Vì sao nhiều nước bắt đầu năm học mới từ tháng 9

Nam Air
5/9/2023 10:37Phản hồi: 55
Vì sao nhiều nước bắt đầu năm học mới từ tháng 9
Hồi nhỏ mình cũng thắc mắc vấn đề này, là vì sao năm học mới được bắt đầu từ tháng 9? Không chỉ ở Việt Nam mà thế giới nhiều nước bắt đầu năm học từ tháng 9, có thể kể đến như ở Liên minh châu Âu, năm học mới bắt đầu từ tháng 9, ở Anh, ở Mỹ cũng từ tháng 9. Vì sao có sự trùng hợp này?

Mình đọc được một bài giải thích thấy cũng hợp lý, mạn phép lược dịch gởi đến anh em:

Việc đi học không phải là điều bắt buộc cho đến tận những năm 1880 ở Anh. Vào lúc đó trẻ con vẫn tham gia lao động, đi làm ngoài đồng hoặc đi làm nhà máy như cha mẹ chúng.

Vào các tháng mùa đông thì việc đồng áng cũng không có gì nhiều, nên trẻ con không phụ việc nhà mà đi học cũng không có vấn đề gì.

Nhưng từ tháng 5 đến tháng 9 là lúc vào mùa thu hoạch, hái trái, chăm sóc gia súc vv..vv. Trẻ con từ 10-13 tuổi thường chịu trách nhiệm chăn dắt gia súc, dê cừu ở các cánh đồng xa nhà. Trẻ nhỏ hơn thì giúp trông em, giặt áo quần trong khi anh chị lớn thì làm việc cần sức.

Nên ngày hè thường là ngày trẻ con bận rộn nhất , trường cũng đóng cửa vì ít trẻ học.

Đến mùa thu, công việc đồng áng ít đi, cũng là lúc trẻ con có thời gian đi học. Nhà trường cũng chọn tháng 9 để bắt đầu năm học nhằm thu hút nhiều học sinh đi học hơn.

Ở nước Anh, Luật giáo dục năm 1880 bắt buộc trẻ em từ 10 tuổi phải đến trường. Sự ảnh hưởng của nước Anh lên các nước thuộc địa và lân cận khiến nền giáo dục nhiều nước cũng chọn tháng 9 để bắt đầu năm học mới.

Và anh em cũng lưu ý là nhiều nước, chứ không phải tất cả các nước nhé, ví dụ Ấn Độ từ tháng Hai, , Hàn Quốc, Malaysia từ tháng 3, Nhật, Nepal bắt đầu từ tháng Tư vv..vv

Ở Việt Nam ta, ba ngày sau khi đọc bản “Tuyên ngôn độc lập” khai sinh ra nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa, Chủ tịch Hồ Chí Minh viết “Thư gửi cho các học sinh” nhân ngày khai giảng năm học đầu tiên của nước Việt Nam độc lập (5/9/1945). Kể từ đó, ngày 5/9 trở thành ngày khai giảng năm học mới của giáo dục Việt Nam.

Mình tham khảo ở BBC, Wiki, ảnh minh họa lớp học vùng cao của Baobackan
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình nghĩ là tháng 9 là hết hè, mà mùa hè trời nóng nên học sinh được có kỳ nghỉ dài. Tháng 9 đi học lại là phù hợp
Golkyda
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@haobcyqhdvb Bang California bạn
@Golkyda vậy mà trước giờ cứ tưởng texas mới là nóng nhất chứ,hic
Golkyda
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@haobcyqhdvb Đúng rồi đó bạn. Texas nóng lắm. Cali còn đỡ hơn nhiều. Ban ngày có nóng thì ban đêm cũng về lại 16-19 độ C
@Golkyda nhe nói giá nước ở cali với texas còn đắt hơn cả giá điện nữa ah bácc,hic
Hôm nay mình dẫn con đi khai giảng lần đầu. Nhớ lại 31 năm trước cũng được bố dẫn đi khai giảng
@huyhuy3586 Vậy bác cùng thời 86 với tui.😂
@BinBon2020 Chào ae 86, mình cũng mới dẫn ku nhà mình đi khai giảng xong.
@huyhuy3586 Bé lớn nhà mình ra lớp 1 nhưng ko được tham dự buổi khai giảng đầu tiên, vì mưa liên tục nên trường ko tổ chức khai giảng, buồn cho bé!!!
@Wukoi Hôm qua chỗ mình cũng mưa nhỏ. May là lễ khai giảng vẫn diễn ra. Mình cố gắng sau này khai giảng năm nào cũng thu xếp cv để đi với con.
Nhờ nghỉ hè tháng 6 7 8 nên mới được trải nghiệm bắt cá cạn, giăng lưới, soi ếch, ... chứ nếu năm học không bắt đầu tháng 9 thì sẽ mất một phần tuổi thơ dữ dội !
DKez
TÍCH CỰC
7 tháng
@Hiep_Khach_VN nghỉ hè cứ phải chơi tẹt (ko phải chơi game như bây giờ)
Đệch, ngày trước cấp 1-2 tập múa may quay cuồng cho khai giảng, nghĩ lại ngu thật, biết thế nghỉ mịa ở nhà cho xong. Nóng vãi chưởng, ngộp, xong năm nào cũng như nhau
renovatio
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@D.H.17 Nếu nghỉ thật có khi bây giờ lại cảm thấy ngu hơn ấy bác
Buồn ghê...
@D.H.17 Có vui có buồn mới có kỷ niệm bác.
Chứ nếu bác nằm phè ngủ ở nhà thì giờ chả có gì gọi là kỷ niệm.😂
Saigonam
TÍCH CỰC
8 tháng
@Saigonam Mới đọc bài “Ai đánh trống khai trường”.😂
tuanva.hcm
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Pony.
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Saigonam Đánh trống nó kêu "tùng tùng tùn tù tù tù..." =)) thiết nghĩ các bác nên chuyển sang chuông điện cho nó thân thiện môi trường lại đỡ tâm linh
Ngày xưa đúng 5/9 mới khai giảng đi học, giờ thấy tụi nhỏ học trước cả tháng, 5/9 làm cái lễ cho đúng thủ tục thôi
@tranvinh4u Uh.
Giờ thấy học hành áp lực khủng khiếp.
Ngày xưa mình học lý thuyết mệt nghỉ giờ tụi nhỏ nó còn nhiều hơn.
nghĩ lại hồi nhỏ ở quê ba mẹ làm giáo viên luôn nên học ké 2 năm lớp 1 mà ko học mẫu giáo 🤣 nhà đồi diện trường nên 5 năm cấp 1 sang đường cái là tới cổng trường
@nicolasdoan hồi nhỏ mình cũng bỏ qua mẫu giáo mà lên thẳng lớp 1 😆)
sockwave
TÍCH CỰC
8 tháng
@tuan 95 mấy bác bỏ mẫu giáo lên thẳng lớp 1 bây giờ cho em xin cái kết thế nào với ạ.
@sockwave em học mẫu giáo đúng một buổi xong nghỉ. Giờ sang chấn tâm lý đây 😆
@sockwave mình bỏ là do hồi 5 tuổi mình non quá nên mẹ ko cho đi học. nhưng mà lên lớp 1 thấy cũng bình thường. nhiều cái tụi bạn đã học rồi nhưng cũng chẳng vấn đề gì. Chẳng qua là ko được cái cảm giác phiếu bé ngoan giống bà chị. haha. Nói chung là 6tuoi mình đi học thẳng lớp 1, thế thôi.
Tháng 9 là bắt đầu mùa THU nên khải giảng cho nó khớp !!!
@Apple thần thánh Thật ra thì ở VN tháng học nào cũng là mùa thu hết, kể cả tháng nghỉ hè
sockwave
TÍCH CỰC
8 tháng
@Apple thần thánh thế tạo sao phải khớp với mùa thu?
lygjaquan
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Ngày trước thì 3 tháng hè rồi tháng 9 mới đi học gặp bạn bè. Bây giờ thì chả biết hè được bao lâu : ))
Mình hồi ấy nghỉ hè đc 2 tuần 😔
Tóm lại là do mùa màng, thời tiết
Ngày do chế độ chọn mà, các quốc gia khác cũng tự chọn ngày của nước họ.
Ko chỉ có việc hoc. Mùa bóng mới ở Châu Âu cũng bắt đầu từ cuối tháng 8 đầu tháng 9
Tối 4/9 các bạn nhỏ nhà mình háo hức đón chờ ngày mai lên khai giảng năm học mới. Sáng qua 5/9 chẳng cần gọi các bạn tự dậy mới thấy vui tươi làm sao.
Sáng nay 6/9 gọi các bạn dậy đi học còn hơn gọi đò của Dương Ngọc Thái 😃
Trường em thì khai giảng quanh năm ngày tháng 🤣🤣
Tháng 9 mùa Thu nên đi học nhiều cảm xúc, đến tháng 6 hoa phượng rơi cũng nhiều cảm xúc
Bên mình ở có 2 mặt trời, trẻ con đến trường đầu tháng 8, cuối tháng 8 làm cái lễ tựu trường (!!!) rồi khai giảng ngày 5/9 (!!!!).

Lễ khai giảng ngắn gọn, đâu đó 1 tiết học, học sinh phải tập luyện trước mấy buổi và đến từ rất sớm, khách mời càng vip đến càng làm rạng danh cho trường.

Năm nay trường con mình nhiều vip đến, không lên chiếm sân khấu tặng quà, đánh trống =)) nhưng mình tin đâu đó vẫn có vip đánh trống khai giảng nhưng là người tốt. Còn có cô lớp 1 còn trang trí lớp như kiểu sinh nhật tháng của lớp mầm để mừng ngày khai giảng. À, có thêm tiết mục rước một bức ảnh to đùng vào để làm lễ chào cờ và sau đó có 1 phút đọc gì đó như điếu văn. Vui lắm.

Có mấy trường sân bé, nhưng muốn diễn nhiều nên cho các em lớp 1 đứng ngoài vỉa hè, đến đoạn giới thiệu thì rồng rắn từ ngoài vỉa hè đi vào, sáng qua không nắng lắm nhưng cũng ngáp dài mồm và mồ hôi dính tóc 😁

Nhiều cái màu mè nữa, nhưng thôi tạm thế đã, trường công trường tư cũng không khác nhau nhiều, trừ một vài trường tư thật đặc biệt.
tại ngày độc lập cũa thế giới là 2/9 nên nhiều nước bắt đầu đi học vào tháng 9 nhé
Hdepchai
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@tuan 95 thế giới nào 2/9 chỉ ra coi. có đại diện thế giới cho là mẽo đi, độc lập ngày mấy z
Giờ nhìn lại ngành giáo dục thấy nản cho đất nước, dân tộc.
@SoGetSu đi học thì ám ảnh nhất là bạo lực học đường, nước nào cũng z
mùa thu trời mát mẻ, mùa hè nóng nực. hồi xưa ko có máy lạnh nên may ra chỉ có quạt thôi. còn giờ máy lạnh đầy đủ, tụi nhỏ học quên hè, quên ngày khai giảng luôn rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019