Trên tay kính XREAL Air và bộ điều khiển XREAL Beam: màn hình ngoài 200 inch Full HD

MinhTriND
19/8/2023 5:3Phản hồi: 59
Trên tay kính XREAL Air và bộ điều khiển XREAL Beam: màn hình ngoài 200 inch Full HD
XREAL Air là 1 chiếc kính giúp mở rộng không gian của thiết bị mà anh em đang sử dụng như máy tính, smartphone hay máy chơi game, thông qua việc hiển thị 1 màn hình hiển thị kích cỡ khoảng 200 inch khi đeo gần mắt và độ phân giải Full HD. Đây sẽ là giải pháp cho những ai muốn sử dụng màn hình ngoài nhưng không muốn cho người khác biết mình đang xem gì, hoặc phục vụ cho nhu cầu giải trí.

Cảm ơn Gió Biển đã cho Tinh tế mượn sản phẩm.

Gần đây, XREAL ra mắt thêm XREAL Beam, có thể ví như trung tâm điều khiển để giúp kết nối không dây XREAL Air với các thiết bị khác, đồng thời hướng tới việc có thể sử dụng mà không cần phải có thiết bị ngoài luôn.

XREAL Air

Trông giống như mọi chiếc kính mát thông thường nhưng có thêm vài chi tiết cầu kỳ hơn. Phần gọng có 2 loa nhỏ 2 bên, nút tăng giảm độ sáng màn hình và nút tắt/mở nguồn. Ngoài ra phần tròng kính, có thêm điểm đặc biệt ở phần trong màn hình dày và lồi ra. Phần nối giữ gọng và ve kính cũng dài ra hơn.

Nên khi đeo vào sẽ có cảm giác kính bị đẩy ra xa mặt, nặng nề và hơi đau cấn khi đeo lâu. Ngay ở ấn đường, có một cảm biến để ngắt màn hình khi bàn không đeo kính. Miếng che kính tháo rời dùng để che đi phần không gian nhìn thấy được xung quanh. Lúc này, bạn chỉ có thể xem được phần màn hình bên trong kính thôi.

Vì vậy, sẽ có hai tuỳ chọn là vừa xem nội dung vừa xem được mọi thứ xung quanh hoặc là chỉ xem mỗi phần màn hình. Trước đây Đan Anh từng có bài chia sẻ về trải nghiệm về chiếc kính này, anh em có thể xem qua video mà mình chèn bên trên.

Về cách thức hoạt động, mắt kính sẽ được kết nối với máy tính như một màn hình ngoài thông qua dây cáp. Anh em không cần cài ứng dụng vẫn sẽ kết nối được, nhưng sẽ hơi rườm rà khi cắm dây. Khi kết nối, mắt kính sẽ trở thành một chiếc màn hình ngoài có thể đeo ngay trên mặt.

Quảng cáo

Mình thử kết nối với Macbook, sau khi cắm dây xong, máy sẽ nhận ra chiếc kính là một màn hình thứ 2 và tự động tạo thêm 1 không gian trống để anh em có thể chạy app khác hoặc kéo thả app từ màn hình máy tính đang hiển thị sang khu vực đó cũng được. Anh em cũng có thể xem chiếc kính là nơi để biến màn hình nhỏ của chiếc máy tính thành màn hình lớn hơn.

Dù có loa ngoài, nhưng khá nhỏ và chất lượng thì cũng không ổn để xem một cái gì đó thoải mái nên mình nghĩ cách tốt nhất là anh em nên kết nối với tai nghe nhằm cho trải nghiệm tốt hơn. Khi mua XREAL Air thì anh em có thể custom phần tròng cho phù hợp với độ cận của mắt nếu đang bị các tật khúc xạ, còn phiên bản mình mượn được thì có phần tròng bình thường, mình bị cận đeo vào thì thua luôn.

Kính có cân nặng 79g, nhìn chung cũng nhẹ nhưng đeo lâu thì hơi mỏi. Chất lượng hiển thị của màn hình ở mức chấp nhận được, vì là Full HD thôi nên cũng không thể đòi hỏi độ nét cao, nhưng để xem phim giả trí thì mình thấy quá ổn.

Quảng cáo

XREAL Beam

XREAL Beam là “bộ não" mà hãng phát triển sau này, để giúp cho XREAL Air có thể hoạt động độc lập hơn, đồng thời điều khiển nội dung hiển thị trên kính dễ dàng hơn. Với kích thước nhỏ và mỏng như 1 viên pin dự phòng, XREAL Beam được trang bị phím điều hướng, phím tăng giảm âm lượng, phím chỉnh chế độ hiển thị và phím back ở trên thân máy.

XREAL Beam có 2 cổng kết nối, 1 cổng vào dùng để sạc cũng như kết nối với thiết bị ngoài, 1 cổng ra để kết nối với chiếc kính. XREAL Beam được trang bị pin giúp nó hoạt động liên tục được khoảng 3 tiếng rưỡi một lần sạc, và với công suất sạc tối đa 27W, thời gian để sạc lên 50% pin là 30 phút. Khi anh em cắm chiếc kính vào XREAL Beam, nó sẽ tự động mở nguồn lên.

Lúc bấy giờ, anh em có thể truy cập vào màn hình chính và hiện tại thì anh em chỉ có thể kết nối WiFi để cập nhật phần mềm thôi chứ chưa hoạt động độc lập được. Với XREAL Beam, anh em cần kết nối không dây nó với điện thoại hoặc thiết bị anh em đang xài để sử dụng, thay vì cần kết nối có dây và cần có đầu chuyển co XREAL bán trước đó.

Ở Menu chính của XREAL Beam thì mình thấy dòng chữ cho biết sẽ có thêm nhiều ứng dụng được bổ sung trong thời gian tới, nghĩa là lúc đó thì nó có thể chạy độc lập mà không cần phải kết nối với các thiết bị khác nữa. XREAL Beam cung cấp 3 chế độ hiển thị, cho phép màn hình lơ lửng ở đâu đó trong không gian, chạy theo đầu chúng ta hoặc cố định ở 1 vị trí trong không gian.

Bởi vì chưa có khả năng dùng độc lập nên XREAL Beam hiện vẫn chưa mang nhiều giá trị lắm ngoài việc cho phép kết nối kính không dây với thiết bị mà anh em đang sử dụng. XREAL Beam có giá bán 119 USD, trong khi XREAL Air có giá 379 USD.

Anh em quan tâm tới sản phẩm có thể bấm vào link bên dưới nha.

59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chất lượng hiển thị sao nhỉ
td79
TÍCH CỰC
9 tháng
@badboyasd Chỉ đọc tiêu đề, xem ảnh rồi gõ luôn ?

Chất lượng hiển thị của màn hình ở mức chấp nhận được, vì là Full HD thôi nên cũng không thể đòi hỏi độ nét cao, nhưng để xem phim giả trí thì mình thấy quá ổn
Trông như người mù ngồi sờ quyển sách chữ nổi 😆😆
@daugauhp911 tinhte chọn người review hợp hợp chút đi, xe pkl với kính đen đưa chú này khó bán
@daugauhp911 Ha ha bạn đã nói hộ lòng tôi. Hahah
@xecatang Mẫu ni giống ngồii lận chữ Braille quá. Hahaha
@daugauhp911 đây là hình ảnh thanh niên mù vượt khó
@pond1597 Tội. Đã ấy...mà còn bị ...ấy nữa. Thôi đừng ấy nữa làm người ta tưởng bị....ấy thì khổ. Thôi đừng ấy nữa nha để mọi người đừng tưởng ấy bị...ấy nữa nha... ấy. Hahaha
BaNaMi
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Xin hỏi các bro: có loại kính tai nghe nào tích hợp truyền âm qua xương mà chất lượng ổn trở lên ko?
hadryan
TÍCH CỰC
9 tháng
@BaNaMi Bose
@BaNaMi tốt nhất nếu đi bộ hoặc ngồi 1 chỗ nghe thì mua chứ đi xe máy khỏi nghe thấy gì luôn bác , như muỗi vo ve bên tai 😁 em dùng 1 con bose flame alto bị đứt cả dây nối nguồn ở gọng kính
BaNaMi
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@hadryan Thanks
BaNaMi
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@deobiet_1996 Cảm ơn b
hiepBENH
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Combo với mini pc là nằm làm việc vô tư luôn 😃
Đổi vị trí cũng đơn giản
hadryan
TÍCH CỰC
9 tháng
@hiepBENH Bạn bị tai biến liệt giường à?
hiepBENH
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@hadryan Bạn bị thiểu năng trí tuệ à ?
red bull
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@hiepBENH Có lẽ tương lai nhân viên văn phòng sẽ nằm thay vì ngồi làm việc thì sẽ hạn chế đau cổ và cột sống rất nhiều
Về âm thanh đã có cải thiện hơn so với trước rồi,to hơn sau khi update kính!dĩ nhiên dùng tai nghe ngoài thì ngon hơn hẳn!
Mình in3D theoem frame và gắn tròng thời trang,vừa tạo độ tối cho hình ảnh rõ hơn khi đeo ban ngày và vừa thời trang.

Về trải nghiệm thì mình ngồi máy bay đg dài SGN - ICN 5 tiếng xem 3 phim vẫn ko vấn đề gì nhé!vẫn thoải mái và thích nhất là màn to rõ ngay trước mặt
@Tống Giang Cư Mận Mình dùng cả 2,adaptor ko delay,beam sẽ có thêm app mở rộng sau này
@lazeesoul Beam xài với iphonez mirror mượt ko bạn ? Có lag gì ko
@Tống Giang Cư Mận Có lag nha bạn,hiện tại chỉ xem youtube và một vài app,netflix chưa đc
Vuong911
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Phiên bản rẻ của apple vision, thêm cái beam giúp cửa sổ nằm im 1 chỗ chứ k quay theo đầu. Quay theo đầu chóng mặt lắm
Mod đeo giống danh cầm Văn Vĩ hồi xưa. Ai muốn biết tui vó gì thì hỏi bố mẹ sẽ hiểu trên 60 mới biết. Hahaha
Duyoven
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Cái này mình xài được 1 năm rồi á
Ê cái này hay. Đeo vào ngồi chơi game hay xem phim sướng luôn
@anhlucky2 xem phim thôi: chơi game chịu ko nỗi đâu
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@PhươngNguyễn (GaRiHp) chơi game cũng được nha, quan trọng nhất là phải lắp tròng phù hợp với độ cận của mắt để giảm điều tiết xuống mức thấp nhất, như tôi cận có 0.5 mà vẫn lắp tròng để tối ưu trải nghiệm
KHABT
TÍCH CỰC
9 tháng
Nhìn màn hình cách 30cm, cái nhìn sát màn hình thì sài thời gian mắt cũng nhanh cận hơn
@KHABT anh cứ đùa. 200 inches cách 30cm xem cái gì đới.
KHABT
TÍCH CỰC
9 tháng
@nnkjsc mấy khi nhìn màn hình cách 30cm, này nhìn sát nữa
@KHABT 😃 thua anh.
@nnkjsc Chắc không học vật lý phần quang học ảnh của một vật tạo bởi gương lồi
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Bài viết giới thiệu xreal air mà đưa link xreal light 😔
+ Light là sản phẩm hướng tới developer, fov lớn hơn air, nhưng độ tương thích khá hạn chế, không dùng được beam luôn
+ Air là sản phẩm hướng tới consumer, liên tục được update cải thiện trải nghiệm
@TKNRCT mình đọc được là xbeam hỗ trợ mọi dòng kính đó bác
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Nam Air tui chưa thấy ai confirm vụ đó cả chỉ thấy vài ông báo không kết nối được light với beam, mà team xreal giờ đang tập trung vô con air làm còn không kịp lấy đâu tg đi support light 😔
@TKNRCT Shop bán đề nghị mua kèm đó bác 😁
nhìn có vẻ giật nhỉ, hóng bản 4k chứ vẫn mờ quá
ngon: cho những ai cần ko gian phãy thật tinh tế: kkk:
xem những thứ tinh tế: và ko ai biết mình đang cem tình tế:
hhhh
E có cái nreal air này với bộ kết nối ko dây kèm pin. Dùng đc 2 lần, tổng ko quá 15p. Bác nào thích thì nhắn nhé
@Nam Air Ko phải bác ạ, nó tên là gì quên béng tên r, dùng để kết nối với đa dạng các thể loại đt hơn. để lục lại xem. Nói chung nhìn cũng thích nhưng mỗi lần xem cứ cắm cắm mệt ng nên lười vứt đó xem tv cho khoẻ
@Le Thach Anh À vâng bác, chúc sớm bán được nhé
@Le Thach Anh Xem inbox nhé
@Le Thach Anh Inb 💬 b mà ko thấy rep
Cười lên đi mod, đã xấu trai còn làm mặt ngầu chi vậy? Tươi tắn vui vẻ là 1 phần làm cho member vui đó mod.
Nếu mua để phục vụ nhu cầu giải trí như xem phim thì mình sẽ chọn em Pico 4 thay vì em Nreal Air này. Pico 4 nó cho cảm giác đắm chìm trong không gian hơn, từ đó xem phim cảm giác đã hơn hẳn.
Bị cận đeo dc k nhỉ? Cần phải cắt thêm thấu kính cận k mod?
Con này mình đánh giá là tốt, hữu dụng nhưng đang lưng chừng nửa nạc nửa mỡ, thiếu một cái gì đó. nếu là về thời trang (mọi người nhìn vào mình) thì chỉ hợp ngồi trên máy bay, tàu xe coi phim chơi game, nhìn có vẻ ngầu, còn ngồi cà phê hay ngồi bàn làm việc thì khá kỳ cục vì thiết kế còn chưa tới. Nếu là mang theo sở thích cá nhân (tận hưởng công nghệ) khi ngồi ở nhà hay phòng riêng thì lại chẳng cần đến tính thời trang, sử dụng loại kính thợ lặn ổn hơn
Lần đầu thấy cái này mình cũng nghĩ đến việc sử dụng tròng phản chiếu như bạn gì in 3D ở trên thì khắc phục được phần nào nhược điểm về thiết kế
Công nghệ của nreal mà mang lên được oppo air glass 2 thì phải nói là gần như hoàn chỉnh 😁
hoangmars
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Bạn này sao mình có cảm giác bạn cứ cố gồng lên cho trầm tư, cho sương gió, cho từng trải như mẫu đàn ông 40 bụi bặm, phong trần, bất cần đó nhỉ. Nhưng vì là cố gồng lên nên nhìn ngộ ngộ… mình không xúc phạm hay xấu ý phán xét bạn, xin bạn đừng vội tức giận. Vì mình nghĩ bạn đang trong giai đoạn giao thời, ở cái độ tuổi chênh vênh, nên bối rối trong việc định hình và thể hiện bản ngã. Bạn cứ tự nhiên, buông thõng, thả lỏng, trong suốt, là lập tức cái bản ngã thật của bạn phóng xuất xuyên suốt ra ngoài, và bạn sẽ đẹp đúng nghĩa. Bạn sẽ là chính bạn, trong veo và tự tin. Trạng thái đó đẹp lắm bạn. Bạn thử nha. Chúc bạn đẹp và phong trần thật tự nhiên.
@hoangmars tinhte càng ngày càng nát bác nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019