Trên tay Raspberry Pi 4: chạy nhanh hơn, cổng kết nối mới hơi phiền chút

Duy Luân
17/7/2019 22:29Phản hồi: 242
242 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chạy đc android thì ngon 😔
gaviettri
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân e đang dùng mấy sản phẩm của xiaomi không biết Hass có hỗ trợ hết các thiết bị của mì xào không hả bác. E đang định dùng Hass làm cầu nối với gôogle asstiant
@gaviettri Có, khá nhiều đó bạn
gaviettri
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân tiện e hỏi luôn có phải flash lại các thiết bị của xiaomi để add hass không bác nhỉ. E ngại nhất mua về không add được tại hiện giờ em khá hài lòng rồi xong do không điều khiển giọng nói được nên muốn bổ sung thêm 😁
@gaviettri Mấy món mình thử như bóng xiaomi philips, xiaomi yeelight, cục hub zigbee... thì chạy luôn không cần flash lại. Mình cũng ghét flash
piepadjob
TÍCH CỰC
5 năm
Có thể cài được win 7 hoặc win 10 được không vậy nhỉ?
geminisongtu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhờ bác test dùm speed của cổng gigabit và usb3
Hay nhỉ
mgg。vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quá ư là ngon 😆 Đang cắm con Pi 3 trên đầu tủ lạnh để làm vài tác vụ nhỏ ( crawl data ) Cũng ổn định được 1 năm nay rồi
@mgg。vn Sao không kiếm cái VPS chạy bạn ơi 😃)
mgg。vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Dĩ nhiên là có chứ, nhưng khoái con Pi crawl dữ liệu (Viết extension chrome để cào cho mấy trang bảo mật chặt). Ngoài ra lỡ có việc gì mà cần SSH / FTP / hoặc đại khái gì đó cần máy tính thì dùng điện thoại VNC bé này 😁 . Còn VPS thì có cả mớ hehe.
ab96ffd98dbbaeebb844942507e88d0966b7d0943c537488a60d11f11da3ac6f.png
@mgg。vn Ngon haha
Con này ko biết chứ con Pi 3+ xem fullHD đã nóng vl rồi.
Nghe đâu thiếu con điện trở nên cổng type C cứ kén dây này nọ kia
Elantra2018
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình ở VN mua ở cửa hàng nào uy tín các bác nhỉ?
cutuncutho
ĐẠI BÀNG
5 năm
Để fix xong lỗi usb đã mới mua
Yasuko
TÍCH CỰC
5 năm
Đợt bản fix lỗi nguồn rồi mua luôn. Cơ mà phiên bản này quá ngon rồi
open0
CAO CẤP
5 năm
@vinhanboy Mua adaptor nguồn xịn chính hãng 5 v, 3 A là khỏi lo và chạy ổn định
galaxy@
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mod Duy Luân giống như thánh Pi của tinhte rồi nhỉ 😃
Cho em xin hỏi. Mấy con này mình mua ở đâu uy tín chất lượng ạ! Cảm ơn!
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
chưa xài quen Ubuntu giờ phải làm quen với Raspbian, Raspbian xài ổn hơn Ubuntu ko mấy bạn???
ducpt1012
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tucammoi Tùy theo mục đích nhu cầu. Raspbian thiết kế riêng cho 1 RP nên có cắt bớt đi cho gọn nhẹ, chủ yếu relax và học tập.
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
cái cổng nhiều đinh này với cổng Lan thô quá cần bỏ thì lại ko bỏ. 2 cái này mấy khi xài nữa đâu???
@tucammoi không dùng cho cá nhân thôi, chứ triển khai IoT dùng nhiều lắm. Cổng Ethernet thì cần để có mạng ổn định, cái kia là nhét linh kiện, cảm biến...
muibu88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tucammoi ý bạn là cái chân GPIO đó hả? cái đó là quan trọng nhất của RPI đó, dùng nó để kết nối với các thiết bị điện tử, cảm biến... còn cái cổng LAN thì cũng khá quan trọng vì đôi khi tín hiệu WLan không tốt hoặc đơn giản là với RPI 3+ hoặc 4 thì có thể sử dụng thêm HAT POE để cấp nguồn cho nó không cần cái USB C kia làm gì cho mệt nữa
Yasuko
TÍCH CỰC
5 năm
@tucammoi bản chất của này là IoT chứ đâu phải PC đâu. mà nhiều anh em cũng muốn về xài thành PC, rồi bảo chậm các kiểu. 😁
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
@vinhanboy thế à, dậy mà lều báo cứ bảo là PC rẻ nhất Tg.
http://genk.vn/do-choi-so/top-8-chiec-may-tinh-re-nhat-the-gioi--2012060803222262.chn
Yasuko
TÍCH CỰC
5 năm
@tucammoi Thì nó cũng là PC chứ sao, đầy đủ các linh kiện để cấu thành PC. Tuy nhiên mục đích của Pi không phải là dùng như một chiếc máy tính để bàn. Mà nhiều người lại muốn dùng như thế vì thực chất họ không biết xài Pi để làm gì ngoài chuyện đó. Còn ứng dụng của Pi thì tuỳ ở ý tưởng bạn nghĩ được đến đâu thôi
Mình tự hỏi tại sao không dùng type - c để xuất hình ảnh luôn nhỉ
Nếu dùng cả 2 đầu chuyển đổi microHDMI-HDMI thì không cắm được vào Pi đúng không ạ (Nhìn hình là như vậy)
Yasuko
TÍCH CỰC
5 năm
@ducdungfc Chắc phải mua loại đầu chuyển có dây.
Unco Pham
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho mình hỏi, mình có mua con Pi 3 B+ nhưng sao kết nối ngõ ra âm thanh không được, muốn nge nhạc xem phim mà không có tiếng, bác nào biết xin chỉ giúp em ạ.
Yasuko
TÍCH CỰC
5 năm
@PvTbl Phải chỉnh lại trong config để Pi3 xuất ra cổng nào nữa. Mặc định sẽ xuất ra HDMI thì phải.
Unco Pham
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vinhanboy chỉnh ntn vậy bạn? để về mình lắp thủ qua màn hình tivi xem nghe tiếng đc ko?
kalasi77
ĐẠI BÀNG
5 năm
mua con này về chơi giả lập Ps ngon hết xảy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019