[Video] "Hiện trường" tấn công DDoS trông như thế nào?

TDNC
27/4/2013 0:31Phản hồi: 186
[Video] "Hiện trường" tấn công DDoS trông như thế nào?

Thật khó để biết được hiện trường của một vụ tấn công trên mạng Internet trông như thế nào vì tất cả đều được thể hiện qua các con số trong máy tính. Tuy nhiên người ta cũng có thể dùng video để minh họa lại các cuộc tấn công đó, ví dụ như kiểu tấn công từ chối dịch vụ DDOS, xem video này xong bạn sẽ hiểu ngay tấn công DDOS là như thế nào, thay vì phải đọc cái định nghĩa khô khan chán òm trên sách vở hay trên Wikipedia.

Bạn có thể đọc qua định nghĩa về tấn công DDOS trên Wiki nhưng nó rất chán, nói nôm na đây là kiểu tấn công lấy thịt đè người, hacker sẽ liên tục gửi một lượng lớn các yêu cầu nào đó đến máy chủ chứa website của bạn, mục đích là làm cho server bị quá tải vì không xử lý kịp, hậu quả là website sẽ bị đơ đơ ra và không còn truy cập được nữa. Nhưng mình thích xem định nghĩa bằng video hơn vì trông nó có vẻ chuyên nghiệp giống như xem các phim hành động của Mỹ. Mời các bạn cùng xem:

Như trong video bạn có thể thấy, mỗi một chấm tròn bay từ bên trái qua tượng trưng cho một yêu cầu gửi tới máy chủ, toàn bộ các mệnh lệnh yêu cầu này đều nhằm vào một mục tiêu cụ thể trên máy chủ để làm quá tải nó.
186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zovemoon
TÍCH CỰC
11 năm
giờ các bác cntt vânẫn chưa có phương án xử lý vụ này sao
lnmh510
TÍCH CỰC
11 năm
@zovemoon DDoS thì ko có phương án nào xử lý hoàn toàn đâu :3
@iris001 Cái này dân là Security ai cũng biết bạn à, người ta còn viết tools lock IP có số lượng truy cập cao nữa.
Nhưng với DDoS (BotNET loại lớn) thì việc đếm IP cũng không kịp nữa, nói gì đến việc sử lý các khác. Chưa nói Flood ngộp dường truyền.
@mr.one Thì người trong ngành ai chả biết. Tôi chỉ nói đơn giản cho dễ hình dung chứ ko lẽ lôi những cái chuyên ngành ra nói cho những người không chuyên thì ai hiểu. Với lại từ trước đến giờ xây dựng thì khó chứ phá hoại thì dễ lắm. Chẳng có 1 hệ thống nào mà ko gặp vấn đề của chính nó cả.
@PCthanyeu Thùng rỗng kêu to.chém gió vừa thôi

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
yamario
ĐẠI BÀNG
11 năm
Rất dễ hiểu cho các bạn ngoài ngành
Quá hay
yenmovn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Kíng coong. Kíng coong. 😁:D

Sent from my LG-E400 using Tinhte.vn
Chả hiểu gì. Nhưng chỉ thấy dep.
Chả hiểu gì. Nhưng chỉ thấy dep.
knowing7
TÍCH CỰC
11 năm
Mấy thằng hacker thật là dư xăng, đã tấn công mạng tấn công vào nhà trắng,hay nơi chứa vũ khí hạt nhân nga,mẽo thử phát,có tên lửa phóng đi là vui à
@knowing7 Chả ai thừa thời gian với tiền bạc để coi DDOS là thú vui tiêu khiển đâu. Đều là tấn công có mục đích cả đấy, thường là ngắm vào đối thủ cạnh tranh.
phuthuyac12
ĐẠI BÀNG
11 năm
@knowing7 Thứ 1 ko muốn vào tù
Thứ 2 muốn ddos mấy chỗ đó phải vào đc VPN của mạng đó mà cái đó ngoài cách hack đc máy của 1 người nào trong hệ thống thì mới vào đc.Mà chuyện này khó thêm 1 tỷ lần so với ddos
@knowing7 Phóng vào chính chỗ ngồi của bạn đấy. Mỹ nó có luật rằng bất kì ai ngồi đâu trên thế giới tấn công vào hệ thống CNTT của Chính phủ Mỹ mà bị phát hiện thì sẵn sàng cho phép máy bay, tên lửa tiêu diệt ngay. Mỹ coi đấy là một phần tử khủng bố.
dongthong
ĐẠI BÀNG
11 năm
giống như hồi đó chơi VLTK, nguyên 1 đám bu vào con BOSS hoàng kim vậy..
dthan432
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình thấy khó hiểu thêm.
@dthan432 Mỗi lần bác lướt web, 1 cú nhấp chuột của bác trong tinhte sẽ đc gửi đi đến sever tinhte và server sẽ trả lời lại đường dẫn link để bác vào link đã nhấp, cứ 100 ng cùng nhấp trong 1s thì sever sẽ trả lời lại 100 lần trong 1s sau, tuỳ sever mà có khả năng chịu đựng khác nhau, giống như cánh cửa ấy, 1,2 ng cùng vào 1 lúc thì ko sao, nhưng nếu 10 ng cùng chen 1 lúc sẽ kẹt. Sever tinhte chắc chịu đc 10.000 người nhỉ, vậy thì nếu trong 1s mà có tới 10.001 người sử dụng thì server tinhte treo, hiện tượng này gọi là DDOS
Cea
TÍCH CỰC
11 năm
Giống như chơi VLTK vậy! Cả đám bu vô hấp diêm con boss, nó xử lí không được và lên đỉnh quá nhiều nên bị trơ ra!
Toàn cmt kiểu ăn rau muống bàn chuyện thế giới 😁
nhathuy009
ĐẠI BÀNG
11 năm

Như vầy cho dễ hình dung. Vô số phụ huynh DDos cái trường mẫu giáo
@nhathuy009 Rất dễ hiểu 😁
keyis123
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nhathuy009 Like manh cho bac 😆
@nhathuy009 Quá chuẩn ;)
daohoa24
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nhathuy009 chuẩn men mặc áo len
tobe11
ĐẠI BÀNG
11 năm
DDoS thì không chống triệt để được, chỉ có thể hạn chế một phần. 😃
Xem xong clip ... Kết luận: "đôi khi mắt thấy lại chẳng bàng tay nghe". 😔
Băng thông lớn như google thì cho ddos, còn ko thì tắt server đi ngủ.
tommy7641
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dvkvnn cái vụ này giống hồi trước làm server mu 😆
@tommy7641 Phương án tối ưu 😃
vmhapr
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xây dựng Firewall thì ngăn chặn được cái cách tấn công truyền thống này thôi mà...
forever1306
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vmhapr ôi cmt.....FW chỉ giúp chống lại 1 phần thôi p ak`,chống lại đk những vụ dos đơn giản còn những vụ = botnet + cách thức tấn công phức tạp thì đỡ = niềm tin nhé,nếu có fw chống lại đc thì các website chính phủ + FBI + hàng loạt hãng bảo mật đã k bị "QuÁ TẢI"
@vmhapr vậy mời bác dựng firewall đi, e demo xem hệ thống firewall nhà bác chịu được bn phút 😁
PCthanyeu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hanzproa3 set rule --block all traffic --> bạn tấn công kiểu gì 😃.
alohakool
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vmhapr xây dựng fireware chỉ hạn chế 1 lượng nhỏ chứ không bao giờ ngăn chặn được hoàn toàn nhé
Bây giờ thì em đã tạm hiểu
knowing7
TÍCH CỰC
11 năm
Tấn công DDOS tinh tế đê
tuann2
TÍCH CỰC
11 năm
@knowing7 khỏi tấn công, nhiều hôm vào còn kg nổi..
@knowing7 Tinh tế thì ko cần tấn công ddos làm gì,anh em cứ hò nhau cùng zô chém gió một lúc là sập server ròy

Sent from my LG-F180L using Tinhte.vn
lehunghmu
TÍCH CỰC
11 năm
@knowing7 chú này muốn ăn gạch đá hả🆒
mousemax
ĐẠI BÀNG
11 năm
chưa có biện pháp chống đỡ , phương pháp duy nhất rút dây mạng , cúp điện

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp