, Iron 883, 1200 custom, forty-eight, Roadster và Superlow. Còn Softail là những mẫu xe to đùng anh em hay thấy chạy ngoài đường với những âm thanh lớn.

Chiếc Forty-Eight 2020 mình trên tay có giá từ 479 triệu đồng, rẻ hơn so với trước đây hơn 100 triệu. Từ đầu năm 2019, giá xe của nhà H-D đã giảm đi rất nhiều so với những năm trước. Chiếc 48 ngày trước có giá gần 600 triệu đồng, bây giờ với mức giá giảm nhiều giúp anh em có thể tiếp cận với đam mê của mình gần hơn.

Nhìn từ phía trước tới, chiếc 48 nổi bật với cặp phuộc lớn, bóng loáng, lốp xe to cùng với đèn tròn đặc trưng của mình. Đèn của xe là loại halogen, xi-nhan đặt ở phía trên của ti phuộc. Phuộc xe với 2 ti phuộc lớn sáng bóng, theo như mình biết ở những phiên bản trước đây khi những chiếc 48 này sử dụng bánh căm thì ti phuộc có phần nhỏ hơn.

Mâm xe là loại 9 chấu đôi với kích thước 16 inch, lốp trước của xe có kích thước 130/90, còn lốp sau có kích thước 150/80. Hệ thống phanh trước là loại phanh dĩa đôi, sau là dĩa đơn và được trang bị ABS cho cả 2 kênh. Để làm chiếc xe có phần classic, ABS của xe không có răng đọc như thông thường mà được do bằng bạc đạn.

Nhìn từ bên hông tới, chiếc 48 cực kì ấn tượng với phong cách classic của mình cùng với hệ thống xả so-le rất đẹp. Tuy nhiên, chiếc xe mình trên tay đã không còn pô zin nữa mà đã được độ pô Cobra. Pô zin của xe nhìn cũng tương tự như vậy, tuy nhiên bên trong được sơn màu đen còn bên ngoài được bọc một lớp chrome sáng bóng. Mình có test tiếng pô độ trong video, anh em nào muốn nghe có thể vào coi nha.

Chiếc H-D 48 được trang bị động cơ V-Twin Evolution với dung tích 1.202 cc, làm mát bằng gió. Động cơ này cho công suât 60 mã lực và mô-men xoắn cực đại đạt 96 Nm. Động cơ được thiết kế lộ ra ngoài nhìn cũng rất gì và này nọ, cục tròn tròn đen bóng ngay động cơ đó chính là lọc gió. Mình thì chỉ cần nghe tiếng thôi cũng có thể đoán ra được là có một chiếc Harley sắp đi qua bởi vì tiếng động cơ và tiếng pô rất đặc trưng, không lẫn đi đâu được cả.

Quảng cáo

Harley-Davidson Forty-Eight được trang bị bình xăng hình hạt đậu phộng nhìn rất cưng với dung tích 7,9 lít. Mình thấy dung tích này khá nhỏ so với tổng thể của xe, mức tiêu hao nhiên liệu của xe là 4,9 lít/100km. Tuy nhiên, với pô độ cùng với hệ thống giao thông phức tạp của Việt Nam, mình nghĩ xe sẽ có mà đạt được con số đó.

Theo mình thấy yên của chiếc 48 hình giọt nước, làm bằng da rất êm, ngồi cực kì sướng mông. Chiều cao yên 665 mm rất thoải mái cho anh em nào chiều cao khiêm tốn. Mình cao gần 1m7 ngồi rất thoải mái, chống chân cũng như hi chuyển nhẹ nhàng. Khoảng cách từ phần yên lên đến chỗ gác chân cũng thoải mái, mình ngồi không bị mỏi chân.

Phần nắp bình xăng, nắp nhớt cũng như nơi đựng bình ắc-quy được thiết kế để mở ra rất dễ dàng. Với nắp nhớt, anh em chỉ cần ấn vào sau đó xoay và mở ra, để đóng thì làm ngược lại, xoay vào sau đó ấn. Nắp bình xăng chỉ cần vặn là ra thôi anh em, không cần phải sử dụng chìa khoá. Anh em nào muốn an toàn hơn thì độ thêm phần nắp bình xăng có khoá. Hộc dựng ắc-quy xài chốt, mở ra là xong.

Quảng cáo

Xe không sử dụng chìa khoá bình thường mà xài chìa khoá thông mình còn được gọi là Fob. Trên đây không có nút bấm gì cả, thao tác rất đơn giản, anh em lại gần xe thì nó sẽ tự mở, còn khi anh em rời xa xe thì nó sẽ ngắt kết nối với xe. Ngoài ra, nếu như anh em có bị rơi hay quên mang Fob vẫn có thể khởi động xe được bằng cách nhập pass vào bảng đồng hồ. Pass này anh em với hãng sẽ tự cài đặt nha, chỉ cần thao tác bằng 2 nút xi-nhan nhập vào thôi. Nếu đúng thì nổ máy đi bình thường, sai thì nó sẽ báo động bằng cách chớp đèn.

Ghi-đông của 48 có độ dài khá vừa vặn với mình. Có một điểm mình khá thích thú ở trên những chiếc Harley là việc 2 bên cùm ghi-đông rất đối xứng với nhau, chỉ khác chức năng thôi. Xi-nhan thay vì sử dụng chung cụm nút thì lại được tách ra 2 bên, của bên nào nhấn bên đó. Kính xe cũng không nằm phía trên như những chiếc xe thông thường mà được đưa xuống phía dưới.

Bảng đồng hồ của xe cũng giống như bao phiên bản trước với hình tròn đặc trưng. Trên đây hiển thị tốc độ bằng kim còn vòng tua được hiển thị phía bên trong đồng hồ LCD nhỏ bên dưới. Điều này hơi ngược so với những chiếc xe khác đúng không anh em? Có thể với những người chạy H-D thì chiếc đồng hồ chỉ cần như vậy là quá đủ.

Còn về phần trải nghiệm, mình mới chỉ chạy trong một khoảng thời gian ngắn nên chỉ nói những gì mà mình cảm nhận ban đầu. Chiếc xe rất mạnh, mình công nhận điều này, với động cơ 1.200 cc và nổi tiếng với việc đạt mức mo-men xoắn cao ở vòng tua thấp nên đề pa rất mạnh mẽ. Có nhiều lúc mình giật mình vì chỉ nhích ga mà xe lại chồm lên phía trước một cách rất mạnh mẽ. Động cơ được gác lên trên phần khung nên cực kì rung, mình chạy mà rần hết cả người. Tuy nhiên, đây là điểm đặc trưng của dòng Sportster của H-D rồi nên cũng không có gì lạ lẫm. Dòng Softail mình chưa được trải nghiệm nên chưa biết như thế nào, hẹn anh em vào bài viết khác vậy.

Tư thế ngồi của chiếc 48 này làm mình cảm thấy khá đau lưng, nếu như để đi xe với mình chắc không thể. Mình chạy em này chỉ dùng đi trong phố cà phê thôi. Phuộc xe theo mình thì khá cứng và tưng khi qua ổ gà hoặc những gờ ngang đường. Tuy nhiên, mình thấy chiếc yên đã giúp mình êm ái hơn, chiếc yên da phải nói rất êm. Khả năng linh hoạt cũng như vào cua theo mình ở mức ổn, xe nặng và đòn xe khá dài nên khi vô cua mình có cảm giác hơi chuyếnh.

Cám ơn Harley-Davidson of Saigon, Phú Mỹ Hưng, Q.7 đã cho mình mượn xe để làm trên tay cho anh em.
177 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá ngầu, dành cho dân sành điệu 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
kukumalu2509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MinhHy Nguyen Chín chưa :> vậy giờ chuyển giới rồi ah 😆 Cmt như đúng rồi
@longt61 Lạy thánh Cốt đầy lỗi đó bên số hoá luôn... cái qq j cũng âu mĩ đức và cái kết là toy vô địch 😂
@kukumalu2509 Chỉ là ví von thôi. Bắt bẻ căng thế
longt61
TÍCH CỰC
4 năm
@Bão Sài Gòn Thế mới là linh vật cần được bảo tồn chứ bác
Híu Mụp
TÍCH CỰC
4 năm
đi phố hợp lý hơn mấy em touring rồi 😁
@Híu Mụp Mình đã đi con này. Đi phượt xa không bằng mấy chiêc touring được. Đi xốc vì nhẹ cân, nếu người Vuệt đi phải đổi phuộc. Chỉ hợp mấy anh tây cao to, nặng ký
libieu
CAO CẤP
4 năm
@WXYZ chắc nó phải ngon hơn cái máy chạy cơm của mình rồi , 100km bèo bèo cũng phải 600 chén cơm 😆)
maihokza
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Híu Mụp xe có thể lắp thêm yên sau để gấu được không?
@maihokza lắp đc : )
Hôm qua thứ 3 hóng mãi ko thấy có game gì mod @su béo béo
Vinh su gờ đát đy!
Harley chả có em nào đi phố phù hợp, chỉ là miễn cưỡng chạy cho xong việc cần làm thôi
@palmtj27 bác có lấy xe bô êm hơn rước nó đi ăn bánh cuốn ko
@Nguyễn Thắng 89 ah thẩm mỹ bọn tây lông nó kỳ lắm , nó khoái mấy con mặt già da đen đen lùn lùn ms lạ
@palmtj27 ôi thế thì bánh mỳ cũng ko nên cho ăn
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@NDC9057 Căng quá bác
mặc quần đùi đi xe này về đến nhà tự nhiên có xúc xích nướng trứng cút nhậu chơi
namct_sn
TÍCH CỰC
4 năm
@caffeinezzZ harley mặc quần đùi bth bác ơi, ducati mặc quần đùi mới căng
Tôi phản đối, clip 11 phút mà có 1 2 phút tiếng máy huhu
@P.W 😔 ôi anh ơi. Thời lượng có hạn
trongtri27
ĐẠI BÀNG
4 năm
auto đập chai...
@trongtri27 Mod hơi bé so với cái xe, ngồi chân tay đều với nhìn chán chết
rất cơ bắp rất hầm hố
Đi hơn 100km hết xăng. Con này hết xăng giữa đường thì gọi cứu hộ chứ đẩy là hơi mệt
Forty Eight thì có lẽ là một chiếc xe không phải bàn nhiều nữa, kêt cả động cơ và trang bị. Tuy nhiên nếu để đi thoải mái trải nghiệm cần chỉnh một số thứ như pô, yên, pat biển số..tuỳ trường hợp
w810i
CAO CẤP
4 năm
@laingockien Ko bàn nhiều theo ý bác là vì chả có trang bị gì để bàn đúng ko? 😁
@w810i Mua về để mà đi được đáp ứng đủ nhu cầu thì mệt lắm, bọn mình vẫn nói đùa với nhau: Mua harley về chỉ mua cái khung với cỗ máy thôi
w810i
CAO CẤP
4 năm
@laingockien Đúng rồi, custom mới là cái thú chính, bản chất của việc chơi xe classic là vậy. Ấy thế mà mấy bố chơi xe online cứ so nào là công suất, nào là bình xăng, nào là công nghệ...
Ấy vậy mà nhét vô tay hơn tỏi thì lại xách đi mua Camry, đến lạ 😁
dưới mông con này hợp hơn ad
Tay ngắn quá
BBW
TÍCH CỰC
4 năm
Đi phantom vẫn ngon hơn, bô xe bọn Mỹ làm quá ồn, không phù hợp đô thị VN
w810i
CAO CẤP
4 năm
@BBW Pô zin của HD khéo còn êm hơn Honda nhiều đấy ạ, chiếc trên bài là pô độ rồi
mnhutsg
TÍCH CỰC
4 năm
ngầu như trái bầu luôn 😁
giacay
TÍCH CỰC
4 năm
xe này đi phố chắc bỏng chân + mỏi người
Bình xăng có 7 lít là nản rồi ... haizzz
@Bão Sài Gòn Xe chà bá mà bình xăng hẹo quá. Ít cũng phải 15l mới bõ.
iáT Tài
TÍCH CỰC
4 năm
@Bão Sài Gòn Ít thật, nhưng vs giá xăng như hiện tại đi đã quá. Đang tính chắc mua nguyên xe xăng về chôn đất đi dần.
@Bão Sài Gòn có thể độ lên bình 3.8 ,so với 2.1 stock .nhưng dáng peanut mới là signature của 48
chạy 100-120km ,vô nghỉ đổ xăng là vừa
nó là trải nghiệm ,phong cách .thích đua bơi thì ko hợp harley : )
@songoku_1206 có thể lên thùng custom 3.8 ,tầm 15l ,nhưng dáng xe sẽ hơi xấu
@songoku_1206 100 cây thì đi đâu dc kkk
Xe đẹp, e cũng muốn một chiếc nhưng chưa có tiền, đi xe đạ tiếp vậy
Trituong
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mơ ước cũng chỉ là ước mơ mà thôi hic..
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@Trituong Chỉ ngắm thôi,xa tầm với

Xu hướng