Vì sao mình cần Facebook Messenger cho máy tính

cuhiep
5/3/2020 16:14Phản hồi: 116
Vì sao mình cần Facebook Messenger cho máy tính
  • Trải nghiệm chat trên trình duyệt quá chán, lag và ít tính năng
  • Màn hình chat nhỏ xíu trong trang Facebook và bị chia trí bởi các thông tin từ Facebook
  • Việc tìm kiếm danh bạ và nội dung chat cũ khó khăn
Trải nghiệm chat trên trình duyệt kém:
Đôi khi mình phải vừa dùng điện thoại để chat Messenger vì trải nghiệm chat trên trình duyệt quá chán, chat nhiều còn lag và rối hết lên. Không chỉ bởi vì bản thân trình chat trên một trình duyệt web nó phải tự làm tươi nó, mà nội dung trong cái trình duyệt đó là cái Facebook nó phải làm tươi biết bao nhiêu là thứ.

Cứ tưởng đơn giản là chat nhưng mà nó lại tốn biết bao nhiêu là tài nguyên và luôn ở trạng thái lag, chậm, khó chịu.

Trình chat Facebook Messenger trên trình duyệt đang mở Facebook là một phần rất nhỏ của toàn trang. Và khi chat với khoảng 4,5 cửa sổ thôi là mọi thứ bắt đầu rối lên, rồi notification nữa. Mình thấy rất khó khăn để mà cùng lúc chat với nhiều người hay theo dõi nội dung chat một cách hoàn hảo được.

Rồi chúng ta bị chia trí bởi những notification, các nội dung khác trên Facebook, không tập trung vào câu chuyện được.

Trình chát trên trình duyệt cũng bộc lộ nhiều khó khăn trong việc làm tươi nội dung, cập nhật nội dung, sử dụng các công cụ của trình duyệt... dẫn đến nó không mượt mà và thoải mái như là một app riêng. Do đó việc cần một app riêng để trải nghiệm chat Facebook Messenger trở nên tốt hơn cho người dùng là cần thiết hơn, là việc trói họ vào cái trang Facebook.

Hiện trình chat Messenger của Facebook cho Mac đã có ở một số nước như Pháp, Úc, Mê hi cô, Thổ nhĩ kỳ... Hy vọng sẽ sớm có tại Việt Nam.
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lỗi chính tả hơi nhiều đó bác Hiệp. Lần đầu em nghe thấy nước Thổ Nghĩ Kỳ đấy
tohaitrieu
TÍCH CỰC
4 năm
@Number_Zero3693 Đọc thấy kỳ mà Nghĩ cũng Kỳ
F Y0U
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Number_Zero3693 Admin chán vãi 😁
https://www.facebook.com/messages
@Number_Zero3693 xếp mới đi nhậu về thông cẢm nha hâhhah
vungtuong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@F Y0U chỉ chat người ta còn dành ra tên miền messenger.com
@Number_Zero3693 Giải pháp là bỏ lên google docs, rồi bật kiểm tra chính tả, 99% lỗi tiếng việt đều được sửa (trải nghiệm cá nhân)
phananhtnt
ĐẠI BÀNG
4 năm
ko sai chánh tả ko phải admin
unwrittlaw
TÍCH CỰC
4 năm
Người viết bài này có vấn đề về nhận thức.
@ngokimphuc Cái khác biệt là nó không chạy trên một trình duyệt. Trình duyệt là nơi mà người ta bấm vào cái bookmark đã lưu để dễ dàng vào FB nhất. Nên Cái app này nó giúp né điều đó, với người hay bị cám dỗ bấm vào FB một cách như lúc để ra đã vậy thì nó sẽ giúp rất nhiều.

Cò chuyện bạn nói nó hoạt động ra sao, bên trong nó như thế nào thì bạn cứ quan tâm, nhưng không phải ai cũng muốn quan tâm đến chuyện đó.
@Anthonie Le nếu cứ có tiền, có BMW là luôn đúng, không ai đc ý kiến, thì lời bác Vượng chắc ngang lãnh đạo Nhà nước
masterss0
TÍCH CỰC
4 năm
@p.a.tuan không nói gì đến ai liên quan BMW ở trên; nhưng chắc bác k biết là Vượng có ngoại hiệu "Vua không Ngai" rồi =))
n.kien
TÍCH CỰC
4 năm
@cuhiep Edge web app.
JezzaJezzá
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc là. Ad chưa biết tới messenger.com nên mới phát biểu thiếu não như vầy 😃
huynhpv
CAO CẤP
4 năm
@Yan20142297 chủ yếu ông này dân công nghệ nên hay biết nhưng cái đó. Thêm nữa ông này thờ đồ táo nên vừa có app cho mac là viết ngay bài kiểu như cần lắm =))
ctrl c
TÍCH CỰC
4 năm
@JezzaJezzá Tớ chỉ biết trang m.me thôi
@JezzaJezzá Nói toàn những nhược điểm của chat trong facebook.
Làm mình có cảm giác người viết bài không biết dùng "messenger.com" vì tất cả các nhược điểm đó đc khắc phục trên "messenger.com". Nếu đúng là không biết dùng thật thì hơi bị lúa so với admin diễn đàn công nghệ . Còn nếu biết dùng mà viết bài thế này thì khả năng viết ko ổn rồi -_-
@o0o_akechi_o0o Cái khác biệt là nó không chạy trên một trình duyệt. Trình duyệt là nơi mà người ta bấm vào cái bookmark đã lưu để dễ dàng vào FB nhất. Nên Cái app này nó giúp né điều đó, với người hay bị cám dỗ bấm vào FB một cách như lúc để ra đã vậy thì nó sẽ giúp rất nhiều.

Cò chuyện bạn nói nó hoạt động ra sao, bên trong nó như thế nào thì bạn cứ quan tâm, nhưng không phải ai cũng muốn quan tâm đến chuyện đó.
2468
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chat trên trình duyệt dùng messenger.com chứ không nên dùng facebook.com
Mình cũng hóng app riêng cho Messenger nhưng trước nay vẫn hay mở tab riêng cho Messenger & truy cập messenger.com chứ ko xài chung với FB 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Screen Shot 2020-03-06 at 08.25.07.jpg
có anh em nào tìm ra file cài không? chứ VN lên store chưa thấy 😁
Cjnemax
TÍCH CỰC
4 năm
@quanori mình dùng hotspotshield chuyển qua Úc mà k dc bác ơi
iPhuc
TÍCH CỰC
4 năm
@cuhiep KKK, em thì đăng nhập bình thường a ơi, đợi nó sync 20s rồi vô xài ngon lành. Trông gọn hơn bản Messenger không chính chủ. Đang cần Facebook cho Mac nữa là ngon
masterss0
TÍCH CỰC
4 năm
@Cjnemax mấy cái tải app này chắc phải điều chỉnh Region chứ chỉ VPN hoặc hotpot chắc k có tác dụng
@cuhiep Thật ra bác cái Opera làm trình duyệt xem. Nó có mục Messenger bên thanh dock rất tiện
SHiNE -n
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lâu nay mình đã không còn dùng tab chat trên Facebook nữa, lúc nào cũng mở 2 tab Facebook.com + Messenger.com
trthth
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trên máy tính mình toàn sử dụng messenger.com, cảm thấy nó rất mượt
ducdat2411
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác k dùng messenger.com à =]]
nói chung thì tuỳ mỗi người, riêng tui chát chít thì iphone hoặc ngay trên trình duyệt, vừa xem tin vừa chát vừa vui, như cái message trên mac có sờ vào đâu, toàn nghe tít tít là nhặt ngay cái điện thoại liền chứ hơi sức đâu mà mở app trên mac hoặc imac.
Ứng dụng messenger cho windows xài khá ổn
@nhtphuc Windows có từ lâu rồi mà chẳng thấy.. Mac vừa tung ra là mấy thánh cuồng trong Tinhte này cuống cả lên.. viết cả bài lên trang chủ nữa
xài messenger.com bt mà :eek:
Lần đầu nghe khái niệm ‘chia trí.’

Trc giờ mình chưa bao giờ cảm thấy phiền hà vì chat trên trình duyệt luôn. cuhiep thấy hay khoe này khoe kia toàn đồ xịn mà chat bằng trình duyệt đã lag tung chảo thì ko hiểu đang xài con Macbook đời bao nhiêu nữa.

Điểm mình thích khi chat bằng trình duyệt so với app trên đt là khi có tin nhắn của người/nhóm khác mình ko phải mất công back ra cửa sổ chính để xem và trả lời.

Thấy cuhiep chê chat bằng trình duyệt thiếu tính năng mà đọc hết bài ko thấy đề cập là cần những tính năng gì.
pphuctv
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno Chia trí = chia rẽ + rối trí. Một từ ghép mà sau này 50 năm nữa sẽ xuất hiện trên từ điển tiếng Việt. =))
huynhpv
CAO CẤP
4 năm
@hakuruno Vì nó là app cho Mac, chấm hết. Chứ nó có gì nổi trội đâu
@hakuruno kéo qua kéo lại coi frame ao nhiên trên sec coi đủ mươt chưa rồi tắt. chứ chat lo gõ chữ sml luôn màquan tâm mượt hay ko mượt. hay tại xài safari lag quá nên ko thấy mượt?
@hakuruno Cái khác biệt là nó không chạy trên một trình duyệt. Trình duyệt là nơi mà người ta bấm vào cái bookmark đã lưu để dễ dàng vào FB nhất. Nên Cái app này nó giúp né điều đó, với người hay bị cám dỗ bấm vào FB một cách như lúc để ra đã vậy thì nó sẽ giúp rất nhiều.

Vaanres
CAO CẤP
4 năm
Messenger.com có đủ
l0ngnguye
TÍCH CỰC
4 năm
cái app nó còn chán hơn cả messenger.com, lúc react thì giật giật khó chịu
p/s: bên windows
@l0ngnguye windows cùi bắp
@l0ngnguye E mới cài lại hôm qua, thấy ổn phết so với ngày xưa rồi bác. Thích cái theme tối nên cài
@l0ngnguye Lâu nay mượt rồi bạn
Admin diễn đàn công nghệ mà chia sẻ vớ vẩn vl.
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
Đang dùng ngon lành cành đào.
Screen Shot 2020-03-06 at 8.38.05 PM.png
Dùng Opera, bật messenger góc bên trái và trải nghiệm thấy ổn.
@Evolution X Chuẩn. Nói ra chứ Opera là trình duyệt tốt nhất trên Desk rồi, bọn Coccoc toàn ăn theo tính năng của Opera
@pro744 Mình dùng opera từ 2013 trên PC, thấy nhẹ k tốn ram
nhimret
CAO CẤP
4 năm
@Evolution X cũng đang dùng opera 😁 ngon vãi, nhất là quả xem youtube ko bị quảng cáo + có thể pin 1 video ra ngoài xem được
@nhimret Trên đt cũng vậy nhé. Nhưng hay bị hỏi bạn còn xem video k?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019