Trên tay Nokia 6.1 Plus chính hãng giá 6.59 triệu: mất đi những tính năng thông minh vì Android One

zyzy1908
26/8/2018 15:32Phản hồi: 163
Trên tay Nokia 6.1 Plus chính hãng giá 6.59 triệu: mất đi những tính năng thông minh vì Android One
Nokia 6.1 Plus - cũng chính là chiếc Nokia X6 mà mình từng trên tay, cuối cùng cũng được HMD mang về Việt Nam với mức giá 6tr590. So với mức giá, Nokia 6.1 Plus không hề tệ. Thêm nữa, chiếc máy này còn có thiết kế khá đẹp dù chỉ có mức giá tầm trung. Tuy nhiên, việc HMD mang Nokia 6.1 Plus về Việt Nam quá chậm trễ (bản xách tay mình cũng đã trên tay từ đầu tháng 6) khiến cho Nokia 6.1 Plus gặp phải rất nhiều đối thủ trong phân khúc 6-7tr và không còn hấp dẫn như lúc đầu.

Nokia 6.1 Plus chính hãng bán ra sẽ đi kèm sách hướng dẫn sử dụng tiếng Việt, que chọc sim, bộ phụ kiện đen toàn bộ từ củ sạc, cáp USB-C, tai nghe. Tất cả thông số cấu hình của Nokia 6.1 Plus phần lớn đều không khác chiếc X6 mà mình đã trên tay. Chúng ta vẫn có màn hình 5.8" tỉ lệ 19.9 FullHD+, camera sau 16MP+5MP, camera trước 16MP, pin 3060mAh và con chip Snapdragon 636, RAM 4GB.

Thiết kế của 6.1 Plus vẫn khá đẹp với mặt lưng kính được sắp xếp hài hoà, màu sắc "rõ ràng" với đen thì đen hẳn, trắng thì trắng tinh chứ không xanh đen hay trắng ngà như nhiều mẫu máy khác. Cảm giác cầm chiếc máy này thật sự thích tay vì sự đơn giản của nó so với loạt máy màu sắc sặc sỡ quá nhiều gần đây.

Tuy nhiên, mặt lưng của Nokia 6.1 Plus "kém đẹp" hơn bản X6 khi xuất hiện "một nùi" chữ Android One, tiêu chuẩn,.. Mình thích mặt lưng cũ với vỏn vẹn camera, cảm biến và logo Nokia hơn.

Có 2 điểm khác biệt đáng quan tâm nhất trên Nokia 6.1 Plus so với bản xách tay X6 trước đó là bộ nhớ trong và hệ điều hành. Bộ nhớ trong của 6.1 Plus bán tại Việt Nam chỉ có 1 tuỳ chọn duy nhất là 64GB. (phiên bản xách tay có bản 32GB).

Về hệ điều hành, đây là điểm tạo nên khác biệt nhiều nhất và cũng sẽ không ít bạn phải phân vân khi chọn mua. Với Android One, Nokia 6.1 Plus sẽ nhẹ hơn và có những ứng dụng được tối ưu từ Google.
Tuy nhiên, Nokia 6.1 Plus sẽ không có những tính năng thông minh như gesture để ẩn 3 phím điều hướng và thay bằng cử chỉ vuốt, double tab tai thỏ để tắt màn hình, vuốt từ dưới lên để tìm kiếm nhanh,.. Những tính năng vốn có mặt trên chiếc X6 xách tay.
Theo anh em, trong phân khúc 6-7triệu hiện tại, anh em có chọn chiếc Nokia 6.1 Plus hay không?

DSC_0651.jpg DSC_0654.jpg DSC_0660.jpg DSC_0666.jpg DSC_0674.jpg DSC_0675.jpg DSC_0652.jpg
Một vài ảnh chụp nhanh bằng Nokia 6.1 Plus:
IMG_20180825_170726.jpg IMG_20180612_170722.jpg IMG_20180825_170830.jpg IMG_20180825_170756.jpg IMG_20180825_171043.jpg
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kệ, Android One vs mình vẫn tốt 😁
@suzukiviva115 Nếu con này ko có tai thỏ là mình lấy rồi, mới mua con Nokia 6.1 bản 64GB cách nay 1 tháng cũng 6tr5.
Garry117
ĐẠI BÀNG
6 năm
@#JK hình như nó có tùy chỉnh tắt chức năng tai thỏ. Bác xem thêm review thử xem
@Garry117 có tùy chỉnh tai thỏ
@Garry117 phần tai thỏ đó là phần cứng của cụm camera mà bác? có thì nó chỉ hỗ trợ 1 dãy đen để che lắp lại thôi chứ nhìn bên ngoài vẫn sẽ xuất hiện tai thỏ.
Chung Tu Phi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@#JK Kệ đi bạn, tai gì cũng được, không ảnh hưởng lắm đến việc sử dụng. Tuy nhiên do diện tích ít, loa thoại chỉ khoét lỗ nhỏ chứ không phải 1 dãy dẫn đến có lúc vô tình áp vào tai khi nghe đt sẽ không nghe được do bị áp sát chắn lại cái loa
Đẹp đó, chắc HDH nhẹ nhàng ko lag!
Ps thanh lý tai nghe Uflex samsung mới tinh được tặng kèm Note 9. Giá chính hãng 1.5M thanh lý 800K (Hà Nội - Gia Lâm)
@Leubaovitien 700K lấy luôn trong ngày (bao cho toi 0934551972)
jiji75
TÍCH CỰC
6 năm
@Leubaovitien Trên mua gì rẻ hôm nay trên tinhte vừa mới đăng bán con này 890k.Nếu để mình 720k mình qua lấy liền.Tại đang cần 1 con bluetooth mới.Mà có ai xài tai nghe Soul chưa ạ?Mình đang phân vân con đó.Soul Wireless giống Ear Pod ạ.
x264
TÍCH CỰC
6 năm
@NTD1000 Mình bán con này (hàng Mỹ), nếu bạn quan tâm.

https://nhattao.com/threads/tai-nghe-bluetooth-anker-soundbuds-curve.7784724/#post-62958992
@NTD1000 Bạn x64 Anker có kiểu quàng cổ ko
sinhtv77
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nó giảm giá còn có 6 củ thôi.
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
Nokia chấp nhận đánh đổi quá nhỉ. nhưng Android one lại lợi thế nhanh, mượt mà, cập nhật nhanh
@bitut2010 Mình cũng thích Android one, nhẹ , mượt mà. Thích tùy biến đến đâu thì tự cài ap hỗ trợ đến đó, lại được hỗ trợ cập nhật rất sớm.
Con máy này thiết kế cũng đẹp, hài hòa. Thương hiệu và mức giá tốt, mình cũng đang dùng mấy máy Nokia nhưng ko ưng con này ở cái tai thỏ.
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@Vuducanh0909 đúng rồi bn. Android one đi cho đỡ phân mảnh hệ điều hành. Nhanh
con chó nhìn buồn cười . nó bị đau mặt hột à :v
kenvn09
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mimi_emyeu Chắc nó đang bị bệnh về mắt, thấy không giống đau mắt hột lắm. Siêng nhỏ nước mắt cho ngày 2 lần là nhanh khỏi à
@mimi_emyeu con yêu quái đó bạn, lên facebook của zyzy mà coi nó cắn phá dữ lắm.
đang chọn lựa với em này với Xiaomi Mi A2
không biết em nào ngon hơn
tyt1902
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quocphuong14200 Mình so em này với mi 8 se vì giá xêm xêm
Vg Noviz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Chip cô đơn channel Mua hàng đổi trả còn bảo hành chính hãng 10th trở xuống cũng tầm 7tr còn gì?
@tyt1902 Mi8se ngon hơn mọi mặt
@quocphuong14200 Cùng câu hỏi... mình cũng đang phân vân 2 con này quá
rongtphong
TÍCH CỰC
6 năm
Có thêm 1 lựa chọn tốt trong phân khúc tầm trung cho người dùng.
@zyzy1908 thêm bài trải nghiệm đi Vy ơi
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rongtphong cơ bản giống con X6 khác mỗi phần mềm mà Android One có nhiều bài trải nghiệm rồi nên không cần thiết đâu bác ạ
BABY-TK
ĐẠI BÀNG
6 năm
Android thuần mượt thật, nhưng vẫn thích 1 chút tùy biến!
kulele
CAO CẤP
6 năm
Ifa 2018 sao chú hmd nokia ko ra mắt được con nào ra hồn thế nhỉ 😃 toàn mấy con làng nhàng thế này là sao
@kulele Ifa đâu mà ifa thánh?
kulele
CAO CẤP
6 năm
@youngstuden78 Ifa đợt này anh nô câm nín ko có cái j để ra mắt ấy
rosejaooh
TÍCH CỰC
6 năm
Vy xinh phết nhỉ 😁

@rosejaooh Ý con cún "mày nhờn với anh ko" :D
El Sapa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rosejaooh Chắc nó nhìn Vy nhiều quá nên đau mắt ấy mà... ha ha
@El Sapa Con cún "soi" @zyzy1908 quá nên bị nhậm mắt 😁:p🆒
Nhìn đẹp thật. Có mặt lưng bằng kính.
Mong mỏi cái auto hide như taskbar của windows thôi chứ không thích gesture.
Mà google.... Có muốn nói đâu nhưng chả biết họ nghĩ gì khi cố gắng nhái cái gesture dở dở ương ương trên android P
KO2
TÍCH CỰC
6 năm
@Yan20142297 Máy này thì chưa biết root được hay không nhưng những con khác mình dùng xposed edge có tùy chọn auto hide phím điều hướng ngon lành.
Màn full luôn. Vuốt cái là lại hiện lên. Rất tiện.
@KO2 Bây giờ mà còn phải root thì hơi chán. Google nên tích hợp luôn chứ đua đòi theo iphone làm gì k biết 😔
2 cù nèo
TÍCH CỰC
6 năm
@KO2 Không cần root vẫn ẩn được như thường.
Zyzy ơi.giảm còn 5.89 rồi mà
cảm giác cầm khác thích, đầm tay, nhưng trước em dùng bản nội địa thấy cứ lag lag tnao ấy 😆
@nguyensyhai0311 bản đó có xài android one ko bạn ? nếu có mà còn lag thì bye
joh.ng20
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Nội địa là android thường bạn.
@joh.ng20 and thường thì lag đúng rồi, and xưa giờ nó vậy
@ThietKeWebChuyen-Com Mình xài Android One, nó chạy ngon ơ luôn, đâu có bị lag.
tiendat_dhpt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Con máy này có lỗi màn hình. Chỗ mình làm về 3 cái cái nào cũng đen ở 4 góc màn. Dùng một tí là thấy nó xám đen sao đó loang to hơn. Chán
El Sapa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tiendat_dhpt Bạn chụp ảnh và dẫn lên cho anh em xem nhé. Thông tin thiết thực phải lấy dẫn chứng.
@El Sapa Chuẩn đấy. b gì đấy cho xin cái hình. nói xơi xơi thế ai tin được
Nhìn đẹp ghê mà mình vẫn thích android tùy biến hơn chứ bản thuần xài giản dị quá 😁
huyhoangjo
TÍCH CỰC
6 năm
@sharinran141 tuy biến thì thiếu gì app bác .cả đống app làm đẹp chỉ tổ nặng máy chứ đc gì.mình thì thich xoá hêt icon để đúng cai hình nên để nhìn quẹt lên để thấy ứng dụng
@huyhoangjo Ý mình là tùy biến do hãng làm thôi bác chứ chứ cài 3 cái app kia thì như bác nói chỉ tổ nặng bác 😁
huankent
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chỉ vì cái android one mà mất hết mấy tính năng hay, ẩn được thanh điều hướng mà buồn
@huankent Do Android gốc tệ thôi.
huankent
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuongbk12 Thì đúng mà, do GG, do android thôi
Nhưng nếu sử dụng Android tùy biến, thì vẫn có những tính năng tiện ích
Còn sử dụng android one thì 100% Android
Nokia mất chất rồi. Nhìn cái tai trâu là rõ. Quay sang sony thấy đẹp và chất hơn nhiều . Nokia bây giờ chỉ là đồ hàng mã thôi.
Dahaka321
TÍCH CỰC
6 năm
máy về tầm này ế rồi, chẳng mấy ai cưới e nó đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019