Trên tay Leica Q3 43: thực dụng hơn

cuhiep
26/9/2024 13:6Phản hồi: 60
Trên tay Leica Q3 43: thực dụng hơn
"Sau 9 năm dòng Q với ống kính tiêu cự 28mm thì Leica hôm nay ra mắt phiên bản Leica Q3 43 với tiêu cự 43mm. Tiêu cự này sẽ giúp cho dòng Q của họ có thể phủ được gần như tất cả các mục đích chụp hình của những người dùng phổ thông.Không chỉ thay đổi tiêu cự, ống 43mm trên Leica Q3 43 này còn là ống APO-Summicron khẩu 2, ASPH. Rõ ràng đây là chiếc máy mà sẽ làm rất nhiều anh em dùng Leica yêu thích và những anh em đang dùng các máy ảnh khác sẽ thèm thuồng cấu hình.

Leica Q3 43: Một chiếc máy với tiêu cự cho người chụp sống hiện đại

Leica Q đã có mặt trên đời từ rất lâu nhưng mình chưa bao giờ thấy nó phù hợp với nhu cầu chụp ảnh gia đình, sự kiện hay công việc hàng ngày của mình vì tiêu cự 28mm trên một chiếc máy ảnh fullframe là rất rộng. Nó phù hợp với anh em thích chụp phong cảnh, kiến trúc, nghệ thuật ống rộng… qua 9 năm qua thì rõ ràng Leica đã đúng với tiêu cự mà họ chọn.

Nay với Leica Q3 43 thì coi như nó sẽ bổ sung thêm một phân khúc khác với mục đích chụp hình khác dòng Q bình thường. Mình có vẻ là người rất là khớp với tiêu cự này. Hiện tại mình đang dùng Leica M với ống 35mm và 50mm,Nikon Zf với ống 40mm và Fujifilm GFX với ống 63mm. Tất cả đều rất gần với tiêu cự 43mm của Leica Q3 43. Như vậy thì với Leica Q3 43mm thì mình sẽ chụp gì?

Chụp người thân: Với mình máy ảnh là để ghi lại những sự kiện trong đời, những nơi mình đi qua, những người mình gặp… và rõ ràng con người sẽ xuất hiện trong gần như tất cả các hình ảnh đó. Sự kiện: Sự kiện công nghệ, sự kiện công giáo, sự kiện liên quan đến cuộc đời con người. Tiêu cự 43mm trên máy fullframe thực sự là phù hợp. Máy móc công nghệ: điện thoại, máy ảnh, máy giặt, tủ lạnh, máy tính…

Hình chụp bằng Leica Q3 43.

Hình chụp bằng Leica Q3 43.

Một ống kính chất lượng hơn, nét hơn các ống kính khác

Điều tuyệt vời nữa của Leica Q3 43 liên quan đến ống kính đó là Leica trang bị ống kính rất tốt trên chiếc máy này.Ống kính 43mm trên Leica 3 43 là ống APO-Summicron 1:2/43 ASPH. Ống kính APO luôn là ước mơ của anh em dùng máy Leica và giờ thì nó là ống được gắn sẵn trên Leica Q3 43. Trong tất cả các ống kính tốt nhất của các hãng máy ảnh mà mình đã dùng qua thì không có chiếc nào có được độ nét, sự trong trẻo và màu sắc đầy đủ, tách biệt như APO của Leica.

Tính năng chụp Macro trên Leica Q3 43

Đây là một điểm cộng nữa của Leica Q3 43 đối với anh em thích chụp những gì xung quanh đời sống. Không thể phủ nhận được sự tồn tại của các máy móc công nghệ xung quanh chúng ta trong thời đại này. Với tính năng Macro thì người dùng Leica Q giờ không chỉ chia sẻ những bức ảnh đường phố, phong cảnh, kiến trúc hay nghệ thuật nữa mà còn là các ảnh rất đời thường như là chụp smartphone, chụp cái case, chụp cái đồng hồ thông minh…

Cảm giác cầm nắm vào thao tác trên Leica Q3 43

Quảng cáo

Leica trước giờ vẫn đơn giản nhất trong việc điều khiển máy, tất cả những gì người dùng cần quan tâm là chụp ảnh. Leica Q 3 43 cũng vậy. Rất ít nút, ít núm và mọi việc rất đơn giản. Phản ứng của máy cũng rất nhanh và nhạy hơn hầu hết các máy ảnh mình từng dùng qua. Các nút bấm mỏng, đẹp nhưng cảm giác phản hồi (feedback) rất tốt cho cảm giác bấm nhanh và tự tin.

Về cảm giác cầm nắm thì mình thấy được sự nhẹ nhàng, đơn giản hơn là cầm Leica M và sự cao cấp, tinh xảo trong chế tác khi so với các máy ảnh từ Nhật Bản.

Chiếc Leica Q3 43 này mình được cầm sớm hơn lúc nó ra mắt nên không rõ thông số cấu hình phần cứng nó như thế nào nên chưa chia sẻ với anh em nhiều hơn được. Mai mốt có máy rồi, có thông tin chính thức rồi thì anh em có thể tìm xem hoặc mình sẽ cập nhật thêm cho anh em sau.

View attachment 7993655

Hình ảnh unbox Leica Q3 43 nguyên hộp:

Quảng cáo

Hộp đơn giản và đẹp

Quá đã luôn

Rất vừa tay

Pin và dây đeo

Dây USB-C hai đầu to và thô

Nắp kính trước làm bằng kim loại, bên trong phủ nhôm

Hood ống giúp ống chụp đẹp hơn, nhìn đẹp hơn và bảo vệ ống kính.

Cổng kết nối: USB-C và Micro-HDMI.

Hình ảnh thực tế Leica Q3 43:

Link cho anh em: Leica Q3 43 | Leica Camera AG (leica-camera.com)
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuyệt đỉnh, dòng Q đã hết "khuyết điểm"
Đọc Kiu thì phải three chứ kiu ba Tiếng Anh nữa nạt nữa mỡ chán.
vthuan4
TÍCH CỰC
21 giờ
@der_titan Trường hợp này thì khác rồi bạn. Tiếng việt không có chữ Pro, Max nên bắt buộc phải đọc nửa nạc nữa mỡ. Còn chữ Q trong tiếng Việt cũng có và cách đọc khác, cụm Q3 có thể đọc tiếng Việt đầy đủ cả mà, tại sao không đọc luôn Việt hoặc luôn Anh mà phải nửa nạc nữa mỡ.
vthuan4
TÍCH CỰC
21 giờ
@typhu1901 không đúng rồi bạn. Phải là Ai phôn xích tin pờ rồ mác
[Zeus]
CAO CẤP
9 giờ
@xxdeathxx Theo ch.trình tiểu học mới thì Qq đọc chuẩn là "cu" nha. nên Q3 thường gọi kiu 3 hay quận 3 để bớt nhạy cảm.
Mày vui tính vãi
hnt.n007
TÍCH CỰC
3 giờ
@der_titan I phôn 16 bờ rô mát
Bằng Canon 6D không? Hay chỉ làm cảnh thôi?
@Bạch Vân Đạo Nhân ko bằng
và đúng là làm cảnh nhìu
chẳng ai trầm trồ 1 con canon ,1D cũng i xì 750D ,nhưng nhìn thấy chấm đỏ ,dù ko biêt dòng gì ,thì vẫn đc khen
.
vậy nên đồ luxury mới bán đc 😁
@Dragao_ct92 bậy bạ, có thể body-CPU nó ko lại chứ nói về kính, ống kính của leica ai đủ tuổi.
@a good man wearing a seiko5 in blue Đủ tuổi để trưng bày hay sao? Ôngs kính giá cao và công nghệ body quá lạc hậu thì đua sao lại bọn trên mà đòi thực dụng hơn?
@kixx Đó gọi là hiệu ứng "me Tây" đó
Cơ bản là rộng hay hẹp thôi. 28mm hay 43mm đều ngon theo đúng thói quen, sở thích mỗi người 😁
@doomeranger Cãi nhau cũng không hay. Thôi bạn cứ lên flickr hay đâu đó uy tín coi hình người ta chụp mẫu bằng 28mm kiếm tiền, thậm chí 24mm. Tâm lý ống dài chụp mẫu tạo dáng đẹp hay xoá phông bét nhè gì gì đó mình không nghĩ tới 😁 chắc không phải nghề. Quay lại comment bạn thì cũng không nên suy diễn rồi nhét chữ vào mồm người khác, khi mà mình chưa nói tới việc chụp người hay biến dạng méo mó mặt mũi gì ở đây cả, cốt ý chính là thích rộng hay hẹp.
@xecatang ống kính của leica độ trong suốt sao nó ko bằng zeis đc vậy bác nhỉ,hic?
@xecatang Đang nói cho người dùng chung thôi, còn chuyên nghiệp họ chụp cái gì chả đẹp. Nếu so cùng 1 người 1 máy thì chắc chắn ảnh chụp người từ 43 đẹp hơn chụp từ 28 rồi.
@xecatang nếu FF tui chọn 50 , nếu crop thì chọn 33-35
cvn
TÍCH CỰC
một ngày
Ngon đấy. Mình đã mua Q rồi Q2 nhưng rồi đều không giữ lâu vì cầm chụp thấy nó không "vào". Thực ra ống của Q/Q2/Q3 nó còn rộng hơn 28mm, trên mạng người ta tính ra phải tầm 25-26mm. Có lẽ cái lens này chưa đủ rộng để chụp phong cảnh và lại quá rộng cho những thứ đời thời nên không hợp với mình.
iMess
ĐẠI BÀNG
một ngày
Được chủ tịch. Chịu chơi có đồ mới trên tay cho anh em là tớ ưng cái bụng.
Cá nhân thì tớ thích cái kính f1.7 hơn.
nickez
ĐẠI BÀNG
một ngày
cám ơn anh Hiệp, rất lâu rồi mới có cảm hứng và nhu cầu đổi máy tới như vậy
@nickez mình cũng vậy luôn á... mỗi tội là Leica chưa có được mình lúc này hihihi
nickez
ĐẠI BÀNG
11 giờ
@cuhiep em chờ tầm 5 năm nữa đổi Q lên Q3 43 là đẹp
Quá đã.
@Bold Rock™ xác nhận là đã nha 😁
khi nào mới có tiền mua
Bọn lei chụp nó cứ đậm đậm tối tối nhỉ? Về hậu kì chắc oải
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
7 giờ
@Dragao_ct92 Ko ai rảnh mà cầm con Q3 đi hậu kì cả. Đây chụp M11 cũng có sao để vậy. Thích thì lấy A7CR ra chụp về hậu kì thôi. Fuji thì cũng để provia/classic chrome/ classic negative nhưng vẫn phải lấy file RAF lâu lâu sửa chút cho dc mắt.
@Dragao_ct92 mua cái máy đắt tiền thì để nó tự sửa ảnh cho mình chứ 😁
@Miyasaka SoFuCaNi họ k hậu kì thì cũng là do họ méo rảnh, vậy cho nhanh, văn vẻ làm gì khắm k chịu dc 😃
@magic.flame để gốc chủ yếu là khoe cái "chất ảnh" đèn ngòm đặc quánh của lei thôi bác
Đẹp mê
Gần 200 củ.
NTA369
ĐẠI BÀNG
12 giờ
góc nhìn này khá hẹp, nếu ok thì nên ở 35mm sẽ hợp lsy hơn.
cái ống 43 trên ff này có thể chụp nheiefu thể loại được và cũng khá đa dụng, mình đang dùng batis 40 và thấy cực kì hài lòng với góc nhìn này.
Đỉnh nóc kịch trần
Mìn thấy tiêu cự giống 35 ghê. Hay 43 của Leica nó rộng hơn 1 chút ta.
San, Xịn, Mịn luôn
Khoa SE
TÍCH CỰC
9 giờ
Mịa nó lại cứ thế, mấy con Canon chụp tối xong lại bảo ko biếp chụp, gà mờ, chụp sai
Giơ mấy con Lây KVE, Fuji chụp xong ko chỉnh tối bỏ mẹ thêm tý mầu vin tệch vào bảo nghệ nghệ, đã đã
Cần nhiều hình ảnh chụp từ Leica Q3 này hơn. Mong a Hiệp sớm ra bài review!
vietkam
ĐẠI BÀNG
2 giờ
@anhlucky2 tê quá bro

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019