IFA 2024

IFA 2024

Trên tay và ăn thử MRE: "lương khô" của quân đội Mỹ - Thực phẩm đa đạng, ngon và đủ dinh dưỡng

Nam Air
9/11/2018 4:53Phản hồi: 225
Trên tay và ăn thử MRE: "lương khô" của quân đội Mỹ - Thực phẩm đa đạng, ngon và đủ dinh dưỡng
Khi được cho 2 túi MRE và nói đây là lương khô Mỹ, mình nghĩ chà, kiểu này ấm thân rồi, để dành mai mốt đi cắm trại ăn cả tuần. Nào ngờ tìm hiểu mới biết mỗi túi đựng chỉ chứa đồ ăn cho 1 bữa ăn thôi, và nó rất đa dạng luôn từ tráng miệng đến ăn chính, đúng là "nước người ta" cái gì cũng ngon.

Vậy MRE là gì? MRE là viết tắt của Meal, Ready to Eat, dịch nhanh là Đồ ăn, ăn được ngay. MRE được chính phủ Mỹ nghiên cứu và phát triển liên tục hơn 20 năm nay dành cho quân đội, và cứ vài năm là họ có nâng cấp, thay đổi. Mỗi một gói MRE chứa đồ ăn cho một bữa ăn dành cho một người, trong đó gồm có:

- Món chính
- Món ăn phụ
- Bánh hoặc đồ tráng miệng
- Bánh quy hoặc bánh mì

- Bơ, phô mai hoặc mứt
- Các loại thức uống dạng bột như nước cam, cà phê, ca cao vv
- Muỗng
- Flameless ration heater (FRH) dùng để hâm nóng đồ ăn mà không cần lửa
- Túi để trộn/ pha đồ uống
- Gói đồ gia vị thêm, gồm có chewing gum, diêm chống nước, khăn giấy, giấy vệ sinh, muối, đường vv

Hầu hết các đồ ăn đều phải đảm bảo được dinh dưỡng, vitamin và các khoáng chất cần thiết cho binh sĩ.

Hai gói mình có đây là menu số 18 và menu số 24

MRE không chỉ có 1 menu mà có nhiều, như mình google thì hiện nay là có tới 24 menu, bên trongn mỗi cái đều có sự khác biệt giữa món chính và các món ăn kèm.

MRE chủ yếu dùng cho quân đội, chứa khoảng 1200 calories, họ làm 24 món với mục đích là cho quân sĩ dùng tối đa trong 21 ngày liên tục khi hành quân / ra trận mà không bị ngán. Tất nhiên khi ở doanh trại thì ăn đồ tươi dưới bếp rồi.

Tuổi thọ của MRE khi lưu trữ phải đạt ít nhất 3 năm, nếu trữ ở nhiệt độ thấp thì sẽ còn trữ được lâu hơn.

Quảng cáo

Nói nhiều rồi, vậy thì trong một gói MRE thường có gì?

Tuỳ menu mà các món sẽ thay đổi, đây là gói trong menu 18 đây, menu này là Beef Ravioli in Meat Sauce - Bò nấu mì ravioli với nước thịt. Nhìn sơ ta sẽ có gần 20 món được đóng trong túi.

Món chính có màu xanh ở góc trên bên trái, kế đó là thanh xúc xích bò vị teriyaki, kế đó là bịch phô mai, muối vv

Quảng cáo

Đồ tráng miệng có bánh muffin chocolate chuối và các loại hạt, cùng với nước cam (tự pha)

Đây là mấy món phụ lặt vặt thêm như đường, muối, khăn giấy, chewing gum, cà phê vv

Cũng rất là nhiều đấy!

Đây là gói FRH dùng để hâm đồ ăn, bạn chỉ cần đổ chút nước vào là nó sẽ nóng lên đến gần 100 độ C, bỏ món chính vào nó sẽ hâm nóng lên

Đổ nước vào là nó nóng sôi lên, dùng để hâm nóng đồ ăn, thức uống

Đây là bánh mì, họ gọi là thức ăn phụ - side dish

Phết phô mai lên, bánh mì vẫn mềm, phô mai cheddar vị đặc trưng, nhưng hơi mặn một tí

Sau khi hâm nóng, mình mở món chính đây, thịt bò nấu với mì ravioli. Mì Ý vẫn mềm nhưng không bị nát, ăn khá tròn vị, đậm đà, và cũng hơi mặn một chút.

Họ nói là MRE dành cho binh sĩ, họ đổ mồ hôi nhiều nên ăn hơi mặn một chút không sao cả.

Trong túi có muối, tương ớt hoặc tabasco để nêm nếm thêm nếu cần

Chén thôi, mình ăn cái bánh mì và đến nửa gói này là no ứ ự rồi.

Ăn kèm cây xúc xích cũng được, nó khá ngon.

Ăn bánh muffin chocolate chuối tráng miệng

Cái bánh tráng miệng cũng chứa khá nhiều năng lượng

Đây là cái túi dùng để pha đồ uống, nếu binh sĩ có cầm theo ca / ly thì không cần dùng cái này, còn không có thì dùng nó

Mình pha cafe

Rồi bỏ vào FRH để hâm nóng 😁

Thích uống ngọt thì có đường

Muốn uống sữa thì có bột sữa

Cafe pha xong không bỏ gì hết thì được 1 ly americano

Mình thấy cafe ngon, tương đương với cafe bột davidoff hay uống ở nhà

Nhân tiện pha thêm nước cam uống luôn, lấy 160oz nước (tương đương 350 ml nước)

tinhte_mre_26.jpg tinhte_mre_28.jpg tinhte_mre_29.jpg tinhte_mre_33.jpg

Cho bột vào, đậy nắp, lắc, uống. Khá ngon, ngon hơn bột nước cam tang teng gì đó bán ở vn :D

Ăn xong có khăn giấy khô hoặc ướt để lau, có chewing gum để nhai

Bên trong có tờ giấy khuyến khích binh sĩ ăn uống đủ chất để nâng cao sức khoẻ cũng như giữ vững tinh thần chiến đấu.

Đây chỉ là 1 menu, mình có mở thử menu 24 thì thấy nội dung rất khác, ví dụ đồ uống trong đó là cappuccino, bánh ăn kèm là loại bánh gì đó khác nữa, nói chung rất đa dạng.

Nhìn chung thì đồ ăn ngon và khá nhiều, ăn xong thì nó ứ ự luôn.

MRE là tài sản của chính quyền Mỹ, họ không bán ra ngoài mà chỉ dùng cho binh sĩ hoặc đem đi cứu trợ, phát cho người dân khi có thiên tai lũ lụt. Tuy vậy, bạn nếu muốn có thể mua MRE trên mạng không khó lắm.

Cảm ơn các bạn và chúc vui vẻ!
225 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

suddenboy
TÍCH CỰC
6 năm
Ước j có lương khô ăn!
@huygapro Bác nhầm rồi, cái bác nói nói cách đây 20 năm, chứ giờ ông anh đẻ nhiều quá, nhà đông con, thèn em phải nhường hết đồ ăn cho con cháu thèn anh rồi bác ạ.
giaman
TÍCH CỰC
6 năm
@dunggrap bạn chỉ hộ mình nhường chỗ nào ? Nhường mà mua sắm trang thiết bị vũ khí mới, gia tăng tàu tuần tra, gia tăng cảnh sát biển để làm gì ? Hay để vào giết cả lò nhà bạn ?
toanck7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huygapro ếch ngồi đáy giếng nên nghĩ không dám. Nguyễn Cao Kỳ Duyên không những về mà còn lên nói chuyện được với Shark Tank, vẫn hơn cái thứ ngờ u nhưng nghĩ mình khôn. Mà đồ Việt Nam tươi ngon lắm lắm nên mới có chất độc, phụ gia nhiều mà khi xuất khẩu sang mấy thị trường châu Âu với Mỹ phần lớn toàn bị thẻ vàng với đỏ. Chỉ có loại ở trong nước ếch ngồi đáy giếng mà cũng ko được ăn đồ tươi ngon đúng chuẩn nên có tâm lý con cáo và chùm nho.
toanck7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cooh23 quá chuẩn, mà có khi đồ bên đó còn tươi và ngon hơn ở đây nữa ấy chứ. Nó đu càng còn được ăn cua hoàng đế chớ cái thứ ếch đáy giếng như trên thì cua thường còn ko có mà ăn.
Manus
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có cái này đem theo đi Tà Năng- Phan Dũng thì ngon
chenyingjun
ĐẠI BÀNG
6 năm
@boyngo1988
@boyngo1988 Thức ăn cần hâm nóng trc khi ăn dùng nước đổ vào bịch bên ngoài là bình thường , tuy nhiên trong trường hợp không có nước ban vẫn có thể hâm nóng bằng cách dùng nước tiểu của ban... thức ăn vẫn nóng và an toàn ....
@heobubi Ý là mình dẫn cách của mỗi bên chứ dĩ nhiên truyền nhiệt như này thì tiện lợi hơn rồi.
@chenyingjun Dân video j ko hiểu ??
canhkieu
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình rất hay xem thể loại này trên channel Thảo Phò😁
@canhkieu Đồng râm. Ông này kiếm được nhiều đồ ăn lính của các nước, xem khá vui :D
@canhkieu Thảo Phó chứ nhỉ
@canhkieu Nếu bác nghe Eng thì có kênh youtube review đủ các thể loại từ năm 194x cũng có luôn và ngạc nhiên là nhiều món vẫn ăn được :D
Đúng là đồ ăn của nước người ta 😃
Mr.Seo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Này đi rừng ngon nhỉ
smx105
TÍCH CỰC
6 năm
@Mr.Seo Chuẩn, trc mình đi 1 tuần, tiêu chuẩn mỗi ngày 1 bịch này cảm giác tương đối đủ năng lượng cho 1 ngày hoạt động nhiều
quang577
TÍCH CỰC
6 năm
Lương khô trong khái niệm của tớ là 1 cục bích quy khổng lồ có độ dày và hình dáng tương đương khúc gỗ MDF cắt ra. Có loại màu xanh và vàng. Khi ăn thì cần uống nước và cũng nhanh ngán, nhưng không no. Ăn rồi sẽ hết muốn ăn lại. Nếu ko có nước khi ăn thì cảm giác miệng sẽ không bao giờ tiết được dịch vị nữa.
Cơ mà hồi bé thi thoảng vẫn phải ăn vì ko có gì thay thế được khi ở lớp mà bị đói...
@Communism Dioxin dĩ nhiên ảnh hưởng, nên nhớ nó thua kiện lính mỹ ở mỹ nhé, tại đoàn Việt Nam $$ mỏng thôi
@Hunglong96 Mỹ thua kiện lính Mỹ vì dioxin gây ảnh hưởng trực tiếp cho người sử dụng, như bị ung thư...chứ ko có bằng chứng gây hại lên F1 như VN kiện.
@Elnino11 Ăn xong đi ngoài rồi tạch hả bác
Vụ mặn thì chuẩn rồi, nông dân họ cũng ăn mặn hơn người thường. Ngày trước mình còn làm quán bar nhẹ, bà chủ bảo mấy món nhắm chơi chơi (khoai chiên, cánh gà...) phải làm mặn 1 tí, khách họ nhảy đầm xong ăn sẽ rất ngon, muốn kêu nữa 😁
@Brandon T Cho tui 2 khoai 1 gà nhắm tối nhé :D
heobubi
TÍCH CỰC
6 năm
@Brandon T Chả hiểu sao. Mình ăn ở Mc thấy thịt nó mặn hơn bt. Tưởng đâu do quá tay, vài lần ăn vẫn mặn. Hoá ra là vậy
@heobubi Bác đổ mồ hôi nhiều thì sẽ mất nước mất muối. Cho nên ví dụ các loại nước thể thao như Revive nó mằn mặn là vậy 😁
Alaka
ĐẠI BÀNG
6 năm
để ý mỗi cái túi hâm nóng FRH.. ai bít cơ chế hoạt động ko nhỉ .. nhìn đơn giản mà hay thiệt 😁
superx2016
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Alaka Giống lẩu ăn liền của tụi tàu khựa
vinhan73
TÍCH CỰC
6 năm
@Gia Tường cái bịch hâm nóng này xài được mấy lần nhỉ ?
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
@Alaka Ra tiệm y tế mua túi chờm tự động ấy. Bình thường nó như túi nước, lỏng. Khi cần chờm bẻ cái giống đồng xu mỏng trong túi, nóng hổi nhưng nó dần sệt lại đến khi hết nóng. Mang bỏ vào nồi luộc cho đến khi nó lỏng ra lại là dùng được nữa.
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
@Alaka treNhìn hay chớ dở ẹc à. Cái đó từ hồi Điện Biên phủ đã có, Pháp họ để trong các khẩu phần tiếp viện ấy, cánh mình gọi là gói hâm ấy. Nó chỉ làm nóng lên thôi, mà lại nóng kiểu ngoài nên mấy món kiểu mì còn được, xúc xích thì ngoài nóng trong lạnh. Đun nước không được... Hồi đầu khoái lắm nhung đi trekking mới thấy nó chán, ấm lên nhưng chả làm gì được cả, pha cà phê bột thì ngồi ra chưa kịp uống đã nguội ngắt. Cứ đun nấu là ngon nhất, có lẽ nó hợp cho lính tác chiến bất đắc dĩ không thể nấu nướng thôi. Còn bình thường đắt bỏ bu ra, xài dở. Còn khẩu phần quân đội nghe bảo của bọn Pháp ngon nhất nhung chưa được ăn thử.
tavietlinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
cám ơn tinhte đã trên tay hàng của MRE Shop 😁. Bạn nào có nhu cầu thì ới mình nha
tavietlinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nickzt https://www.facebook.com/MREATK/ nha bác 😆
anhmk95
TÍCH CỰC
6 năm
@tavietlinh Bác nhập mre của các anh khác nữa cho phong phú 😁
tavietlinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhmk95 hehe cám ơn góp ý của bác. Em đang tìm cách lấy thêm các nước khác :p
@tavietlinh mắc vãi, ăn một bữa bằng cả nhà 4 người ăn 2-3 ngày :D
cái này ngon với nhiều món, e ăn thì thấy các món béo ngọt, mặc dù chả biết thực đơn nào, cũng ko biết nó chia nhiều thực đơn
nhưng không linh động bằng lương khô bay Trung Quốc. ăn một món nhưng mãi ko chán
@minhminh87 ăn mãi ở đây nghĩa là ngày nào cũng ăn.
chứ ko phải ăn một lúc chục cái.
còn lương khô tq nó bé tẹo, 3 cái thấm gì bác
DearGodVN
TÍCH CỰC
6 năm
@quocanh_ltk thank bác, hôm nào mua thử ^^. Cái MRE này thì đắt quá 😔
@DearGodVN e dc thưởng thức là có bà chị lấy chồng Tây, chứ ko biết có bán ở vn
DearGodVN
TÍCH CỰC
6 năm
@quocanh_ltk e thấy cái lương khô TQ rùi. Đặt mua thử thôi 😁
đồ ăn bộ đội vn còn có cả tôm hùm
@minhchinhlmc Có cả thịt nai khô, và Voi hầm nữa....?
cati99
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tiện nhỉ. Ăn uống bằng bao bóng không.
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
@muitenphale Vứt vào cái ca nhựa, tí là sôi, còn quá ấm siêu tốc ấy chứ. Cầu chì thì gắn mẹ cái đinh vào là xong. Bọn Thủ Đức hồi 96 còn xém đốt cả ktx do bẻ cửa sổ nướng chó. Bọn Nguyễn Huệ thì trốn quản lý, trùm chăn lên bếp dầu, tí thì nổi tiếng.
BarryAllen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@heobubi sinh viên có tiền rủ nhau mua mồi về nhậu chia tiền, dăm ba đồng chia ra thì okk mãi là anh em, chứ nói hùng tiền mua cái thanh đun kim loại thôi chia tiền ra chưa chắc dám hùn. tư duy thì tự biết cách sống sạch và an toàn không ảnh hưởng tới ai thôi. dù sao cũng respect và chúc mừng thớt sống an toàn qua thời đại học hjhj
heobubi
TÍCH CỰC
6 năm
@muitenphale Bạn dùng đũa tre. Buộc 2 cái dao tem vào 2 bên, đừng để nó chạm vào nhau. Rồi buộc hai đầu dây điện vào. Cho vào xô, chậu nhựa (ko dc kim loại hay nhôm nhé). Rồi thả vào chậu chứa nước, cắm điện vào. Đợi nc nóng (chắc khoảng 70-80 oC thôi. Thả mỳ vào, nhớ rút điện ra trc. Rồi lấy chăn hay cái gì đó úp kín đợi mỳ chín (hồi xưa ở ktx ng ta đâu cho cắm sục hay ấm nc đâu). Mình là dân học điện tử.
heobubi
TÍCH CỰC
6 năm
@BarryAllen Đâu phải ktx trg nào cũng cho dùng đồ đun nấu đâu bạn. Bọn mình còn vụ châm thuốc lá bằng cầu chì điện 220v nữa cơ. Sv lắm trò lắm ý
Lên youtube có ông Crazy Russian Hacker hay mở MRE ăn lắm. Đủ quốc gia luôn.
Nhìn thì hay mà tham khảo giá xong đi ra. 😁
@xuantruong1992 Giá ntn hả bác ?
@adagioleonard 400k hoặc 500k 1 gói lận
Ancent0rb™
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xuantruong1992 mua ở đâu vậy bác?
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
@xuantruong1992 Ôi đệt, vậy nó đắt hơn cả đồ tươi mà chất lượng đéo bằng à ?
Có nhiều chất dinh dưỡng, đủ calo như mỡ heo, rau luột, mắm giòi,... Không nhỉ?
@TakaVainglory Thiếu mắm tôm, nem chua, mắm tép chưng thịt r bác
ddawng.ngn
TÍCH CỰC
6 năm
@TakaVainglory Thiếu canh đại dương rồi 😆
bidnah003
ĐẠI BÀNG
6 năm
lương khô QDNDVN được cải thiện chưa nhỉ?
@bidnah003 ông bác làm quân đội cho ăn khác hẳn cái đám ngoài chợ nhé, đóng gói kiểu kim loại xin cắt khác hẳn cái kiểu pha nhựa lởm như bán ngoài hàng, ko bán đắt tí nhưng làm ngon hẳn nhỉ chán việt nam lắm ko đáng tiền.
@bidnah003 Hihi có dân nuôi mà, cần chi ba cái đồ giẫy chết nầy ;]]
Fibbo
TÍCH CỰC
6 năm
@bidnah003 ăn cũng tạm, siêu cứng, bẻ tay không đỏ cả tay. Có loại lương khô cao cấp của hãng gì đấy màu vàng ăn ngon nhất, thơm, không cứng, 8k/ phong thì phải.
Red_Skin
TÍCH CỰC
6 năm
Ăn xong vứt vỏ lung tung địch sẽ lần ra dấu vết, khuyến khích các chiến sỹ ăn xong nuốt luôn cả bao nylon
@Red_Skin bác là người dầu tiên đuơc ăn thử bọc nylon nhé....
Huy Hào
TÍCH CỰC
6 năm
@Red_Skin Đừng ỉa luôn nhé vì địch sẽ lần theo mùi thúi.
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
@Red_Skin Mới thấy VN giỏi, bác giờ mới nghĩ ra chứ Vịt có lương khô bọc lá chuối khô nhá.
tiêu chuẩn USA cơ mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019