Triển lãm "Những bức ảnh chỉnh sửa trước khi Photoshop ra đời"

tungnt1108
12/9/2012 3:22Phản hồi: 74
Triển lãm "Những bức ảnh chỉnh sửa trước khi Photoshop ra đời"

Bảo tàng nghệ thuật Metropolitan vừa chính thức giới thiệu về buổi triển lãm "Những bức ảnh chỉnh sửa trước khi Photoshop ra đời", tổ chức từ ngày 11/10/2012 đến 27/01/2013 tại New York, Mỹ - Triển lãm tập hợp khoảng 200 bức ảnh đã qua chỉnh sửa trong khoảng thời gian từ năm 1840 đến 1990. Được biết, phần mềm Photoshop lần đầu tiên ra mắt vào năm 1990, nhưng việc chỉnh sửa các bức ảnh đã được các nhiếp ảnh gia thực hiện từ trước đó khá lâu, vào thời điểm đấy hình ảnh phần lớn được thay đổi dựa trên các kỹ thuật liên quan đến in ấn và chụp ảnh như:
  • Multiple exposure: là kỹ thuật trong nhiếp ảnh truyền thống, đem phơi sáng 2 khung cảnh hoàn toàn khác nhau trên cùng một tấm phim âm bản. Đây là một kỹ thuật rất khó đòi hỏi người chụp phải có trình độ và kinh nghiệm nhất định mới có thể nắm bắt được. Điểm mấu chốt của kỹ thuật này là làm đồng nhất 2 khung cảnh có độ phơi sáng khác nhau trên cùng 1 tấm phim. Kết quả chỉ có thể biết được sau khi rửa phim ra.
  • Combination printing: kỹ thuật in kết hợp - in nhiều phim trên cùng một bức ảnh, sử dụng phổ biến trong trường hợp bổ sung hình ảnh các đám mây lên bầu trời.
  • Photomontage: Là kết quả của quá trình cắt ghép nhiều tấm hình lại với nhau, hình ảnh cuối cùng được chuyển đổi từ một bản in liền mạch.
Xin mời các bạn xem qua một số hình ảnh sẽ được trưng bày tại triển lãm
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá tuyệt.
Con người ko có cái gì mà ko làm được
@duongpa Thế còn bạn?
@htevn Bạn ơi nếu tới giờ uống thuốc
Mà bạn chưa uống thì nên đi uống đi.
Chứ bạn xem tất cả cm ở đây có gì hơn mình đâu
Chỉ khác mình cm đầu tiên thôi
Mà cái này mình biết có người ko ưa mình....
@htevn Cứ tưởng mem mới ai ngờ số lượng bài cũng thuộc hàng cao, vậy mà phát biểu nghe phát chán.

Cho 1 câu phát biểu sao mà không nhảm ruồi đi bác. Làm người, ai cũng có chính kiến, cũng có quan điểm, người ta nói gì kệ người ta, bác làm gì phải sân si dèm pha người ta làm gì chi, có thấy mệt ko?

Bác build ra cái trang tinhte à, sao tự dưng đặt ra đâu cái policy nhảm nhí vậy?!
vodanh_tk
TÍCH CỰC
12 năm
Thành quả tuyệt vời của sự sáng tạo bất tận :rolleyes:
pepepepe
ĐẠI BÀNG
12 năm
giống paint
Các page trên facebook post lên sẽ có hàng tá comment: pts!, pts chắc luôn,... 😁
@thongtg_2007 rõ rồi....phong trào mà...=))
@thongtg_2007 chuẩn men. nhiều bọn trên fb bầy đàn bm. 1 thằng nói là tiếp sau đó có hàng trăm thằng nói theo.
Cũng good mà, đâu đến nỗi tệ, so với thời đó thì mình xem phim tây du ký vẫn thấy hay, tại công nghệ bây giờ khiến nó trở nên tệ thôi

@phanmemseo.vn Tây du kí bây giờ không hay chủ yếu là do dàn diễn viên quá cùi, và chịu ảnh hưởng tâm lý bởi thành công bản trước thôi bác .
đàn anh của photoshop quá đỉnh
😁 Nhìn lạ nhờ
up mấy tấm này lên mạng kg khéo bọn trẻ trâu cũng la lên photoshop thôi 😁
@solo12359 Bác nghĩ lúc bác chưa đọc bài này bác cũng bít ko phải pts chắc?
@xedapbuclop mình kg chắc lúc đó mình sẽ nghĩ những tấm ảnh này thế nào nhưng mình chưa bao giờ la làng lên ngay là pts cả kể cả những tấm ảnh có làm bằng pts thật ;)
terran
TÍCH CỰC
12 năm
Quá đỉnh, các chuyên gia Ps hiện nay cứ gọi bằng cụ thôi 😁
viettnct
ĐẠI BÀNG
12 năm
này mà k giới thiệu là những bức ảnh trước thời điểm pts ra đời thì chắc có hàng tá cmt trẻ trâu như: '' pst chắc luôn, pts cmnr =)). k phải pts chặt đầu mình.v.v..." 😁 nhất là khi dc up lên facebook:D

Sent from my U8800
@viettnct Nhìn cái đó mà kêu PTS? Bộ là PTS mới ra dc mấy cái này chắc ?!? Trẽ trâu vừa thôi LOL =))
viettnct
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lilcarp87 nhãm, ai nói vs bạn mình bảo mấy tấm đó pts. =)) đọc kĩ rồi hãy phán nhé già trâu =))

Sent from my U8800
@viettnct Đúng là nghé ọ ... chưa ngộ nhận đc lời người khác nói đã tinh tướng.

Thôi nói uỵch toẹt ra là chả ai nhìn vào mà phán ngay là PTS vì mấy cái đó có thể làm bằng thủ công cũng đc, đâu phải cứ ai bây h nhìn vào là bảo là PTS .... Ọ ọ ọ ọ ọ ọ ....
viettnct
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lilcarp87 đừng lấy suy nghĩ của mình mà áp đặt cho ng khác, nói nhiu đó tự hiểu, lớn rồi, đâu cần nhìu lời!
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
thời đó mà suy nghĩ được như thế là quá đỉnh rồi
maquan
CAO CẤP
12 năm
Cái này hôm trc có xem trên dantri hay đâu đó rồi mà. Nhiều cái thấy còn đẹp hơn mấy cụ làm pts bây giờ hehe
cách suy nghỉ và sáng tạo quá độc đáo
mkool9x
TÍCH CỰC
12 năm

tấm này đẹp nè !với trình pts hiện h của em cũng ko thể làm dc ntn 😔(
dang cap wa di
18+ 😆
@HoangDucLinh Bác này chú ý kĩ ghê.,..... lộ rồ......ak nhìn kỉ có mặt người ajh......
jing
CAO CẤP
12 năm
bi lỗi
Fatal error: Theme CSS could not load after 20 sec. Please download the latest theme at http://galleria.io/customer/
licod
ĐẠI BÀNG
12 năm
Pts làm mai một các cao thủ ngày xưa, thật tiêc quá. Đỉnh cao của nhíp ảnh phải như thế.
cám ơn Đấng Sáng Tạo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019