Vaccine ung thư phổi của Cuba bắt đầu được thử nghiệm tại Mỹ

ND Minh Đức
2/11/2016 20:54Phản hồi: 105
Vaccine ung thư phổi của Cuba bắt đầu được thử nghiệm tại Mỹ
Vaccine ung thư phổi do Cuba phát triển đã được cơ quan quản lý dược phẩm và thực phẩm Mỹ (FDA) cấp phép thử nghiệm lâm sàng trên người. Với tên gọi CIMAvax-EGF, thử nghiệm sẽ được tiến hành ngay từ tháng 11 này trên 60 -90 bệnh nhân tại Viện nghiên cứu ung thư Roswell Park ở New York.

Candace Johnson, giám đốc viện Roswell Park cho biết những thử nghiệm này là kết quả của mối hợp tác nghiên cứu chính thức giữa Mỹ và Cuba bắt đầu từ năm 2015. Johnson chia sẻ: "Đây là lần đầu tiên trong thời buổi hiện đại mà người Cuba và cơ sở y tế Mỹ được cho phép cùng nhau hợp tác tử nghiệm." Còn đại sứ Cuba tại Mỹ, Jose Ramon Cabanas Rodriguez, nhận định rằng sự kiện này cho thấy những lỗ lực nghiên cứu y học không chỉ giúp cải thiện sức khỏe người dân Cuba mà còn cho nhiều khu vực, vùng lãnh thổ khác trên thế giới.

Tham khảo HP, Yahoo
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cuba hít xì gà nhiều quá thành ra đã thành công trong việc chế tạo vacxine này :v
@phamdungitc Hút Cigar khác hút thuốc ở chỗ là nó có vị nên tạo ra một văn hóa ko rít khói vào phổi,chỉ giữ ở miệng thôi.
It's will be a breakthrough of global medicine!!!
@vampire7490 Tiếng Việt đi cho lành bạn ơi 😁
@vampire7490 Check lại ngữ pháp trước khi thể hiện.
@vampire7490 Nói tiếng Việt đi cho mọi người nhờ.
"It's will be..." bó tay...
Jbjch
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các thánh nghiện thuốc có động lực để chiến đấu :mad::rolleyes:o_O
Cuba giỏi quá 😆 rất đáng khen. Mong cho Cuba ngày càng giàu có hơn chứ giờ vẫn thiếu thốn nhiều quá. Có con em đi du học bên đó nghe nó tả đời sống khá thích và yên bình, nhưng công nghệ và tiện ích không nhiều
@nightmoonlight Vậy sao cuba với nga không cấm vận Mỹ đi ?lol Nói ra càng lòi ra cái IQ dưới 70 . Nói vậy chat khác gì tự nhận Mỹ mạnh có ảnh hưởng nên thích cấm vận thằng nào thì cấm còn 2 thằng kia không đủ khả năng 😆 Nó không thích chơi chung làm ăn buôn bán với 2 thằng kia thì ai có quyền bắt nó phải nghe theo . Ví dụ có thằng đòi giết cả nhà chú em, chẳng lẽ chú em phải chơi với nó, làm giàu cho nó để nó có tiền mua dao 😃)

Nực cười, còn lôi nam mỹ ra mới ghê. Đâu có ai cấm qua nga nam mỹ hay cuba đâu mà sao hiếm ma nào qua bên đó du học thế ? Toàn đổ xô sang Mỹ Anh Úc... mới ghê. Đúng là thua kém người ta thì đổ thừa tại bị...

Mà cái thứ cả đời núp sau luỹ tre làng VN mà đòi nó chuyện thế giới. Sợ một chữ Tiếng Anh còn không biết trong khi ở đây thông thạo Việt, Anh, Pháp nhá. Ở Vn cưng học đại học gì? Cưng có bao giơ ra nước ngoài chưa mà phán kinh vậy. Cái hộ chiếu của cưng đi vòng vòng Asean còn bị xét nữa là mà đòi so với người giữ hộ chiếu Mỹ lol
@harry.pham16 Từ những gì bạn nói thì bạn là người Mỹ, có gia đình sống tại Mỹ, mình không biết bạn lấy căn cứ gì để phán xét một người hay cả trăm người sống tại Việt Nam?

Với bạn, một người sống tại Mỹ thì đi du học tại những nước ngoài Mỹ, Anh, Úc là tương đối vô nghĩa, ok, đó là chuyện của bạn. Người khác đi du học Cuba hay Nga, Trung lại là vấn đề khác, mỗi người sẽ có một môi trường học tập, và môn học phù hợp nhất. Nếu được lựa chọn một cách không giới hạn, trình độ phát triển của đất nước đó không phải là yếu tố duy nhất mà còn có yếu tố văn hoá, đôi lúc văn hoá là yếu tố cũng đóng vai trò quan trọng. Ngay cả khi họ thực sự rảnh, đến những nước đó chủ yếu để du lịch, nghỉ dưỡng, kết hợp với học tập, đó cũng không phải chuyện của bạn.

Và với cái lý do mà bạn đưa ra là 100 người chọn Mỹ, 1 người chọn Cuba thực sự không mang nhiều gía trị, khi bạn đã bỏ qua các yếu tố khác, ví dụ như cộng đồng người Việt sống ở Mỹ lớn sẽ làm tăng tỷ lệ du học sinh Mỹ, chênh lệch mức sống cũng làm tăng tỷ lệ này (tương tự như với xuất khẩu lao động), số lượng học bổng Mỹ cũng nhiều, trải dài mọi phân khúc,.... Điều đó chả khác gì kết luận người da trắng làm việc hiệu quả hơn người da màu do có thu nhập cao hơn. Mình không chắc bạn có trong lĩnh vực khoa học không khi đưa ra lời giải thích ngây ngô như vậy.
ninjatrung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@harry.pham16 Chớ cái chi mà lòi sự kém hiểu biết đồ ghê vậy cha 😁
nthdesigner
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nó bắt đầu làm ăn kinh tế với mỹ. Chẳng mấy chốc mà giàu thôi. Chỉ có vn ko có cửa đi lên. Thua lào và cam rồi
ninjatrung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Goldsmart Công nhận thằng Mỹ vl thật, vừa to con vừa xấu tính. 2 thằng to con còn lại là Nga và Khựa tính ra vẫn còn hiền chán so với anh Mỹ
odimon
TÍCH CỰC
7 năm
@ninjatrung khựa hiền quá ha , nó chiếm biển đảo và lấn biên giới gần hết rồi , ở đó mà hiền ;)
ninjatrung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@odimon 2 thằng đó cùng 1 giuộc với nhau cả
_WIN_
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dù bị cấm vận nhưng y học của Cuba vẫn là vô đối 😃
KLQ: Không biết bao giờ thử nghiệm thuốc trị bách bệch của Bắc Hàn nhỉ 😁
vietnamtea
TÍCH CỰC
7 năm
@_WIN_ Sinh học nó cúng bá lắm bác à
odimon
TÍCH CỰC
7 năm
sao anh nào cũng thích chơi với mỹ chỉ nước mình ghét mỹ là sao ?
ninjatrung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@odimon Thì vừa rồi Obama sang mình cũng đề xuất hợp tác nhìu mặt lắm đó bác, mà phía Mỹ nó ko chịu với đòi hỏi nhìu yêu sách lắm nên thôi
QUOTE="_WIN_, post: 48832906, member: 223291"]Dù bị cấm vận nhưng y học của Cuba vẫn là vô đối 😃
KLQ: Không biết bao giờ thử nghiệm thuốc trị bách bệch của Bắc Hàn nhỉ 😁[/QUOTE]
Đó không phải bệnh mà là ảo tưởng sức mạnh, chứ bệnh j cũng trị được chỉ là cần thời gian..

D
MoVo
TÍCH CỰC
7 năm
Tuy ko chữa khỏi nhưng kéo dài tuổi thọ bệnh nhân thêm 4-6 tháng. Dù sao cũng đáng khích lệ rồi 😁
Tuyệt vời quá. Hi vọng nó sẽ sớm phổ biến ra thế giới
sao VN chả có phát minh mới nào vậy các bác nhỉ
ninjatrung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@HuyenCull Thì Bác phát minh đi, chứ VN là ai
@ninjatrung bác nói vậy em hoang mang quá, em phát minh ra món ăn thôi chứ vaccine em chịu
vậy là Cuba bán xì gà tay phải, còn tay trái bán vacxin ung thư phổi, giàu to 😁
trong cái khó ló cái khôn, chính sách y tế toàn dân (người dân chữa bệnh ko mất tiền) khiến cuba phải tự lực phát triển nền ý tế để lo cho người dân và từ đó cuba một trong những nước nghèo nhất thế giới nhưng lại có một nền ý tế phát triển
Ở Mỹ cũng thiếu gì trường y tốt, mắc gì phải qua cuba. Ví dụ mình ở Mỹ học cũng quá tốt rồi, có đủ điều kiện, chả cần phải lặn lội qua cuba chi mệt.

Với lại mấy người chọn đi du học cuba đơn giản là họ không đạt được nguyện vọng đầu tiên.

Giờ thử cho bạn đi Harvard, Yale, Stanford với học ở Cuba thì bạn chọn cái nào ?
@harry.pham16 Bạn nghĩ du học sinh Cuba kém cỏi hơn du học sinh Mỹ? Tất cả du học thuộc diện tài trợ toàn phần đều không phải do phía Việt Nam chọn, trình độ chuyên môn không hề kém nhau, có chăng chỉ có khác biệt ở trình độ ngoại ngữ, du học Mỹ và một số nước cần trình độ tương đương ielts 6.5 trở lên, trong khi du học Cuba không cần.
Và tất nhiên những người du học Cuba không thể chọn cái lựa chọn xa xỉ là du học tự túc, mỗi ngành cũng chỉ có 2 người nên cũng chẳng dễ dàng gì. Bên cạnh đó những người này học xong cũng quay về VN làm việc, mình thấy chẳng có gì để phàn nàn cả.
@lazyboy76 Đi dạng cơ cấu, tiến cử dành cho các "đệ" của các cụ nhỏ. Chứ mấy suất ngon thì các cụ cao to dành hết rồi, toàn cho con qua tư bổn thôi. Lắm lúc lại mua nhà bên đó hết đấy bác ạ !

"trình độ chuyên môn không hề kém nhau"--> cái này nói suông thì hơi bị cảm tính bác à. Đi tìm việc cho tập đoàn quốc tế thì các bằng Mỹ, Âu, Nhật nó vẫn hơn cái bằng CU bờ đó. Nhiều lúc nói cái nước ra tụi nó còn không biết chứ nói chi cái tên trường. À quên các bạn này là hạt giống mà, cơ cấu hết rồi, nhưng chắc gốc nhỏ nên ahihi.

"có chăng chỉ có khác biệt ở trình độ ngoại ngữ, du học Mỹ và một số nước cần trình độ tương đương ielts 6.5 trở lên"
--> Cái này là quan trọng nhé bác. Bác nghe câu "ngôn ngữ quyết định tất cả" của bác Nguyễn Lân Dũng chưa. Không nghe được thằng sếp nói là điếc, không nói được ý mình là câm, không đọc được tài liệu mà mù chữ. Làm cu li cho thằng nào phải hiểu thằng chủ nó nói gì mà làm theo chứ. Mà các quốc gia nói tiếng Tây Ban Nha đầu tư ở VN hơi ít.

"Bên cạnh đó những người này học xong cũng quay về VN làm việc, mình thấy chẳng có gì để phàn nàn cả"--> Có cho ở lại cũng chưa chắc thèm ở lại ở đó mà không về. Chứ ở Mẽo, Bắc Âu, Úc thì không cho cũng ráng xin ở lại có cái quốc tịch mới chịu về đấy.
@shrelax84 Ielts 6.5 trong trường hợp này là ở thời điểm 1, 2 năm đầu đại học, số người sở hữu trình độ ngoại ngữ kiểu này không nhiều đối với cách ngành khối khoa học. Chủ yếu là những cá nhân được đầu tư rất bài bản.
Nếu bạn so sánh 1 bên du học dựa trên quan hệ và 1 bên dựa trên kinh tế thì mình thấy không chênh lệch nhau. Còn nếu không có cả 2 thì Cuba không phải lựa chọn tồi nếu bạn du học theo diện học bổng, lĩnh vực khoa học.
Bổ sung thêm cho bạn là các chương trình du học được phía họ tài trợ sẽ do chính bên đó tuyển chọn chứ không phải do phía Việt Nam chọn, bên Việt Nam chỉ thực hiện sàng lọc hồ sơ, nên con ông cháu cha sẽ ít hơn. Khác với du học kiểu địa phương cấp kinh phí cho đi học, trường hợp này cocc sẽ phổ biến, tuy nhiên sẽ không chọn Cuba. Có lẽ trường hợp bạn đề cập là trường hợp 2, khác trường hợp mình nói.
hgbinh
TÍCH CỰC
7 năm
@harry.pham16 ông so mấy cái trường tư hơn gần 200.000 một năm để học bác sĩ vs một cái trường miễn phí ông thấy ông khôn ko
nếu ko bằng thì thằng Mỹ đừng nhập vaccine của người ta làm gì
tiền quyết định chất lượng giáo dục à. Giá trị tấm bằng nó cao hơn nhưng trình độ học vấn nó chả cao hơn đâu nhé. Và nó về nước được sắp xếp việc làm thì nó quan tâm giá trị tấm bằng của nó làm gì
mà ông cũng đã biết những bác sĩ người Cuba được trọng dụng như thế nào đâu mà
ninjatrung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@harry.pham16 Tiền đâu học Harvard dữ cha
Beokakaka
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thật tuyệt vời, vì Bố em hút rất nhiều Thuốc =))
Mấy bác lạc đề quá. Mình đi Cuba rồi, bên đó còn nghèo nhưng cuộc sống văn minh, đường xá quy hoạch tốt, không có xe máy. Toàn xe hơi đời cổ từ 1950.

Lương bác sĩ khoảng gần 100 usd. Cuộc sống bao cấp cả gạo / thực phẩm và phải nguồn thu ngoài.

Mấy nghành ngon y chang thời bao cấp 1980 của mình.

Nhiều người tranh thủ thăm Cuba vì dự đoán sau mở cửa kinh tế sẽ không còn cơ hội nữa.

Sang Havana không có thịt bò ăn nhé, chỉ có cá / gà và tôm hùm,... làm thịt lén một con bò có khi tù 10 năm.

Thịt bò phải bán lại cho nhà nước để phục vụ du khách tại các resort nghỉ dưỡng.
novavn
CAO CẤP
7 năm
Sống được thêm có 4-6 tháng thôi sao :-S.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019