Trên tay và tặng sạc Mophie Speedport 120W: 3 cổng USB-C, 1 cổng USB-A, giá 1,6 triệu đồng

19/1/2023 9:2Phản hồi: 718
Trên tay và tặng sạc Mophie Speedport 120W: 3 cổng USB-C, 1 cổng USB-A, giá 1,6 triệu đồng
Khoảng 3 năm trở lại đây, mình sử dụng cục Batpower 120W của mod Nam Air tặng và hoàn toàn hài lòng về nó. Tuy nhiên hiện tại, cổng C đang dần “xâm chiếm” thế giới và việc chỉ có một cổng C khiến nó không đáp ứng đủ nhu cầu của mình nữa. Trong bài viết này mình sẽ trên tay hub sạc Mophie Speedport 120W, hứa hẹn sẽ trở thành hub sạc chính của mình để thay thế cho cục Batpower mà mình sử dụng lâu nay.

Mophie thì chắc anh em không còn xa lạ gì nữa với cái tên này rồi. Đây là hãng làm rất nhiều sản phẩm pin dự phòng và hub sạc, đặc biệt là dành cho các thiết bị thuộc hệ sinh thái Apple với việc được trang bị tiêu chuẩn MFi.

Hộp có thiết kế khá đơn giản với một số thông tin như số lượng cổng sạc, công nghệ GaN, tổng công suất,… Anh em có thể tìm mua cục sạc này với giá dao động đâu đó từ 1.6 triệu đồng cho tới 2 triệu đồng. Mình thấy mức giá này là tương đối ổn với cấu hình 3x USB-C, 1x USB-A và tổng output 120W.

Bên trong hộp chỉ có hub sạc và một cọng dây nguồn đầu số 8, dài 1.2 mét. Việc sử dụng dây nguồn rời thay vì cắm trực tiếp sạc vào ổ điện là một trong những yếu tố hàng đầu mà mình quan tâm khi chọn sạc. Dây rời cho phép mình tự do bố trí sắp đặt cục sạc trên bàn làm việc hoặc bất kỳ nơi đâu mình muốn. Trong khi đó, rất nhiều cục sạc trên thị trường hiện tại có cấu hình tương tự, nhưng lại là loại cắm ổ trực tiếp.

Dây nguồn rời giúp anh em cực kì linh hoạt khi bố trí cục sạc này. Kéo xa kéo gần, đặt đây đặt kia, đều được cả.

Còn đây là một cục sạc có jack cắm trực tiếp của mod Nam Air. Sự thiếu linh hoạt của nó khiến mod phải mua thêm một sợ dây nối phích cái để biến nó trở thành một cục sạc có dây cắm rời.

Quay trở lại với nhân vật chính. Mophie 120W có 3 đầu ra cổng C, một số lượng cổng C thuộc hàng nhiều trong thế giới các cục sạc ở thời điểm hiện tại. Đằng trước có một đèn báo tín hiệu điện, nhưng chỉ là đơn sắc và tắt mở khi có hoặc không có điện. Trong khi đó một số sạc khác có đèn thay đổi được, ví dụ như màu đỏ lúc đang sạc và chuyển sang xanh khi tất cả các thiết bị đã được sạc đầy, không tiêu thụ năng lượng nữa. Dù gì thì đây chỉ là một yếu tố nhỏ, không đáng lưu tâm cho lắm.

Quảng cáo

Hai cổng C trên cùng có công suất ra tối đa 100W. Mình dùng cổng đầu tiên để cắm cho Macbook Pro 14" của mình, với công suất nhận tối đa là 96W. Cổng C thứ hai sẽ dùng để cắm C-Lightning để sạc iPhone, hoặc đổi thành C-C để sạc cho các thiết bị khác như pin dự phòng, máy ảnh. Cổng C thứ 3 chỉ ra được 20W, dùng để cắm sạc Apple Watch. Cuối cùng là một cổng A với chỉ 12W anh em có thể dùng để sạc các thiết bị cơ bản như micro, tai nghe,…

Mặt sau của sạc là nơi đặt nguồn vào và các thông tin profile input-output. Anh em có thể coi các profile này để chọn được kịch bản sử dụng các cổng phù hợp với nhu cầu cá nhân của anh em.

Sạc sử dụng công nghệ GaN, một loại công nghệ mới đang dần trở nên phổ biến trong thế giới của các thiết bị sạc. GaN cho phép nhà sản xuất tạo ra những cục sạc có công suất lớn, cấu hình cổng sạc phức tạp, nhưng giữ được độ nhỏ gọn. Ngoài ra công nghệ này còn giảm được nhiệt lượng chuyển hoá từ điện năng, giúp tận dụng năng lượng hiệu quả hơn và sạc cũng ít nóng lên hơn trong quá trình sử dụng.

Mình đặt cục sạc của Mophie kế bên cục sạc zin của Apple. Cục này 140W, chỉ một cổng C, kích thước ngang ngửa với cục của Mophie. Cục 96W thì sẽ nhỏ hơn một tí nữa.

Quảng cáo

Mophie Speedport có kích thước mập, dầy, đổi lại thì hai chiều ngang và rộng khá gọn gàng. Tuy nhiên mình lại thích kích thước của cục Batpower như hình bên dưới hơn. Nhưng nhìn chung thì đây vẫn là một cục sạc gọn gàng và cơ động cao.

Cục Batpower mỏng hơn, thuôn dài, và sẽ dễ để xếp gọn vào balo, túi xách, hành lý, khi anh em đi công tác hay du lịch.

Do được hoàn thiện bề mặt dạng trắng nhám nên bề ngoài của Mophie Speedport 120W khá dễ bám bẩn. Nhưng đổi lại thì màu trắng này dễ phối màu khi đặt lên bàn làm việc. Và mức độ hoàn thiện của cục sạc này là rất tốt. Cảm giác cầm nắm rất chắc chắn, cứng cáp, không hề ọp ẹp khi bóp mạnh.

Trên tay xong rồi, giờ chơi game nha anh em. Thể lệ:
  • Anh em comment cục sạc mà anh em đang sử dụng là loại nào, có gì yêu ghét nó không
  • 23 giờ 59 phút ngày 1 Tháng Hai, 2023 sẽ chốt game. Sau đó sẽ tiến hành bốc thăm may mắn để gửi tặng cục sạc này.
Chúc anh em vui vẻ 😁

Kết quả Game
Bạn @MumenRider trúng giải
https://www.facebook.com/watch?v=539838591648846

KẾT QUẢ GAME Trên tay và tặng sạc Mophie Speedport 120W: 3 cổng...

KẾT QUẢ GAME Trên tay và tặng sạc Mophie Speedport 120W: 3 cổng USB-C, 1 cổng USB-A, giá 1,6 triệu đồng Link game:...
facebook.com

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

718 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang xài cục Baseus 65W. Xài ổn ít nóng mà ko thích cái chân gập của nó, cắm lên tường dễ rớt 😂
Ha Culi
ĐẠI BÀNG
một năm
@Tomri78 Mình cũng đang dùng nó, nhưng ngược lại với bác, mình thích chân gập hơn với dây nối dài
@Ha Culi Mình có dây nối dài mà mang theo lỉnh kỉnh nên lười 😂
@Tomri78 Hàng Baseus thấy nhiều người kêu sài chán bỏ con mờ đi luôn.
Tôi đang sài bộ sạc zin Apple, sạc zin Samsung, Zin Sony, sạc Anker, sạc Mophie, sạc Ugreen,... trong đó mấy con Ugreen là rẻ tiền nhất. Cơ bản tất cả đều ngon lành, yên ổn. Chỉ duy nhất bộ Mophie 20W dùng được dăm bữa nửa tháng thì cáp C-L lăn đùng ra chết cmn rồi, cho dù là ít dùng và khá giữ gìn.
@Vuducanh0909 Mophie bảo hành 24 tháng nên hoàn toàn đổi mới đc mà
fυck
ĐẠI BÀNG
một năm
Nói thật là mình đã từng ham hố mấy cái cục sạc nhiều cổng thế này, sau đó mua về toàn vứt xó.Macbook pin nó quá trâu nên ko cần mang theo, ở nhà cắm cố định thì tận dụng hàng tá cục sạc mua kèm mỗi nơi một củ. Macbook thì gắn với màn hình có PD vừa sạc vừa xuất hình rồi
@fυck Tại bạn không xài hết, Macbook có trâu cỡ mấy chạy task nặng cũng nhanh hết pin thôi.
@Tek Whale Macbook ko có sạc riêng chắc 😃
@airwalker Sạc macbook của mình vẫn ở trong hộp. Đang dùng một cục có 3 cổng nhưng mình thường dùng 2 là do iphone chưa sạc được bằng type C. Không thì có khi mình chỉ dùng 1 sạc 1 cáp cho cả điện thoại và máy tính.
Madhit
TÍCH CỰC
một năm
@fυck Rồi điện thoại, loa, đồng hồ sạc như thế nào? Đem 3 cục theo à?
@airwalker Cục sạc của Mac nó to và nặng.
Đang xài cục sạc theo đt ip
Còn cục này mới biết luôn
@crazysexycool1981 cục ravpower đó ko biết chất lượng như nào, thấy giá hiện giờ khá rẻ, 500k tặng kèm dây C to C
@dra.long10 Quất thôi chứ suy nghĩ chi nữa, sản phẩm của thương hiệu này xài quá tốt 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Cục SlimQ 100W của bác và mấy cái sạc nhiều cổng này, cũng như con Mophie trên bài không biết có bị vụ tự ngắt 1-2s để chia điện lại không hả bác ?
anhpstn
ĐẠI BÀNG
một năm
Sạc 200w của omega. Sạc nhanh nhưng không có dây nối dài nên không thích điểm này
Đang xài Anker 4 port, chưa có gì ghét!
@donquijote Cục bao nhiêu W, mà có bị tự ngắt chia điện lại không hả bác ?
@Vuducanh0909 60w bác, không bị ngắt như baseus đâu bác ơi
Sạc 25w theo máy của samsung. Sạc nhanh dùng ổn định
Đang dùng cục sạc Baseus 65W chân cấm EU. Chưa thấy có điểm gì để ghét ẻm này!
Đang xài e belkin 20w ! Xài khá ngon sạc nhanh được cho samsung và iphone
Đang xài cục Beseus 65W, đợt lash sale trước Ugreen bán cục 100W giá 450k , sáng xem lại thì không còn nữa. Trước xài con Surface thì cục 65W này là sạc cho tất cả. Giờ xài con Dell lên đến 130W nên phải xài 1 cục riêng.
@sutimcon91 Có cục ugreen 140w ngon quá mà giá hơi max, cả máy tính ít hỗ trợ PD 3.1 nên k dùng được
@sonnguyen.mta Đợt trước mình canh sale lúc 0h cục 100W Ugreen giá 450k mình không mua. Sáng quay lại đã lên đến 900k. Chắc họ nhầm lẫn. Giá quá cao. Phần cục Dell 130W cũng rất nhỏ gọn.
@SoGetSu Không nhầm đâu bạn, đợt đó Ugreen nó flashsale cục 100W đó, cũng nhiều người múc được, nói chung ngon. Nhưng lâu rồi nó không sale bộ đó nữa, một phần bị mấy ông thương gia VN múc hết rồi.
@Vuducanh0909 Tính ra bằng giá cục Beseus 65W đang dùng nên ko mua. Sáng quay lại mua thì ko thấy nữa.
Mình đang dùng cục 2 cổng usb 18w của xiaomi. Mình rất hài lòng vs nó và máy của mình hỗ trợ dc sạc nhanh 18W và có thể dùng cổng còn lại để sạc cho cục dự phòng, tuy có giảm công suất nhưng sạc qua đêm đến sáng là vẫn đủ cho mình
Dùng con Baseus GaN 65w mấy năm nay. Vừa sạc laptop vừa sạc điện thoại, máy tính bảng. Cơ bản ổn. Tuy nhiên, nếu công suất cao hơn nữa thì tốt hơn.
Đang dùng cục này để sạc iphone và ipad. Nhược điểm: cục sạc mau bị nóng
pkhoi09
ĐẠI BÀNG
một năm
Sạc zin iphone 5w, yếu 😔
Mình xài rav 45w, và cục hyper juice bị ép phải đổi 140w, thêm mấy cục theo máy macbook 65 và 140w
Đang xài Baseus 65w Gan2, Baseus 30w, hoàn toàn hài lòng 😁
Mình đang xài 1 cục zin 20w của Apple và 1 cục 30w của Xiaomi.
Xá Xíu
ĐẠI BÀNG
một năm
Vẫn trung thành với cục zin ipad pro và vô cùng hài lòng theo năm tháng 😃
Mình mới mua cục này 1079K, dùng ổn, thường xuyên dùng 3 cổng.
@htran282 m,ua ở đâu được 1079k thế bạn
@vodanhdaisu Mình mua ở tiki đợt sale sinh nhật, thêm mấy mã giảm giá của nhà bán, thẻ tín dụng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019