TV tích hợp đầu thu DVB-T2 và những điều bạn có thể quan tâm

Trung Dt
1/7/2014 14:42Phản hồi: 1.623
1.623 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Uh mà bây giờ ko biết vĩnh long đã phát kts mặt đất chưa nửa. Kiên Giang thì mình dò thì đã thu đc rồi nhưng theo lộ trình số hóa thì hình như tới năm 2018 mới thực hiện mà ta.
@huynhduyphuong Tùy bạn à. Nếu thu được trạm chính ở Vĩnh Long thì THVL 1 2 có độ nét cao. Không thì trên kênh khác của SDTV cũng có phát ở độ phân giải thấp hơn. VTC đang phát thử nghiệm nên cho xài free. Còn sau này có khóa không thì chưa biết!
phải chi các trạm truyền hình tiếp sóng cho nhau thì chỉ cồn ở gần 1 trậm di nhất thì có thể lấy sóng của các đài ở xa vô cự luôn rồi
có vụ đó ko ta
@huynhduyphuong Ui bạn ơi. Muốn làm vậy cũng được. Nhưng chi phí vận hành trạm sẽ rất cao. Vì băng thông trên 1 tần Số kênh là có hạn. Nên mỗi kênh ứng với tần số nhất định chỉ phát được một số kênh thôi. Nếu muốn phát nhiều kênh thì phải đầu tư nhiều máy phát...tốn kém lắm
Có ai biết cách lưu lại dữ liệu kênh kĩ thuật số khi rút dây ăngten tránh mưa bão sét ko ạ ( mỗi lần rút ra cắm lại là dò lại kênh từ đầu 😔 )
47shop
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Leetruong1412 Làm gì chó chuyện rút dây nó mất nhỉ. Nhà mình xài tv LG rút dây gắn vào bình thường mà.
@47shop Ohhh Tivi nhà e cũng Lg cũng tích hợp dvb và lại còn mới mua nữa chứ 😔(
@Leetruong1412 Không có mất đâu. Bạn rút điện trước khi rút ănten nhé
Mình đang quan tâm cái này.nhà mình ở thanh chương nghệ an ko biết thu được mấy kênh và khi mua nên mua loại ăng teen nào.vì mình tính gần tết sắm con tv mới.cảm ơn các bạn trước.
@47shop Tv thời giờ đều tích hợp mà bác.vấn đề muốn hỏi xem khuyếch đại tốt hơn hay ko thôi
@Thuylinhpr Bạn coi lộ trình số hóa coi có nghệ an chưa. Nếu chưa thì bạn kiểm tra bản đồ phủ sóng chỗ bạn có gần trạm của tỉnh khác không. Nếu gần bạn vẫn thu được một số kênh DVB T2
@nguyenly2016 Uh.mình đi làm xa nên sắm cho ô bà xem ý mà.cảm ơn b.
lauhipo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@47shop Ti vi nhà mình có tích hợp dvb -t2 rồi nhưng mình vẫn muốn dùng anten khuếch đại để sóng khỏe hơn (do khá xa trạm phát của VTV).
Giờ mình có 2 hướng một là dùng anten có khuếch đại + bộ cấp nguồn từ usb nhwng sợ hỏng tuner tivi, hai là mua một bộ khuếch đại tín hiệu riêng có mạch chống ngược nguồn (nhưng chưa biết chọn loại nào).
Các bác ơi nhà mình vừa mua tivi có tích hợp DVB-T2 mà tivi nhà mình đang dùng cáp SCTV giờ lắp anten vào thì bỏ kô dùng cáp SCTV nữa hả các bác. Nếu phải bỏ bớt 1 cái thì có cách nào dùng song song luôn kô ?
@tonny2356vn SCTV thì dò DVB T2 xài bình thường bác ah tuy nhiên nó sẽ bị khoá một số kênh đá banh,
mình mới mua cho mẹ tv LG 32LH512D mẫu 2016 cắm cáp sctv tự động có kênh HD luôn, còn tivi sony 43w800c mình mua năm ngoái phải gắn thêm đầu kts mới xem HD đc.
Nhà e thì VTC thì đc 3 kênh HD, kênh thường từ 1-16 đủ cả. Các kênh QH, QP, MTV, SCTV10, 1 số kênh địa phương (HN1-2, HP, QN, HY, VP, TB, HD, Hà Nam, BN, THVL1, HTV3...), các kênh trên RTB cũng bắt được. Tổng là 47 kênh.
Tuy nhiên ko hiểu sao ko bắt dc các kênh VTV từ 2-9. VTV1 thì chỉ bắt đc kênh thường, ko bắt đc kênh HD.
Trong khi ở Đống Đa, Hà Nội, gần Vincom NCT (tức là khá gần trụ sở VTV).
h_minhvu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình mới mua TV LG, xài cáp SCTV thì thấy dò ra được rất nhiều kênh KTS, mà đa số là bị báo "Bị đổi tần số", có cách nào khắc phục ko mấy bro?
RedXH
ĐẠI BÀNG
7 năm
@h_minhvu Chắc phải đăng kí thêm gói HD của nó xài quá. STVC mới khóa hàng loạt kênh. Giờ dò được khoảng 20 kênh KTS à, còn nhiu nó khóa sạch!
ductoancdp
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giả sử mình mua smart TV vd như LG 43UH610T thì nếu muốn lắp K+ có cần phải dùng đầu thu không, vì nếu không cần tự nhiên mình tiết kiệm được 1300K
@ductoancdp Lắp k+ xem bóng đá ah
@ductoancdp Tại sao các cụ ko dùng cái này xem tivi mà lại phải dùng k+
ductoancdp
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Thuylinhpr Thì ng có tuổi rồi muốn mở ti vi lên là chỉ có bật kênh bấm số thôi, chứ mà bảo di chuyển con trỏ chuột vs nhấn ok vào đâu là cả vấn đề rồi.
@ductoancdp Đã hiểu.
Htết mới làm con lg .e ở thanh chương nghệ an bắt được 11 kênh nha các bạn.bmẹ ở nhà chỉ xem thế thôi.
Em mới tậu TIVI LED ASANZO 32S500T2 có hỗ trợ DTB-T2, nhưng ko biết tìm mua phụ kiện ăng ten. Nên cho xin link sản phẩm ăng ten gắn trong nhà hay loại nào tốn và địa chỉ có thể tìm mua sản phẩm ở hcm.

Nhân tiện cho em hỏi hình như cũng có Android TV Box hỗ trợ DTB-T2 không biết loại nào giá mềm và chất lượng mà mình chỉ cần mua đấu vào TV LCD (ko có DTB-T2) là có thể dùng được luôn không? Cho em xin thông tin về nó luôn nha ACE. Em xin cám ơn!
@tranthlan Lắp tv box thì cần gì dtb t2 nữa bạn . nó có phần mềm xem tivi mà.
mình ở Đại Mỗ -Nam Từ Liêm -HN chỉ xem được các kênh hà nội và cái đài lân cận.sao không xem được các kênh vtv vậy ?
Manuke
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhà ông bà mình dùng tivi LG 42LA6910, cũng chưa nghiên cứu xem có tích hợp DVB T2 không nữa, nhưng cắm anten chỉ dò được có 27 kênh, không có VTV3 để xem.
Bác nào dùng TV này cho mình hỏi có tích hợp DVB T2 chưa?
E thấy sx 2013 mà chính phủ năm 2014 mới bắt các tv vào vn phải tích hợp
Có nha bác
Manuke
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Thuylinhpr FTV của MobiTV chính là An Viên đó bác, em ra hàng điện tử hỏi họ tư vấn mấy loại thấy loại này có thêm mấy kênh của An Viên, khi mua tặng 4 tháng miễn phí 31 kênh nên múc luôn, hết 4 tháng thì nạp 15K/tháng là gói nhỏ nhất, ngoài ra còn có gói 20K, 50K gid đó nhưng cũng chẳng để ý là những kênh gì nên em chưa vọc, mua chủ yếu cho các cụ ở nhà xem VTV3, ANTV thôi
@Manuke Thế bao nhiêu xiền?ko phải chảo ah?
Manuke
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Thuylinhpr 880K bác nhé, chỉ cần anten DVB T2 là ok
@Manuke Ko có đầu mua cái này cũng được
Anh em cho mình hỏi với : mình mới mua 1 cái tivi sony có tích hợp dvb-t2. Về nhà dò digital được hơn trăm kênh mà toàn mã hoá.dò analog đuợc 6,7 kênh mà nhiễu quá.mình ở nam định, đang dùng cái angten đi kèm cái đầu thu mặt đất của vtc( đầu thu hỏng rồi).không biết anh em có cao kiến gì chỉ với.có cần đưa ăngten lên cao không???
@Duy Huyền Chi Gần trăm kênh mã hóa đó là của truyền hình An Viên (truyền hình Mobi TV) phải mua đầu giải mãi có thẻ mới xem được.
855255
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Huyền Chi
Em ở Nam Định giống bác này rồi, tivi nhà bác đã khắc phục thế?
Anh em cho mình hỏi với : mình mới mua 1 cái tivi sony có tích hợp dvb-t2. Về nhà dò digital được hơn trăm kênh mà toàn mã hoá.dò analog đuợc 6,7 kênh mà nhiễu quá.mình ở nam định, đang dùng cái angten đi kèm cái đầu thu mặt đất của vtc( đầu thu hỏng rồi).không biết anh em có cao kiến gì chỉ với.có cần đưa ăngten lên cao không???
lauhipo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Huyền Chi Anten có 2 loại 1 loại ko cần nguồn cấp và 1 loại cần. Cái của bạn nhiều khả năng thuộc loại 2 và lấy nguồn từ đầu thu.
Bây giờ có 2 cách, 1 là chế bộ chèn nguồn vào cáp enten, cách này thì ko an toàn cho tivi, cách 2 là mua anten ko cần nguồn, nhưng cường độ sẽ yếu hơn 1 chút. Mình tư vấn bạn dùng cách 2.
Có cao nhân nào cho em biết là angten của đầu thu dvb-t2 của vtc cắm trực tiếp vào tivi sony tích hợp sẵn dvb-t2 chạy được không ạ.(đầu thu nhà em đang bị hỏng).Trong trường hợp phải mua ăngten mới thì nên mua loại nào? Có phải mua thêm bộ chia để cấp nguồn cho angten không ạ.
@Duy Huyền Chi Bạn mua như này nhé:
1 an ten DVBT2 có khuếch đại:
jack kích nguồn như thế này:
Và làm đoạn dây như này nữa là xong:
@Canhhoabatdiet Ừ để mình thử xem.cắm cái angten kia vào không xem được 1 kênh nào cả 😔 . Mã hoá all
@Duy Huyền Chi Mã hoá là mấy kênh của AVG (Mobi TV)
truongnx.hut
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tốt nhất nên dùng 1 anten không cần nguồn 5v để nối với tivi (an toàn cho tivi hơn).

Còn nếu muốn tiết kiệm chi phí thì bạn chỉ cần mua thêm cái dây cấp nguồn cho anten (như ảnh thứ 2 của bạn bên trên, giá 30k), anten và dây đồng trục bạn dùng lại cái bạn đang có là đc (giống như lúc dùng với đầu thu đó).
@truongnx.hut Bạn nên nhìn vào thực tế. Không phải tivi DVB T2 nào cũng gần sát đài phát. Bạn mua 1 tivi Smart có tích hợp DVB T2 mà dùng Anten không có nguồn cấp thì chắc bạn nghỉ xem luôn
Có 2 dạng nguồn cấp:
- 1 loại như mình nói ở trên
- 1 loại kiểu như này và tương tự:

truongnx.hut
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Canhhoabatdiet Giữ định kiến là tốt nhưng bảo thủ quá thì k tốt, khó tiếp thu được cái mới lắm bạn.

Bạn yêu cầu dẫn chứng tivi thì mình dẫn chứng cho bạn, và rồi bây giờ bạn vòng sang vấn đề khác là "thực tế". Ảnh bên dưới là thực tế nhà mình đấy (1 ảnh của nhà, 1 ảnh trên internet).

Cái anten thực tế này ở quê mình nó còn bắt được cả tần số 514MHz luôn (tần số này rất khó bắt, ít nhất là với mình), trong khi cái anten dvb có nguồn 5v mình dùng ở nội thành HN (anten trên tầng 4) thì không thể bắt được tần số đó. Do vậy không cứ phải gần đài phát là hơn đâu nha, đừng quá xa là được.

Còn cái dàn anten to tướng bạn minh họa kia nó có hẳn motor để quay anten luôn, k cần phải quay cột như đời trước nó, nhưng nó được đẻ ra cách đây cả chục năm rồi, dùng analog nha bạn. Những anten DVB nó chỉ to cỡ 30x30cm đổ lại thôi. 20170501_141624.jpg 68_1465962038_5375760ce36116f2.png
@truongnx.hut Như vậy anten nhà bạn không cần nguồn cấp mà cũng vẫn xem được các kênh Free DVBT2?
Bạn có thể cho mình biết Model Tivi nhà bạn được không?
truongnx.hut
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Canhhoabatdiet Đúng rồi, thế té ra nói qua nói lại bao nhiêu lần bạn vẫn k hiểu đúng vấn đề. Vẫn model tivi ds630v, loại 43", mình mới mua tv và có thắc mắc, gọi tổng đài sharp nó khuyến cáo k nên dùng loại anten có nguồn, và cũng k nên cấp nguồn cho anten bằng cổng usb của tv.
cuong2
CAO CẤP
7 năm
Nhà mình đang dùng tv có tích hợp dvb-t2, ban đầu ra tiệm mua ăng ten thì ngta tư vấn là mua loại xương cá sẽ bắt nhiều đài hơn loại ăng-ten ngắn, nhưng về dùng thì chỉ được vài kênh của sdtv. Nếu giờ mình mua loại ăng-ten ngắn có nguồn khuếch đại thì có bắt được nhiều kênh hơn không các bác? Khu vực mình ở Nhà Bè, giáp Q7.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019