Vì sao một số người thuận tay trái?

MinhTriND
4/10/2020 10:46Phản hồi: 255
Vì sao một số người thuận tay trái?
Di truyền được cho là đóng một vai trò quan trọng trong việc quyết định ai đó đó thuận tay nào hơn, nhưng xác định chính xác gen nào chịu trách nhiệm cho điều đó là điều vô cùng khó khăn. Mặc dù đã có nhiều giả thuyết cố gắng lý giải các đặc điểm khác nhau của con người thông qua từng gen đơn lẻ, nhưng trong những năm gần đây, các nhà khoa học nhận ra rằng thực tế phức tạp hơn như vậy rất nhiều.

Những nghiên cứu trên toàn bộ hệ gen cho thấy hầu hết tất cả các đặc điểm của con người đều bị ảnh hưởng bởi hàng trăm hoặc thậm chí là hàng nghìn biến thể di truyền. Và trong một nghiên cứu nhằm tìm kiếm các biến thể di truyền ảnh hưởng đến tính thuận tay, các nhà khoa học đã tìm thấy 41 vùng của bộ gen liên quan đến thuận tay trái và 7 vùng liên quan đến việc thuận cả 2 tay. Để đưa ra kết quả này, dữ liệu thu thập được từ 1.766.671 người đã được mang ra để phân tích một cách chi tiết.

Có khoảng 88% người ưu tiên sử dụng tay phải cho các công việc phức tạp, khoảng 10% thích tay trái và 2% còn lại cho biết họ không nghiêng về bên nào cả và có thể sử dụng cả hai tay. Việc thuận tay trái hoặc phải phát triển sớm đến mức có thể nhìn thấy khi chúng ta còn trong bụng mẹ. Theo kết quả nghiên cứu, nhiều vùng của bộ gen có liên quan đến tính thuận tay trái chứa các gen mã hóa protein vi ống. Những protein này đóng vai trò quan trọng trong quá trình phát triển của các tế bào thần kinh và khả năng não bộ thích ứng với những thay đổi của môi trường.

Điều thú vị là các gen ảnh hưởng đến sự bất đối xứng khác trong cơ thể, chẳng hạn như tim nằm ở phía nào thì lại không liên quan đến tính thuận tay trong nghiên cứu.
255 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vì họ không thuận tay phải
HMToon
CAO CẤP
4 năm
@pntphong1810 Dứt khoát, chính xác không cần dông dài.
@lekhanh1504 Hahahahaha bác khó tính nhỉ. Cái từ mỹ miều chỉ cái đít đấy ạh 🤣
kaori14112
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pntphong1810 bậy bác :3 Mình thuận tay trái, cơ mà bữa tiểu phẫu xong k dùng đc tay trái ăn cơm, chuyển qua tay phải vài ngày là quen luôn :3 giờ ăn đc cả 2 tay ;3
Mình thuận tay trái, nhưng viết thì vẫn dùng tay phải 😉
Thế giới có ngày cho những người thuận tay trái 13/08
Ngay thuan tay trai.jpg
@Big Chicken Mình chưa nghĩ ra tại sao lại ảnh hưởng tư duy. Cái đó rèn từ nhỏ thì sẽ k ảnh hưởng gì. Hiện tại ko chỉ có chữ viết mà rất rất nhiều thứ như chuột máy tính, xe cộ ... Đều đa phần thiết kế cho người thuận tay phải nên nếu đc chọn mình sẽ chọn tay thuận là tay phải và rèn cho con mình theo hướng đó luôn.
@AZwarrior Vâng. Nhưng em rất thích viết bằng tay trái
Thứ nhất: có cái tay để back up
Thứ 2: cho cái não phải nó làm việc
Thứ 3: ra ngân hàng ký bằng tay trái cho nó khác người
@AZwarrior À với cả em có ý kiến như này, nếu con bác thuận tay trái, mà bác lại bắt cháu nó viết bằng tay phải, thì bác tham khảo bài viết này thử xem sao

https://vn.theasianparent.com/viet-bang-tay-trai-khong-co-gi-la-xau-ca
@nuhuta Vẫn không hiểu tại sao lại có ngày này
Tay trái sướng hơn 🤣😆
Metal 3338
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bão Sài Gòn Rượu trái gái phải, sướng vì uống hả. =))
@Metal 3338 Kkk 🤣
Những ai thuận tay trái hình như IQ cao hơn
hoang559
TÍCH CỰC
4 năm
@cuongha9 Nghe như ai vào tinhte cũng đều là dân công nghệ vậy🤣
@crazysexycool1981 Tay trái bóp dzái ko đau
@vtatntpt Cơ bản là có nguồn gốc rõ ràng, bài này thì ko, chả thấy source nào 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Mình thuận 2 tay 😆
@Steve*Quảng chuyện kể thế này.
có 1 cặp yêu nhau đi dạo công viên, tới bên ghế đá và ngồi xuống. cô gái nói, anh muốn em ngồi bên trái hay bên phải. chàng trai trả lời rằng, em ngồi bên nào cũng được, anh thuận cả 2 tay.
ahihi.
@brightway79 Ok chuyện hay đó,nhưng mà em là con gái bác ek 🤣
@Steve*Quảng cho hai bên đều nhau
@Steve*Quảng bác có kinh nghiệm rồi, lần sau đừng hỏi NY để khó trả lời nhé ahihu
Thuận tay nào thì do ba mẹ, hoặc thầy cô uốn nắn từ nhỏ là thành thói quen à. Lúc lớp lá mình thuận tay trái, sau đó bị cô và bố mẹ la và ép đổi qua tay phải, dần dần mình đổi đc. Tuy nhiên vẫn còn 1 số thứ mình làm bằng tay trái, ko sửa đc và thấy cũng ko cần thiêt cho lắm. Hoặc những khi tay nào mình gần và thuận lợi cho việc gì đó thì mình dùng tay đó, ko phân biệt 😁
@thanhdat3796 Tay trái giờ bạn có thể làm những gì mà tay phải ko làm được? 🤓
@NHAN-TS Chắc vậy thiệt, ko phải thứ gì thực tế tập luyện cũng quen nổi! Nhiều khi do bẩm sinh thiệt 👍
@thanhdat3796 Hồi xưa mình cầm bút đầu tiên là tay trái nhưng bị cô giáo bắt viết tay phải và băt ba mẹ mình kiềm cho sử dụng tay phải
@thanhdat3796 ép buộc khác với thuận tay nhé. chính bạn cũng thừa nhận một số công việc bạn vẫn làm tay trái,vì đó là tay thuận. đơn giản là mình cũng thuận tay trái, khi làm 1 số việc thì tay thuận sẽ làm tốt hơn tay không thuận. Muốn rõ hãy nhìn vào những người chơi thể thao ah
Sao có những ng L18cm D5cm
quyit84
TÍCH CỰC
4 năm
@cosmos47 Phi bao nhiêu bạn?
@cosmos47 Mấy giây nữa...
@quyit84 D= 5cm
Thuận tay nào chắc là do Đấng tối cao thích vậy chứ không phải do tiến hoá 😁
@archi-T Có theo đạo mô mà Đấng tối cao? 😁
aka KiCHiK
ĐẠI BÀNG
4 năm
@archi-T ĐẤNG Ở ĐÂY LÀ BATMAN AH? HAY ALA?
@aka KiCHiK 😁
@crazysexycool1981 😁
@archi-T Mấy dân đạo hồi mới có khái niệm này hoy 😁
robberviet
TÍCH CỰC
4 năm
Vậy tại sao một số người thuận tay phải?
@robberviet Vì họ không thuận tay trái 😆
@robberviet Ko phải 1 số người, mà là đa phần đều thuận tay phải 😎
Thuận cả hai tay
@crazysexycool1981 Mình thuận tay trái nhưng tự nhiên viết tay phải đây, chả ai bắt cả, cầm đũa 2 tay nhưng tay phải yếu hơn chút.
@archi-T Vậy nếu giờ xài tay trái để viết thì bạn có viết được bình thường ko? 🤓
@crazysexycool1981 Không thể viết bằng tay trái, những việc khác mới làm tay trái.
@archi-T Kỳ lạ nhỉ, nhiều người thuận tay trái cũng vậy, làm được nhiều thứ bằng tay trái nhưng viết thì lại là tay fải 😅
Re0
CAO CẤP
4 năm
mình thuận tay trái , đôi khi vẫn xài tay phải , hihi,
quyit84
TÍCH CỰC
4 năm
Một số gì? Rất rất nhiều là đàng khác. Mình thuận tay phải nhưng cằm đt thì tay trái.
@quyit84 Đó có mâu thuẫn gì đâu? Việc cầm đt ko phải việc đòi hỏi khéo léo nên ai chả thế.
Tay phải là tay thuận thì thao tác màn hình rồi (giờ làm gì còn đt "chỉ sd 1 tay" mới tốt như sheeple trc đây hay nói)
@quyit84 Cái này đúng nè, phàm ai thuận tay phải đều cầm điện thoại tay trái 😁
aka KiCHiK
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 ĐÂY CẦM CẢ 2 TAY. TAY NÀO CŨNG CẦM ĐƯỢC. CÓ LÚC MỖI TAY MỖI ĐIỆN THOẠI
một phần là có được uốn nắn từ nhỏ hay không, nhiều phụ huynh thấy con mình sử dụng tay trái thì lại nắn cho dùng tay phải cho nên sau này lại thành thuận tay phải 😁
@Nguyễn Tùng Dương Nếu uốn từ nhỏ thì sẽ dễ thích nghi, sau này để lớn tầm cấp III trở đi sẽ rất khó thay đổi thói quen giữa tay trái & phải 🙄
@TYA 👍
@crazysexycool1981 Những cái bất tiện rồi cũng tìm ra cách khắc phục thôi bác, ko được thì sẽ tự dùng tay phải. Dùng tay trái rồi đôi khi nhìn thế giới theo chiều khác bình thường. Vậy nên nhiều báo nói người thuận tay trái có xu hướng sáng tạo cao đó bác
@Big Chicken 😁
Nick Boyer
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hồi học lớp 1 2 viết tay trái bị đập liên tục. Xong bjo biết viết cả 2 tay.
@Nick Boyer 2 tay viết với tốc độ như nhau, đẹp như nhau hơm? 🤓
Vì bố mẹ ko rèn mà thôi chẳng có gen nào cả. Điền hình như 2 thằng nhỏ nhà mình thuận tay trái, mình rèn cho giờ thuân tay phải cả. Đợt mình bị tai nạn phải khâu, chỉ dùng tay trái một thời gian sau dùng tay trái tương đối thuận
tmh184
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trieuniemvui Chuẩn đấy, do luyện tập cả.
@trieuniemvui Trừ tình huống bất khả kháng thì mới xài tay trái, còn ko thì cứ tay thuận là bên phải 👍
MHD-HOANG
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trieuniemvui con bác giờ cầm dao bằng tay nào
@MHD-HOANG Tất nhiên là mọi việc tay phải cả, mình nắn từ khi thấy nó hay thuận tay trái luôn
quesshung
TÍCH CỰC
4 năm
mình thì làm mọi việc đều tay phải, ăn thì lại tay trái 😁
@quesshung Nếu ăn thìa bên tay phải chắc vẫn dễ phải ko? 😎
quesshung
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 ăn vẫn được mà ko thuần thục bằng tai trái
@quesshung "Tay trái" hay "tai trái"? 😁
quesshung
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 tay trái bác
AnhTu22
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhà mình toàn thuận tay trái ba mẹ mình r em luôn :v
@AnhTu22 Nhà mình có duy nhất bà vợ thuận tay trái, còn lại ai cũng thuận tay phải 🤓
@crazysexycool1981 tay trái bóp dái đau hông?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019