Vệ sinh laptop ở Phong Vũ và được báo máy bị lỗi Main

chinquyen
10/8/2018 4:6Phản hồi: 21
Chào các anh/chị,
Em có một trường hợp thế này, mong anh chị giúp đỡ. Chuyện là tuần trước, em có đem con laptop vaio SVT 13 tới Trung tâm bảo hành Phong Vũ ở 371/20 Hai Bà Trưng để cài lại Win và vệ sinh máy tính luôn. Vài ngày sau thì bên Phong Vũ họ có gọi và báo lại là máy bị lỗi Main, báo giá là 1tr2, bảo hành 6 tháng. Thật sự là em không biết Main bị hư thật không, do trước đó máy vẫn dùng bình thường, không bị gì. Không biết khi mở máy ra vệ sinh, kỹ thuật họ làm gì trong đó thì sao mình biết được. Anh/chị cho em hỏi ngu là mình có thể nói lại họ được không hay đành ngậm ngùi trả 1tr2 để lấy máy về? (không biết sau đó có bị lỗi gì nữa không😔(()
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trước đo, lúc đem máy tới máy vẫn chạy ok??
Lúc bạn đưa máy cho họ họ có kt máy ko, nếu máy ok thì làm sao tự nhiên lỗi main được.
Vậy lỗi main là lỗi gì kiu họ giải thíc kĩ hơn
@daot096 Trươcs lúc vệ sinh họ sẽ kiểm tra máy và cho bạn ký tên các kiểu lên linh kiện này kia, và có xác nhận tình trạng máy. Còn sau khi họ làm xong mà phát sinh lỗi gì hoặc hỏng hóc gì thì họ tự chịu trách nhiệm bạn cứ làm gắt lên 1 chút là họ giải quyết. Phong Vũng là tt lớn mà ko vớ vẩn đc
Lúc nhận máy họ có kiểm tra máy và máy vẫn chạy bình thường. Anh nhân viên tháo vỏ máy ra và bảo mình kí tên lên mấy linh kiện, ảnh bảo kí chỗ nào thì mình kí chỗ đó.
@chinquyen vậy thì sao lại tự nhiên hư được. hỏi lại họ xem lúc đem máy đế máy vẫn ok sao giờ lại hư
@chinquyen Trong giấy xác nhận bàn giao máy cho bạn kiểu gì cũng ghi các mục mà họ cần phải làm trong đó, nếu trong đó không ghi lỗi main thì bạn không việc gì phải tốn tiền thay main. Hỏng main là hỏng nghiêm trọng, thường thì máy chẳng thể khởi động lên được nữa, làm gì có chuyện kĩ thuật viên người ta không kiểm tra kĩ trước khi nhận máy của bạn mà để sót lỗi hỏng main
bạn bảo hành cái gì mới đc? lúc nhận bảo hành 2 bên có ghi rõ ràng là máy đang hoạt động bth ko bạm ?
@dinhdobathi Máy mình không bảo hành, mình tới Phong Vũ để cài Win 10, tiện thể vệ sinh luôn chứ lâu rồi chưa vệ sinh máy. Khi nhận máy, nhân viên có kiểm tra và trên biên nhận không có ghi lỗi main gì cả, máy vẫn hoạt động bình thường
@chinquyen vậy thì cứ dựa vô biên bản mà làm việc, máy giao anh ko hư tại sao giờ lòi ra hư main, làm to lên bạn, nếu thực sự bạn đúng thì ko có gì phải sợ nè. Tại sao phải thêm 1tr2, main mà hư thật sự thì ko có giá 1tr2 đâu. Tỉnh táo và làm căng lên tránh tình trạng bị thuốc...
@dinhdobathi bác nói chuẩn, hơi nghi ngờ cái giá 1tr2 cho lỗi main
chưa thấy ở đâu cài win và vệ sinh máy mà phải giữ máy lại, mình đi vệ sinh họ tháo trc mặt luôn. mà trc khi tháo họ kiểm tra hình thức bên ngoài, màn hình đặc biệt là bàn phím xong ok họ với làm. cài win với vệ sinh mất tầm 1 tiếng chứ mấy mà phải giữ máy lại mấy hôm =))
Mình nghĩ trong trường hợp này khi bạn vệ sinh thì nhân viên vệ sinh làm ẩu khiến main hư đó. Mình không hiểu tại sao bạn lại muốn vệ sinh trong khi không nên vệ sinh máy bạn ạ 😔
nsphuoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@denmilu Sao lại không nên vệ sinh máy vậy bác? Một năm cũng nên vệ sinh thổi bụi quạt các thứ chứ.
@nsphuoc Cơ bản máy thiết kế ổn rồi bác ạ, vệ sinh thật ra là hoàn toàn không cần thiết. Còn dãy bàn phím thì dùng vanxo quét mỗi tháng 1 lần. Mang ra tiệm vệ sinh thì toàn bị giao cho nhân viên thử việc làm, do vậy họ có nguy cơ làm hư đồ của bạn. Cộng thêm vệ sinh cũng làm các bạn nhân viên vệ sinh nổi lòng tham mà tráo đồ của bạn.
Thứ 1- Mặt ngầu lên bạn à. Nói chuyện phải cứng.
Thứ 2- Gọi quản lý
Thứ 3- Chứng minh khi đưa máy cho nhân viên là ko hề lỗi gì
Thứ 4- Gọi kèm thêm ông anh đi cùng phòng trường hợp bị đối phương áp đảo
Thứ 5- Nhớ ghi hình =))
Mình không thể trả tiền cho lỗi ko phải của mình.
martin94
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Than Ngao mình đồng ý, trong trường hợp này do bên Phong Vũ làm sai, mình không thể nào trả tiền do lỗi của người ta đc, mặt ngầu lên và kêu quản lý vô chưởi. Mà lúc ký gửi máy là có ghi tình trạng máy nên bác có thể láy cái đó ra nói . mạnh mẽ lên bác
ronaldomu
TÍCH CỰC
6 năm
Họ báo lỗi main là lỗi thế nào? Bật máy có lên hay bị vấn đề gì không.
Kĩ thuật cần giải thích rõ, còn nếu chỉ nói lỗi main chung chung thì khó nói lắm.
Lúc nhận máy nếu k ghi gì, trong giấy chỉ ghi "yêu cầu cài win + vệ sinh" thì sau này có vấn đề mình có quyền đòi bảo hành hay quyền lợi.
rylryl79
TÍCH CỰC
6 năm
Vệ sinh máy ko khó mà hư main đc, chỉ có thể là do lúc vệ sinh ktv vô ý làm hư. Lúc gửi máy trên giấy hẹn có ghi gì ko bác, nếu có ghi dạng như "vệ sinh + cài win" thì hỏi rõ tại sao, làm lớn chuyện lên, bác dẫn theo 1-2 người để đợ phải bị áp đảo, mặt thật căng nói chuyện thật gắt.
Mà vệ sinh máy với cài win thì sao phải gửi máy lại nhỉ, cái đó làm ngay được mà
MjssCary
ĐẠI BÀNG
6 năm
ăn vạ đi bác.
Em cảm ơn anh, chị đã tư vấn giúp em. Lúc sáng, em có lên trung tâm Phong Vũ và có nói chuyện vs anh quản lý ở đó. Anh ấy giải quyết vấn đề rất nhanh gọn, nói chuyện cũng rất lịch sự. Dù không biết ai đúng, ai sai nhưng chuyện đã qua rồi thì thôi. Em chỉ trả 150k tiền vệ sinh máy tính và cài win.
Thanks Anh/Chị
tinhte2104
TÍCH CỰC
6 năm
@chinquyen Quyết định chính xác không đi toi 1tr2
Mình bên cửa hàng đây, vệ sinh mà gặp rủi ro thì chuyện bình thường, vấn đề là thợ thầy có hỗ trợ để fix nhiệt tình ko, và thường là sẽ fix luôn hỗ trợ chứ ko để khách mất tiền. AE cần vệ sinh thì ghé LaptopxANH.com nhé

Đọc pass TINHTE giảm ngay 20% phí vệ sinh
Gigabyte RP75 7.JPG
Acer Nitro 5 515-45 7.JPG
Acer Nitro 5 515-454.JPG

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019