Tư vấn mua xe hè 2012 ....!

IIPII
26/11/2011 0:33Phản hồi: 25
chào các bác, như tiêu đề đã nói. Em cần tham khảo trước ý kiến mọi ng để có thể mua dc 1 chiếc xe thjk hợp. Mặc dù còn hơn 6 tháng nữa lận, sẽ có nhg mẫu xe mới sẽ ra và tnào cũng sẽ bị làm giá. Thôi thì cứ mua xe 2011 dùng tiền còn lại mua vài thứ lặc vặc trang trí. Hơn nữa theo cảm nhận của e thì chất luợng xe càng ngày càng đi xuống chứ không còn tốt như đời đầu (đây là cảm nhận của riêng e có gì sai mong mọi ng bỏ wa). Và số 1 trong năm 2011 tuợng trưng cho chiếc xe đầu tiên của e:inlove: Quyết định bây giờ để gom lúa hè là ...:hot:
- Sơ lược về e : 22t,cao 1m75, nặng ~ 65kg:banghead:. Vì hok có điều kiện nên 1 năm e chỉ lái xe dc tầm 2 tháng thôi. Đợt trước e chạy xe của ng quen. Đến khi trả xe bj ngta nói là hok bjk giữ xe.chạy sao mà bi nó luộc đồ(con wave vn) nên e quyết định mua xe cho e. bj luộc hay hok cũng là xe e. e tính mua 1 chiếc xe tầm 50tr trở lại vì ba mẹ hok cho mua xe mắc hơn sợ e bị cướp :mad:Nhug xe mà e đang phân vân là:

1) EX 2011 / 2012 (nếu chỉ thay tem) : chiếc này e thjk lắm nhg mà bỏ 50củ 1 năm chạy dc 2 tháng e thấy tiếc tiếc tnào ấy. Nếu mua chiếc này thì chắc nó fảii gắn bó vs e ít nhất là 3 năm

2) Hayate SS / Hayate FI (hok bjk có ra hay hok nhg cứ tính vào) : nếu mua chiếc này thì ai cũng dùng dc. chạy 2 năm đổi thì không lỗ như EX. Nhưg HA thì ít có đồ để độ như EX.

3) NO 4 / NO FI 125 (nếu như ra he 2012) : NO thì có vẻ choai choai tnào hơn nữa Chạy ít như e thì chắc dưới 30km/l quá. nhug dc cái cốp rộng tuơng đương như HA.E thì e hok thjk NO lắm. ai chạy NO thì cho e chút y kiến.

4) SI / JU : ngon bổ rẻ...mua chay r ban năm sau vác 1 e mới cũng dc.

PS:
- Nếu để xe hok chạy trong 10 tháng thì máy móc như tnào vậy các bác ? (tất nhiên là fải lấy hết xăng ra vì e nghe nói nếu để xăng thì sẽ hư xe). Ai rành về nhg chuyện này thì cho e chút y kiến

- theo các bác thì e có nên mua xe hay tiếp tục mượn xe ng quen. Nếu mua thì mua xe gì ?

- E nói hok vs HD VN nha các bác. từ ngày đọc cmt của thằng tẹt e đã tẩy chay HDVN...HDVN chỉ dc mỗi con AB nhg e đã chọn HA thay cho AB r. còn PCX thì e hok thjk dáng của nó. nhìn NO 4 hầm hố hơn PCX

-------------------------------------------------
Xin mọi ng giúp e. Thanks !
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

justar1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ex mà fang Bác ah. Em đang chuẩn bị tậu 1 em để đưa vợ con đi chơi Tết. 🆒
athonl
TÍCH CỰC
12 năm
mua Ju đi bạn, mua mấy xe đắt tiền mà đi chỉ 2 tháng/ năm thì phí quá, đi Ju vừa tiền, đẹp, chạy bốc và êm nữa, kểu dáng cũng nam tính

nếu để xe trong thời gian dai ko đi thì trong sách hướng dẫn có bày cách bảo quản đó ban, mình chưa làm bao giờ nhưng nhà SX hướng dẫn thì oke rồi
theo mình bạn mua tạm một cái xe bình thường thôi,bạn chỉ dùng 2 tháng,vậy những tháng kia có thể để cho người thân dùng,nên mua EX E thấy không hợp lý lắm.
form người bác cũng như e,nên e nghĩ đi Si hơi nhỏ,nên có lẽ nên chọn Ju thì hợp lý hơn.
điều quan trọng bây giờ là bác tìm đâu ra 1 người chăm sóc xe cho mình,chứ e nghĩ để không những 10th cũng không ổn tí nào.
Mặc dù NSX hướng dẫn cách bảo quản nhưng e tin đó chỉ dùng trong trường hợp "bất khả kháng thôi".
Mà bạn cũng không nhắc tới người thân trong gia đình hay girlfriend?Nếu có e sẽ tư vấn tiếp!
e mới lấy nouvo Lx,cảm giác ban đầu không hề giống với những gì thiên hạ vẫn đồn đại!
bạn chủ thớt có fom giống mình thế, mà bạn làm gì đắp chiếu xe 10 tháng vậy trời. Đi công tác à, hay đi học xa nhà, nghỉ hè về rồi mới vác xe ra chạy. Ko thấy nhắc đến người thân trọng vụ này , kỳ lạ ghê
Nếu như thế thì nên mua con JU bạn ơi, ngon bổ rẻ. Còn nhà bạn dư giả, ăn chơi ko sợ mưa rơi thì cứ quất con Nou LX đi, ko phải nghĩ đâu
Mình cũng giống bạn này đang dự tính hè 2012 lựa chọn con nào
Mà Nou FI 2012 sao lại 125cc vậy trời
NOU FI mà 125 thì chán bạn nhể! dù cũng chẳng đua gì đâu nhưng vẫn khoái 135 của NOU LX hơn..mà kết cái dáng con NOU LX rồi,nhìn con NOU FI dự định ra mà k thích tẹo nào,k biết nhìn thật ra sao chứ như những thông tin thì k kết em nó đc..thôi năm sau mình cũng cố xúc em NOU LX..nhưng sợ ngừng sx sẽ bị làm giá à!😕
Style_TS
ĐẠI BÀNG
12 năm
135 để chở nặng, leo dốc cho mình cảm giác xe đi nhẹ nhàng thôi bác ạ, chứ như mình chạy xe đường vắng vắng thì cũng chỉ 70,80 là cùng chứ chả bao giờ chạy hơn, đường trong tp thì tùy lúc, chủ yếu là 40.😃. Nếu Nouv đời tiếp theo mà 125 thì leo dốc, chở nặng chắc chắn sẽ không được nhẹ nhàng, êm ái như Nouv 4 rồi. Lúc đấy lại thấy xe hơi ì , chạy hơi chán--->>>lại muốn được như Nouv 4.:p
xe e chủ yếu là chạy trong sg thôi bác mà e chưa đi chiếc nào 135cc đã đi wa AB thái.và cảm nhận của e là AB ì hok zọt. nếu chở 2 giũa 125 vs 135 chỉ là 10cc theo e chắc cũng hok đến nỗi nhg mà dựa theo hình thj LX đẹp hơn NO FI.

@akaishui : e chọn YA vì e thấy YA có nhg điểm thjk hợp vs e bác àh :
- kiểu dáng hok thua có khi còn hơn cả HD hay SU.
- bền thì e hok dám nói vì chưa đi dòng YA bao h nhg đa số các bạn nói : SU YA HD. thôi thì ủng hộ YA
Theo mình bạn nên mua xe đạp ( không điện vì sẽ hư bình) vì nó không bị hư vì thời gian bạn không sử dụng
Xe để 10 tháng ko sd thì ngắt cầu chì ac quy, nhỏ chút dầu máy vào trong xylanh qua ngõ buzi và đạp kĩ cho dầu bám đều vào lòng xy lanh.Nhớ lắp buzi nhưng ko lắp chụp điện trước khi đạp.Sau đó dựng xe bằng chân chống chính, rút xăng ra và hãy chắc chắn là xe sạch bùn đất. Hết.
tranthaotv
ĐẠI BÀNG
12 năm
welcome home , lâu rồi mới thấy anh vào tinh tế , tech đã đi được một thời gian , mong anh vào tinh tế thường xuyên để chia sẽ những kinh nghiệm với anh em
thangbanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
theo em nghĩ đi ít vậy thì phang con sirius cũng đc
thứ nhất đỡ phí tiền, thứ nữa để lại lúc ko dùng ai đó đi cũng ổn.hoặc là có đắp mền thì bảo quản cũng ko phức tạp bằng mấy loại kia (Bác có kể)
Với tiêu chí là đi tạm thì đó là 1 sự lựa chọn đúng đắn, năm sau có thể thay xe khác cho khỏi lỗi mốt. Mặc dù bác cao vậy đi cái này ko hhowpj cho lắm. Thân! 😃
chạy NO tnào bác...e là e ngán vu xăng nhất, e sợ chạy hok quen cứ đổ xăng như đi chợ cung mệt.

Thanks các bác e đang học ở nc ngoài, chỉ về vn thăm ng thân và gf hè thôi. Ng thân thì ai cung co xe, hok lẽ mjnh đi r fai nhờ họ lâu lâu qua chạy để máy hok bj hư.
Xe bt thì chắc ba e cũng chạy dc, bảo quan dùm e, nhg mà ba e thì chỉ chạy xe số thôi, tay ga là hok chạy @.@
VS tay ga hay ex thì e bị mệt vụ bảo quản máy móc.hok lẽ fai kiu thang a họ lâu lâu qua chạy 1 vong r về

hihi ng ngồi sau bi yên cản bớt r ôm e tnào đây bác

dầu máy gì cũng dc hả bác hay fải là dầu hãng ? cách bác nói áp dụng cho mọi loại xe ?

e cũng thjk mỗi năm thay xe nên thấy giá vừa fai là hợp lý.

--------

1 cho ex
2 cho no
3 cho ju
1 cho si
em thấy trên đây toàn YAMAHA, No thì tuy tốn xăng nhưng chạy sướng với lại bác cao to đẹp trai chạy hợp mà, còn 2 em xe số (ko tính EX) kia thì hao hao nhau. Nhưng em thì vote cho Ex GP 2011. 2 tháng sau bác không chay thì để papa bác tuần chạy vài lần cũng đc mà.
Với dáng người như bạn làm một em EX 2011 cho nó đầm.
@chủ thớt,

Cách làm đó là áp dụng cho các xe , các hãng mục đích là chống gỉ xy lanh do ko sd thới gian dài.

Riêng th nếu là Nolx, Ex, Nozza...là dòng xe xài xylanh nhôm chứ ko phải xy lanh thép thì bản thân nó cũng chống gỉ rất tốt r

Dầu sd nên là dầu máy cùng loại với dầu đang sd nhưng nên lấy từ chai mới vì sẽ sạch hơn là qua sd rồi.

Sau này khởi động lại thì đạp chân thật kĩ cho trơn, sau đó cho xe nổ máy, khói đen xuất hiện 1 lúc nhưng ko sao cả
chào mừng bác TYA trở lại forum 😁
cuongnm11
TÍCH CỰC
12 năm
Yamaha Exciter RC 2011 Côn tay màu đỏ 😃
chạy nouvo lx rất thích,chắc chỉ sau EX côn tay thôi,mình đang đi trong thời gian rodai nhưng thấy xăng cũng khá ổn,mình đổ 80k đi được k >150km,còn tùy đi đường ntn.nói chung cũng không hao như mọi người vẫn nói,đổi lại một chiếc xe rất đẹp,trẻ trung,mạnh mẽ!

---------- Post added at 09:52 PM ---------- Previous post was at 09:50 PM ----------

Vụ khắc phục tiếng ooo tiến triển thế nào rùi bác?
e đang chờ kết quả của bác đây!
Mình chưa đọc cái bài gì đó của bạn tẹt về HD VN nhưng mình có một số ý riêng như sau:
1.Bạn coi xe là phương tiện phục vụ những hoạt động của bạn như đi học,đi làm và di chuyển hay chỉ là phương tiện "thời trang"?
2.Bạn thích bon bon chiếc xế yêu của bạn với tốc độ vừa phải,không lạng lách đánh võng hay muốn phi như ngựa vì có máu tốc độ?
3.Bạn có hay cho người khác mượn xe hay không? Có hay tự đem xe đi sửa và có nhiều kn và kiến thức xe hay chưa?

Mình biết rằng có lẽ là hỏi bạn nhiều,nhưng hãy nghĩ xa một chút,khi đồng lương càng ngày tăng không bao nhiêu và vài năm chỉ nhích 1 ít mà giá cả vật chất thì càng leo thang,sản phẩm sản xuất hàng loạt không còn chất như những 20 30 năm trước,rồi tương lai thì ra sao?cho nên mình nghĩ bạn cũng nên xem xét lại nhiều khía cạnh nữa.
Mình khuyên bạn ngắn gọn,ít đi mua xe số,xe ga mắc công chúng nó thấy k đi dòm ngó,đã thế nhiều khi để lâu mà không kiểm tra đề,đem ra đạp thấy mie.Còn xe gì thì mình chỉ khuyên bạn mua con nào vừa vừa ngót dưới 30tr là dc,tiền nào của nấy,càng mắc càng phải nâng như nâng trứng,mà rẻ thì có phóng đến độ "không biết giữ xe" (như ng wen bạn nói) thì tha hồ chả lo.
Chúc bạn có quyết định đúng đắn
nhonvaduong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vote cho xe số, trai tráng mà...trong tình hình của pác thì Ju là khả dụng nhất, mình đề nghị thêm em Future 125i mới của Honda...kiểu dáng cũng tương đối, lại có công nghệ vượt trội. máu thì Ex côn 5 số! khà khà
Heya, bạn ra đề khó quá đi. Ba mẹ bạn cho bạn đúng 50 củ hay sao ? Với lại mình nói bạn nghe bạn đi xe hậu đậu lắm hay sao mà cứ sợ ăn cướp nó dòm ngó xe bạn. Bạn có hay đi chơi đêm ko ? (Đi bar daily,...) mà sao bạn sợ vậy ? Mình nói thiệt ăn cướp bây giờ nó ko tha 1 cái gì. Bạn di xe cà tàng hay xe cỡ mười mấy 20 tr là cũng đủ tiêu chuẩn cho nó cướp rồi. Ko đợi bạn đi xe trên 50 tr mà nó mới đi cướp đâu. Như thế này, bạn khỏi cần mua những loai xe bạn đã nêu ở trên làm gì. Thuyết phục ba mẹ bạn cho thêm 1 chút tiền mua đại 1 chiếc xịn mà chạy. Vì ít nhiều khi bạn ko có ở nhà, người nhà của bạn cũng đem ra chạy. Còn khi nào mà bạn đi đâu đó mà cảm thấy ko an tâm, thì mượn xe người thân đi. Có gì đâu. Quan trọng là nhu cầu đi lại của bạn. Thân.
không ổn bác ạ,bác ấy đi du học 10th mới về nước 2th,mà nhà bác ấy ai cũng có xe rồi,nên mua 1 cái xe mới,xịn rồi xếp xó 10th thì thật lãng phí!
1) mình chọn ở giữa bền và đẹp, nhg mà ưu tiên cho "đẹp" trước. vd đơn giản là JU vs Xbike. Nhìn xbike xấu xấu tnào JU nhin mạnh mẽ manly hơn.

2) chạy đường sg bình thường hok đua lạng lách j ráo.

3) khi e về thì chắc hok ai mượn xe đâu. Đã là xe mjnh thì mjnh fải tự đi sửa, hay hỏi ng mọi bệnh trước r mới mang tới tiệm.Kiến thức thì nói chung cũng ổn nếu bí quá thì chắc e lên google mà tham khảo @.@

thanks bác đã giúp đỡ nhg e hok chọn FU mới của HD. kiểu dáng hok hợp vs mắt của e. Nếu bắt buộc e chọn FU thì e chọn FU neo có và hok FI. còn dòng mới hơn thì e thấy mỏng nhanh tnào nên hok mua.
Thứ 2 là e bi thằng tẹt tẩy não nên h e ghét cay HDVN.

từ lúc e bjk chạy tới h, các xe wa tay e chưa xe nào bi ngã hay e bj ngã đó bác:mstickle: chẵng wa đây là tâm trạng của bamẹ e sợ e có chuyện và 50tr là e đề xuất. e cảm thấy nếu bỏ ra hơn 50tr mua xe chạy dc 2 tháng thì fi tiền quá thà để tiền đó e di chơi đi ăn có lý hơn hehe.
bar biếc thì bớt r bác e đã wa thời kỳ long nhong này r.

--------

4 cho ex
3 cho ju
2 cho no
1 cho si
cuongnm11
TÍCH CỰC
12 năm
Thôi thôi, thế này này, mình nghĩ bác lên mạng, tìm chỗ uy tín làm 1 em vespa px hay sprin cổ, đẹp, ổn, lại chả lăn tăn gì nhiều, lại rẻ 😃 20 chai là có em ổn đi rồi 😃
Nếu vậy bạn nên chọn Ju đi,biết là bạn k có cảm tình với HDVN nên đành thôi,không có khuyên thêm,Xbike xấu lắm.còn ju thì mình nghĩ nếu chọn JU đời mới nhất nhìn rất cứng và ổn,có điều nhiều bóng đèn quá,cái VN thì đi để xe đâu cũng có trầy này nọ,nên chắc nếu bạn k sợ bị trầy trụa hay không ngại thay phụ tùng dù mắc tới đâu (phụ tùng Ya chính hãng vừa khó kiếm vừa mắc nha ==') thì cứ JU
Xe số cho tiện,h cầu cống lô cốt thì nhiều,đường ngập,triều cường,rồi đinh tặc...cứ số cho dễ sửa dễ bay chạy...haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019