[Video] Gió lớn khiến quả cầu nặng 720 tấn bên trong tòa tháp Taipei 101 dao động với biên độ kỷ lục

MinhTriND
14/8/2015 1:37Phản hồi: 157
[Video] Gió lớn khiến quả cầu nặng 720 tấn bên trong tòa tháp Taipei 101 dao động với biên độ kỷ lục

Damper (Van điều tiết khối lượng) trong toà nhà Taipei 101 đã rung động mạnh khi bão Soudelor quét qua Đài Loan tuần trước. Trong video trên anh em có thể thấy được quả cầu kim loại khổng lồ nặng 720 tấn này rung lắc rất mạnh. Mức độ này chưa từng được ghi nhận trước đây, thậm chí sự rung lắc một vài inch (1 inch = 2,54cm) cũng là hiếm thấy. Damper được dùng trong các toà nhà cao tầng để giúp cho nó ổn định trước các rung lắc khi có gió mạnh hay bão.

Như các cấu trúc chọc trời khác, Taipei 101 (Đài Loan) - một trong những tòa nhà cao nhất thế giới, cũng được trang bị damper (van điều tiết khối lượng) giúp đảm bảo an toàn cho nó bởi tác động của gió hay động đất. Được bố trí từ tầng 87 đến tầng 92, damper của 101 là một quả cầu thép khổng lồ nặng 720 tấn cố định bởi dây cáp, cùng với sự hỗ trợ của các xy lanh thủy lực. Sở dĩ nằm ở vị trí như thế là vì thông thường, khi gió mạnh tấn công tòa nhà, các tầng bên trên sẽ chịu ảnh hưởng nhều nhất.

Về nguyên tắc hoạt động, trong trường hợp xuất hiện một lực tác động đến tòa tháp theo hướng này hoặc hướng khác, lực quán tính cực lớn của quả cầu sẽ có tác dụng triệt tiêu lực bên ngoài, giữ cho thiết kế không bị lung lay.

Xin nói thêm là bão Soudelor quét qua Đài Loan với tốc độ lên đến 210km/h và nó đủ mạnh để nhấc bổng một chiếc Boeing 747.

157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có ai mới học song bài vật lí 12 đầu tiên có từ biên độ không
@Nhật Lazy Học tới lớp 12 rồi mà chính tả không viết nỗi nữa
@Nhật Lazy sáng nay em ms học bài này xong.. 😃
@Cônnnnnnnnnnnnnnnnnnn học xong hiểu chi không bạn
Android37
ĐẠI BÀNG
9 năm
khiếp quá
:eek: lỡ như...đứt cáp treo quả cầu thì sao nhỉ??
.Milano
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Triệu La Bách Sao bạn lại nghĩ được như thế nhỉ? Bạn có đọc về con quay hồi chuyển ko? Cái bạn nói là thiết bị chống dao động "bị động" còn đây là thiết bị chống dao động "chủ động" . Bạn nhìn bên dưới quả cầu sẽ thấy các ti thủy lực được bố trí để quả cầu có thể chuyển động theo phương ngang chủ động.
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
@thanhtien_huynh ko sao, vì còn hệ giá đỡ ở dưới kìa. Cái này mà bạn cũng phải tưởng tượng à!
lelink
ĐẠI BÀNG
9 năm
@WoodHouse Đọc cm của cụ này hay quá!
Phải login vào like cụ cái!
@thanhtien_huynh Đứt thì không đứt nổi. Tui chỉ quan tâm đến việc quả cầu dao động dến giới hạn thì tòa nhà sẽ ra sao ( chắc có tiếng rắc rắc)
trí tuệ con người là vô hạn
mrphamvn
TÍCH CỰC
9 năm
@hanguyen129 Tàn phá của con người cũng vô hạn 😃
Hôm trước mới coi trên Discovery về quá trình xây dựng tòa tháp này. Thật kinh khủng và tuyệt vời.
lalabobo111
ĐẠI BÀNG
9 năm
@th4nhc0ng68 nếu có clip thì share lên cho a e với bạn
midlight
ĐẠI BÀNG
9 năm
@pond1597 e cũng thấy thật tuyệt vời. bác có nhớ tên chương trình ko để e search youtube
hoanghaitq
ĐẠI BÀNG
9 năm
@th4nhc0ng68 Bạn tìm trên youtube ý. Có đầy đủ cả 5 phần
@linhkangta buji khalifa mới đúng bác ợ
@@ lắc kinh thật 😔( mấy cái thiết bị kiểu này chuyên dùng để triệt tiêu lực mà
720 tấn mà đung đưa như ru em bé ngủ vậy. 😁
khoi.ng
TÍCH CỰC
9 năm
@TÔM SÚ 792012 Thật ra cái đang đung đưa là tòa nhà còn quả cầu được cân chỉnh đứng yên để làm trọng tâm tòa nhà không bị di chuyển
@khoi.ng cái này em hiểu được mà bác?hi
hai tmt
TÍCH CỰC
9 năm
Mẹ thiên nhiên nổi giận càng ngày càng tăng...
bkis1112
TÍCH CỰC
9 năm
dịch cho chính xác nha thím, thừng nào chịu được quả này
@bkis1112 Nhìn như dây thừng nhưng thực ra là dây cáp 😃
@bkis1112 dây thừng có nhiều loại nhé
senfall
TÍCH CỰC
9 năm
@bkis1112 thím này chưa thấy cáp màu trắng bao h nên nhầm mà
bán sắt vụn củng ok lắm...đủ mua vài cài SS IP sài chơi
Công nhận là rất sáng tạo và " THIẾT THỰC " 😃
Khiếp thặc
Người xem thấy bt nhưng xem xong thấy 1 loạt video có liên quan ... ^^ ko phải dạng vừa đâu
vannhathoang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Kinh thật...! biên độ giao động cỡ vậy thì thép gia cố tòa nhà phải là loại gì.
bambiba
TÍCH CỰC
9 năm
@vannhathoang Thép china nhé thím
Vậy lúc đó ai ở trên đó chắc khóc thét!
Nghĩ ra được thiết bị này hay thiệt!
thật không thể tin được!!!
thực tế là tòa nhà dao động chứ không phải quả cầu đâu mấy chế . Theo thiết kế thì làm sao cho quả cầu càn ít dao động so với mặt đất càng tốt!!!!, mấy cái ty thủy lực ở dưới quả cầu để hãm dao động của tòa nhà !!
.Milano
ĐẠI BÀNG
9 năm
@andoxm Bạn nên học lại môn vật lý nhé, Mục đích của thiết bị này sinh ra để giúp toà nhà dao động ít nhất có thể nhằm ngăn sự sụp đổ công trình và con người có thể ở trên đó mà ko cảm thấy dao động lớn.
@andoxm Lúc đầu dao động thì tòa nhà nhưng chỉ lần đầu còn lúc sau là cả 2 cùng dao động ngược chiều nhau để giảm tối đa dao dộng . trong vài cliip liên quan có giới thiệu nguyên tắc hoạt động đó bạn!
mà hình như cái này ở Nhật còn kinh hơn ! nó giống con quay hồi chuyển chống cả động đất luôn chứ ko chỉ chống lại mỗi cái sức gió này không!
.Milano
ĐẠI BÀNG
9 năm
@traisaigon Chuẩn luôn bạn à. Cái ở nhật là con quay hồi chuyển của Hitachi sản xuất. Nó dựa vào máy tính để phân tích các hàm phức tạp liên quan đến động lực học của công trình để đưa ra thông số lực tác động vào con quay.
Ko co quả cầu này chắc toàn nhà này toi rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019