Trên tay ổ cắm điện thông minh Dlink DSP-W215

sonlazio
5/4/2015 13:17Phản hồi: 109
Trên tay ổ cắm điện thông minh Dlink DSP-W215
Dlink DSP-W215 là một ổ cắm điện có WiFi, nó sẽ kết nối với mạng WiFi ở nhà và thực hiện ngắt hoặc mở nguồn điện từ xa theo lệnh của chủ nhân. Ngoài ra, thiết bị được bán với giá 900.000 ở Việt Nam này còn có thể tự ngắt để bảo vệ khi nhiệt độ tăng cao hay theo những lịch trình lập sẵn. Ưu điểm lớn nhất của Dlink DSP-W215 tất nhiên là việc nó hỗ trợ 220v, tiêu chuẩn điện của Việt Nam mà rất nhiều các thiết bị tương tự của Mỹ, Nhật hay Đài Loan không sử dụng được do giới hạn 110v.

Dlink DSP-W215 có thiết kế khá lớn, nó giống một cục pin di động và dày hơn khá nhiều so với WeMo của Belkin. Mặt trước của máy là chân đực cắm vào ổ điện (tạm gọi A) và mặt sau là lỗ cái (lỗ cắm, tạm gọi B) để chúng ta gắn dây vô. Nếu bạn vẫn chưa hình dung thì chúng ta sẽ gắn Dlink DSP-W215 vào ổ cắm điện bằng A và cáp sạc máy tính, cáp sạc điên thoại, quạt điện, đèn… sẽ cắm vào Dlink DSP-W215 bằng B.

Có một điểm mình không thích trong thiết kế của Dlink DSP-W215 là nó đặt đầu cắm A ở gần giữa khung, chính vì vậy khi cắm vào sẽ làm chiếm luôn diện tích của ít nhất là 2 khe cắm điện bên cạnh, đặc biệt là đối với loại ổ cắm làm theo chiều dọc như ở Việt Nam.Ưu điểm của DSP-W215 là nó cho phép linh hoạt thay các đầu cắm khác nhau, bản Dlink DSP-W215 dùng cho Việt Nam là loại đầu tròn, không cần adapter ngoài. Tuy vậy nó lại không có jack cắm thứ ba chống giật. Bản chất các ổ cắm của Việt Nam không có chấu thứ 3 này nên các bạn cũng không cần lo lắng quá, ở một số quốc gia khác thì điều này là bắt buộc.

Về mặt tính năng, Dlink DSP-W215 cho điện ra tối đa 250v 16A, tức là nếu ở Việt Nam nó chấp nhận được công suất khoảng 3500W, nếu cao hơn thiết bị sẽ không hoạt động tốt nữa. Thực tế đây cũng là một mức khá cao, đủ để chạy TV hay quạt cùng lúc, xài luôn cả tủ lạnh cũng không vấn đề gì, nếu có máy tính công suất cao hay máy lạnh lớn mới cần cần thận một chút nếu tủ lạnh nhà bạn ở mức trung bình thì cũng vẫn xài được bình thường. Trong trường hợp bạn cắm ổ cắm mở rộng để điều khiển nhiều thiết bị một lúc thì cũng nên chú ý tới công suất này nhé, và khi cắm ổ cắm điện mở rộng thì một khi DSP-W215 ngắt điện, toàn bộ các thiết bị trong đó cũng ngắt luôn chứ không thể ngắt thiết bị A còn thiết bị B vẫn mở (tất nhiên).

Dlink DSP-W215 khá dễ dùng, bạn sẽ phải cài ứng dụng của Dlink hoàn toàn miễn phí, sau đó kết nối W215 vào mạng WiFi trong gia đình. Khi này chúng ta toàn quyền ra lệnh cho máy ngắt mở nguồn điện bất kể đang ở đâu trên trái đất, miễn là Dlink DSP-W215 còn kết nối mạng và điện thoại hay máy tính bảng của chúng ta cũng có mạng. Một số thiết bị hiện tại xài ZigBee còn Dlink W215 vẫn trung thành với WiFi, tương thích nhiều nhưng vẫn dễ bị can nhiễu hơn.

Tất nhiên Dlink DSP-W215 không chỉ có vậy, bạn hoàn toàn có thể hẹn giờ để tắt mở khi cần thiết, ví dụ như hẹn cứ 8h sáng thì đèn tự tắt, 6h chiều thì tự mở lên, lịch trình này áp dụng từ thứ 2 đến thứ 6, còn thứ 7 và chủ nhật mở nguyên ngày… Phần mềm khá linh hoạt nên bạn cũng không cần lo lắng quá. Chúng ta cũng có thể thiết lập để khi nào nhiệt độ quá cao (mặc định 60 độ), thiết bị sẽ tự tắt để bảo vệ hoặc khi một máy nào đó dùng quá nhiều điện, quá mức quy định trong tháng nó sẽ bị ngắt để bảo đảm EVN không thu thêm được tiền nữa 😁 Tính năng này cũng đặc biệt hữu ích nếu bạn không thích ai nữa và muốn đổi họ ra khỏi nhà. Giả dụ như chúng ta giận vợ, lấy cớ đi công tác và hẹn giờ cứ 10h là ngắt toàn bộ các thiết bị điện trong phòng ngủ:D

Nếu không cần tính năng nhiệt độ và theo dõi mức tiêu thụ điện, các bạn có thể mua bản W110 rẻ hơn nhưng chưa thấy Dlink bán nó ở Việt Nam.

Tinhte.vn_o_cam_thong_minh_dlink.jpg Tinhte.vn_o_cam_thong_minh_dlink-2.jpg Tinhte.vn_o_cam_thong_minh_dlink-3.jpg Tinhte.vn_o_cam_thong_minh_dlink-4.jpg Tinhte.vn_o_cam_thong_minh_dlink-5.jpg Tinhte.vn_o_cam_thong_minh_dlink-10.jpg Tinhte.vn_o_cam_thong_minh_dlink-6.jpg Tinhte.vn_o_cam_thong_minh_dlink-8.jpg Tinhte.vn_o_cam_thong_minh_dlink-9.jpg
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn cái giá cảm thấy khó chơi.
Kích thước to quá, cần nhỏ gọn hơn và có thêm kết nối bluetooth thì ok hơn. Cái này mà ko có wifi thì tịt.
Đừng làm tôi lười hơn, muốn thì ra rút cắm, công nghệ làm con người lười vận động hơn.
nhdien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@virusday_123 Đừng nghĩ quá đơn giản nhé bạn! Nếu bạn nuôi chim yến, trồng rau, trồng nấm... bạn sẽ thấy hữu ích trong việc phun tưới.
@virusday_123 tối ưu hóa thời gian để làm việc khác chứ o phải để bạn nằm ko đâu mà làm cho con người lười hơn.
@virusday_123 Nó có ích khi sạc điện thoại qua đêm đó bạn. Ví dụ trước đây thì khi đi ngủ bạn cắm sạc và sáng ngủ dậy mới rút ra thì nay bạn có thể hẹn giờ cho nó. Nếu đt bạn trung bình sẽ đầy trong 3 tiếng rưỡi thì bạn chỉnh cho nó tự ngắt sau 4 tiếng sẽ tối ưu hơn và bảo vệ điện thoại của bạn ko bị chập điện.
huuquan27
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sử dụng cho các bảng hiệu hộp đèn , hẹn giờ tắt mở .
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@huuquan27 hộp đèn thì ng ta vẫn có cách khác, ko cần mắc tiền vậy đâu bạn 😁
@JNG Đúng! Công tắc hẹn giờ, ct cảm biến ánh sang, ct cảm biến chuyển động, hồng ngoại.... Giá rẻ 1/10 đấy thôi
duyepu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@my2kforever bác đào đâu ra cảm biến chuyển động vs cảm biến ánh sáng mà rẻ thế vậy? chưa nói hàng xịn nhé. chém thì cũng vừa thôi bác.
xedieu
CAO CẤP
9 năm
Cái này hay đấy! Nhưng mà vãi cái "giả dụ" của tác giả! 😁
220 VAC 16A mà ko chạy được tủ lạnh à 3500W thì có mà chạy cùng lúc 2 cái máy lạnh nhé
giá cao thế......mà ỷ vào cái nầy có khi lại toi
CÁC BÁC NÔNG DÂN SẮP VÀO HÈ DÙNG CÁI NÀY NGON NÈ
@iphone368 Cái này công suất bé, nông dân thì phải sắm vài (chục) cái mới đủ chăn trâu!
Ví dụ đuổi khéo khách hay quá, nhưng mà hơi thiếu khả thi rồi
DJspeed
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nguyễn Hùng Mạnh TM Khách nó không đi mà nó rút dây điện cấm ổ khác. Nó tướng cái ổ cắm hư nó mang đi vứt hay đập thì toi. Muốn vậy thì cho 250k cho em nó đi mướn hotel coi bộ khả thi hơn hahah
bobo19966
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hacker nó mà hack đc thì thôi ròi 😁
thằng d link này củ chúi vl
giá thì cao ,
ditimtrithuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@clickeveryday Nhà mình xài hàng D-Link trước nay vẫn tốt mà, chạy " trâu " vãi, khó rớt mạng
ditimtrithuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@clickeveryday Củ chuối là sao bạn? phải có ví dụ cụ thể chứ
Kiếm chỗ mua con này mà chưa thấy chỗ nào có hàng nhỉ ?
lonton16
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cắm nguồn bộ phát wifi vào cái này có hợp lý không nhỉ 😁
Cái giá...rào cản lớn nhất là cái giá
trungdaicadn
ĐẠI BÀNG
9 năm
thêm đc vài đầu ra nửa mới ok 1 đầu ít quá
v_plou
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quan trọng là mua ở đâu?
kin9games
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đâu phải chỉ cắm đc 1 thiết bị. Bác lấy dây dòng điện 1 ra 3 4 ổ thì 3 4 thiết bị cũng sẽ hoạt động đc theo sự quản lý của cái cục điện này chứ. Miễn sao ko quá tải là đc. Ví dụ 1 đèn 1 quạt vẫn đc chứ sao.
@kin9games V nếu bác muốn tắt 1 trong các thiết bị thì làm thế nào? Rút dây ra ah? V thì phí 900k quá.
Thiết bị này tính năng hay nhưng mún đến với đa số người dùng thì giá là rào cản lớn.
Nếu như nsx làm thêm 2-3 cổng cấm và giảm giá 200-300k thì tốt hơn.
trungdaicadn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kin9games 1 cái tắt là tắt hết mà bác -_-
kin9games
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trungdaicadn Uh thì đúng. Mình có nói là ko tắt hết ý mình nói cách diễn đạt chưa chuẩn thôi.
kin9games
ĐẠI BÀNG
9 năm
@HTComputex Mình đâu bàn về giá cả và cách tắt 1 hay tắt cả. Mình chỉ muốn nói đến cách diễn đạt chưa chuẩn. Vì có thể mình muốn điều khiển cả đầu kts và tivi cùng 1 lúc vẫn ok đấy thôi. Và tắt 2 thiết bị cùng 1 lúc là cần thiết.
Cắm cục wifi/adsl vào đầu B.

Troll thôi!
ntvan
TÍCH CỰC
9 năm
có thêm loại không dùng wifi mà dùng dây cắm Lan, giá rẻ đi thì ngon mà ổn định hơn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019