Vẻ đẹp của Windows 10 Fluent, ẩn trong sự tự do phóng khoáng của Linux, ae nghĩ sao?

hlooooooolh
12/5/2019 23:0Phản hồi: 3
Vẻ đẹp của Windows 10 Fluent, ẩn trong sự tự do phóng khoáng của Linux, ae nghĩ sao?

Nhìn vào những ảnh trên chắc hẳn nhiều ae không khỏi thắc mắc, thích Windows 10 sao không cài đặt luôn cho nhanh, sao phải đi đường vòng cài Linux, rồi chỉnh này nọ làm gì cho giống Windows?
Vậy tui xin mạn phép đưa ra 1 vài lý do cá nhân, có lẽ không ít thì nhiều, ae cũng vậy chăng?

Tài chính không cho phép!
Tui không thể nâng cấp máy tính cấu hình cao, rồi thì là ram, ssd…Tui chẳng thể mua được bản quyền Windows 10, bản quyền phần mềm…

Nhu cầu không cần thiết!
Tui đơn giản dùng máy tính xem phim, duyệt web, check mail… hoặc nói chung là không có việc gì cần sử dụng trên môi trường Windows.

Ngoại cảnh tác động!
Trong nhà lớn bé đều quen thuộc Windows, máy tính của mình dùng Linux, đối với mọi người quả thực không khỏi bỡ ngỡ nếu để giao diện mặc định. Như đứa em gái, lần dùng máy tính tui, xong kêu máy dởm, dùng cứ thế nào ý, rồi thì là không giống trên trường… Thế rồi từ ngày âm thầm chỉnh lại như trên ảnh, đến giờ lâu lắm rồi tui chưa nghe bài ca nào của cô em gái nữa ^^

Lần đầu là lần xao xuyến!
Chắc có lẽ phần đông ae tiếp cận với máy tính lần đầu tiên, chính là HĐH Windows, làm sao nỡ quên em? Thế nên cố gắng mang chút hình bóng em ở gần mình hơn cũng là điều dễ hiểu.

Và nếu ae đồng bệnh tương liên, thì chúng ta bắt đầu thôi nào.
Let's go!

Chuẩn bị:

1.Sierra Breeze Enhanced

Quảng cáo

Nút điều khiển cửa sổ đa dạng: kiểu nút như Mac, Plasma, Gnome…
Github:
https://github.com/kupiqu/SierraBreezeEnhanced

2.kvantum
Chỉnh màu sắc cửa sổ, độ trong suốt, độ mờ…
https://github.com/tsujan/Kvantum/blob/master/Kvantum/INSTALL

3. Fluent theme kvantum
Chủ đề dành cho kvantum
https://github.com/Luwx/Fluent-kvantum

Quảng cáo

Ngoài ra, nhiều thành phần khác như Tiled Menu, thanh bottom panel, đồng hồ, thời tiết, biểu tượng… đều được cài đặt dễ dàng trực tiếp từ hệ thống mặc định của KDE.

Ae có thể tham khảo Video tui chỉnh đơn giản và nhanh nhất có thể:

Tui nhớ từng đọc trên Reddit, có bàn luận về triết lý thiết kế của KDE: Simple by default, powerful when needed!

Sau khi sử dụng thấy quả đúng như vậy, có thể nhiều ae mới dùng KDE, sẽ hơi thấy rối khi mở khu vực Cài đặt lên, rất nhiều chi tiết, tuy nhiên, ngay bản thân tui, cũng hiếm khi phải chỉnh chọt lại gì, ngoài việc thỉnh thoảng vào đổi icon, themes, color hay thêm vài phím tắt, còn đâu cứ mặc định cũng ổn. Trong Video trên tui hầu như không phải chỉnh gì quá sâu, dù rằng thoạt nhìn nhiều mục có khá nhiều tùy chọn.

Mong rằng những chia sẻ trên có thể giúp phần nào đó, ae mới tiếp cận Linux, sẽ cảm thấy dễ dàng hơn. Đặc biệt là những ae vì lý do nào đó, cần giao diện Windows 10 nhưng lại sử dụng Linux. Theo tui thấy sự kết hợp này rất tuyệt, chúc ae có thêm cảm hứng nào đó mỗi khi nhìn vào Desktop của mình.
3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

htux
CAO CẤP
5 năm
Máy mình còn yếu hơn nữa, ko gánh nỗi render các hiệu ứng nên mình chỉ xài manjaro openbox 😃
Đẹp ghê ha, cơ mà mình ít dùng ubuntu lắm, dùng mac hơn 😁
Thấy bản thân cái giao diện KDE đã đẹp hơn win10 rồi, chỉnh làm gì :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019