[Video] Trải nghiệm Honda SH300i ABS Italia - to, cao, đầm, chạy đã, giá 248 triệu

levuongthinh
28/2/2017 3:52Phản hồi: 159
[Video] Trải nghiệm Honda SH300i ABS Italia - to, cao, đầm, chạy đã, giá 248 triệu
Ngoài cái giá quá cao thì có thể nói Honda SH300i ABS 2016 nhập khẩu từ châu Âu là một chiếc scooter cao cấp rất đáng để sở hữu. Thực ra thì nó hơi to và nặng so với vóc dáng trung bình của người châu Á. Tuy nhiên ngồi lên xe rồi thì chạy rất đã. Xe đầm, chắc, tăng tốc nhanh và cho một cảm giác tự tin khi chạy ở tốc độ cao.

Đầu tiên mình sẽ nói về cái sự to của nó trước và dễ nhất là so sánh với SH150i lắp ráp trong nước. Kích thước tổng thể của SH300i là 2.131 x 730 x 1.195 mm; chiều dài cơ sở 1.440 mm và chiều cao yên là 805 mm. Trong khi đó SH150i là 2.026 x 740. 1.158; chiều dài cơ sở 1.340 và chiều cao yên 799 mm. SH150i chỉ to hơn 10 mm ở bề ngang, còn lại thì đều thua so với SH300i; trong đó đáng lưu ý nhất là phần chiều cao yên.

Với chiều cao tới 805 mm; mình cảm thấy hơi “chới với” mỗi khi chạy SH300i trong điều kiện đông đúc, kẹt xe; vì bản thân mình cũng không được “to”. Mình cao khoảng 1,67 m nhé. Chiều cao yên của SH150i là 799 mm và mình nghĩ nhiêu đó là vừa với đa số.

Một điều cần lưu ý với SH300i nữa chính là cân nặng. Khối lượng bản thân của SH300i là 169 kg, trong khi SH150i nặng 136 kg; còn SH125i là 135 kg. Khi đổ đầy nhớt và xăng thì trọng lượng của SH300i hoàn toàn có thể vượt quá 175 kg. Với cân nặng như vậy thì cũng không phải là quá nặng so với nam giới, tuy nhiên nữ giới thì chắc là gặp vấn đề. Ngoài ra thì khi để xe ở những vị trí chật hẹp, các bạn sẽ có xê dịch xe bằng cách nhấc đuôi, nặng lắm!

Tuy nhiên, theo mình thì việc chiếc xe này nặng ở mức đó cũng không vô lý lắm. Với động cơ 279 cc và mục đích tạo ra là có thể chạy tốc độ cao thì nó cần phải được làm cứng cáp và đầm chắc. Tất nhiên, nhẹ thì sẽ giúp xe nhanh hơn, vọt hơn, tiết kiệm nhiên liệu hơn; nhưng điều đó có thể ảnh hưởng tới khả năng vận hành của xe. Các kỹ sư luôn tính toán mọi thứ để chiếc xe đạt hiệu suất tốt nhất.

Với khối động cơ 279 cc, công suất tối đa đạt xấp xỉ 25 mã lực tại 7.500 vòng/phút và mô-men xoắn cực đại 25,5 Nm tại 5.000 vòng/phút; chiếc SH300i có thể vọt lên rất nhanh. Đó là cái cảm giác sướng của việc đi một chiếc xe scooter cao cấp. Rất nhanh để đạt tốc độ 60 km/h, lên 80 km/h hay thậm chí là 100 km/h.

Cảm giác tự tin khi chạy SH300i đến từ phần thân xe đầm chắc và hệ thống phanh ABS 2 kênh cho hiệu suất phanh rất tốt. Cảm giác chạy một chiếc xe có 2 phanh ABS cũng giúp bạn tự tin hơn. Có thể nói, SH300i là một trong những mẫu scooter tốt nhất được bán chính hãng hiện tại và nếu không phải lo nghĩ về cái giá 248 triệu đồng thì đây sẽ là một mẫu scooter đi lại hàng ngày quá tốt.

Quảng cáo

Theo Honda công bố thì mức tiêu hao nhiên liệu trung bình của SH300i vào khoảng 33 km/lít và trong quá trình chạy thử trong đô thị mình ghi nhận được mức tiêu hao là 28,3 km/lít; cũng khá gần với mức của Honda. Với một chiếc xe sở hữu động cơ 279 cc thì mức tiêu hao nhiên liệu tầm này cũng hoàn toàn hợp lý thôi.

Theo nhận xét của cá nhân mình thì Honda SH300i ABS Italia là một mẫu scooter dành cho những người có nhiều tiền, đã sở hữu ô tô, xe PKL và mong muốn có một chiếc xe scooter để chạy hàng ngày, vừa thể hiện được đẳng cấp, vừa thể hiện được sự sang trọng và hơn hết là cảm giác lái của nó mang lại. Khi tiền không phải là vấn đề thì cứ làm những gì mình thích thôi.

Honda SH300i ABS Italia được trang bị hệ thống đèn pha LED 2 tầng, ở giữa có thanh chắn ngang in chứ Sh.

Quảng cáo

Phía trước xe được trang bị phuộc nhún ống lồng thuỷ lực, bánh mâm đúc 16", lốp 110/70, phanh đĩa ABS.

Honda SH300i ABS 2016 được trang bị hệ thống khoá SmartKey, thuận tiện cho việc sử dụng hàng ngày. Mình rất thích SmartKey trên xe máy, nó giúp bạn đỡ tốn nhiều thao tác khi sử dụng xe.

Trái tim của SH300i ABS Italia là khối động cơ 279 cc, SOHC, 1 xi-lanh, 4 kỳ, làm mát bằng dung dịch, đáp ứng được chuẩn khí thải EURO 4; công suất tối đa khoảng 25 mã lực tại 7.500 vòng/phút và mô-men xoắn cực đại 25,5 Nm tại 5.000 vòng/phút.

Đèn hậu được làm to về 2 bên và vát khá sắc cạnh, không bầu bĩnh như đời trước.

Phuộc nhún sau dạng lò xo trụ, giảm chấn thuỷ lực. Bánh mâm sau cũng có kích thước 16", lốp 130/70, phanh đĩa ABS.

Cốp chứa đồ của Honda SH300i ABS Italia có thể chứa được 1 nón bảo hiểm 3/4 cùng vài món đồ khác.

Bình xăng của SH300i vẫn được đặt dưới yêu, có dung tích 9 lít và ngay bên cạnh có một lỗ nhỏ để đặt nắp bình xăng khi mở ra đổ xăng.

Trong cốp chứa đồ có cổng sạc 12V 1A giống kiểu trên xe hơn. Và các bạn để ý bên phải tấm hình này có dòng chữ MADE IN ITALY.

Phần yên của SH300i dài và lớn, ngồi rất thoải mái; chở con nhỏ theo cũng không vấn đề gì.

Bảng đồng hồ của SH300i vẫn khá cổ điển và có thiết kế dạng đối xứng. Ở giữa là bảng đồng hồ tốc độ dạng analog; bên trái là đồng hồ nhiệt độ nước làm mát, bên phải là đồng hồ nhiên liệu. Bên dưới có thêm màn hình LCD nhỏ hiển thị thời gian, ODO, TRIP, mức tiêu hao nhiên liệu,...

Đèn LED định vị của SH300i dạng chữ V dài và ban đêm chay sẽ thấy rất đẹp.

Ban ngày đèn LED định vị vẫn sáng nhưng nhìn không rõ lắm.

Ống pô của SH300i to hơn hẳn so với SH150i.

Tổng thể Honda SH300i ABS Italia nhìn đẹp không anh em?

159 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
xe này bên kia dùng đi hút bụi,hihi
@cometoi Lương CÔNG NHÂN HỐT RÁC bên đó $43k/năm thì mua con này để hút bụi thì có sao? còn bạn đã mua dc chiếc xe hốt rác nào chưa??
@Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
KLQ, tôi mong chờ Honda hồi sinh lại Freeway 250 của thập niên trước.
Bao Khangs
TÍCH CỰC
7 năm
@[USER=14650]@nguyen[/USER] Mua 1 em về sơn phết lại được mà bạn? Thấy vẫn chạy ngoài đường
@Bao Khangs Vấn đề là giấy tờ kìa. xe đóa k có sang tên đc. bao chạy trong tp thôi 😃 mà xe nào sang tên chính chủ dễ gì nó bán 😃
mienque.nct
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mấy ng trung niên,có tiền,to cao chạy thì đẹp
@mienque.nct sao không phaỉ là một anh đẹp trai, cao to, đô con, sang trọng đi hả bạn. mà trường hợp của bạn thì nhiều hơn :v
Katana69
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mienque.nct Tôi ko quan tâm bên kia ngt sử dụng làm gì... tôi chỉ quan tâm là ở việt nam tôi sẽ chạy e nó và cho 1 cơ số người hít bụi ^^
@Katana69 đang chờ ai đó vào nói là mua con này thà mua xe hơi chạy cho sướng =))
Bao Khangs
TÍCH CỰC
7 năm
@gotomo mua con này thà mua xe hơi chạy cho sướng =))
Nói cho bác vui thôi nhé chứ không có ý gì nhe. Chứ nếu thật sự không có nhu cầu " giật le cao độ" thì mua SH 150 VN tầm 100tr nó tối ưu hơn. Tức là bỏ 40% giá trị con Sh 300i thôi nhưng nó cũng đạt 80% giá trị mà con 300i mang lại. Con SH VN năm nay nâng cấp đáng đồng tiền bát gạo
@Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
KLQ, tôi mong chờ Honda hồi sinh lại Freeway 250 của thập niên trước.
tuanpv
ĐẠI BÀNG
7 năm
@[USER=14650]@nguyen[/USER] Có hồi sinh lại thì cũng có phân phối ở VN đâu mà bác ham, giờ có tiền thì mua e nó cũng được thôi, nhưng sợ ko mua nổi 😁
longruoi2905
ĐẠI BÀNG
7 năm
250 củ mà đổ xăng vẫn phải chổng đít mở cốp, chả biết đẳng cấp ở đâu, thôi nghỉ gấp 😆.
@longruoi2905 Vậy bác muốn mặc quần áo lịch sự....cắn đầu xuống đất, nhổng mông lên trời đổ xăng sao....hay muốn giống lead 1 nằm dưới chân....mặc ves mà cầm tấm để chân...nhổng mong lên trời chắc quyến rủ lắm bác nhỉ.....^^
Hôm trước mấy cha đại lý SH thuê tinhte làm bài so sánh SH mình với SH ý để dìm SH ý, giờ tới lượt mấy cha nhập SH ý hét giá trên trời thuê lại viết bài khen SH ý to nặng đầm chạy đã 😁, ôi thời báo ngày nay.
@Hồ Đăng Khoa Mình chỉ nhắc lại bạn 1 câu: Suy nghĩ thoáng 1 chút đi nhé. Clone nick là gì vậy bạn? Mình không hiểu? Tự nhiên chụp mũ người khác là Clone nick?
newslove
TÍCH CỰC
7 năm
@Hồ Đăng Khoa Nhưng thật sự SH nhập chạy rất sướng, đời 2011 màu trắng người nhà mình đi phải nói là khi xuống xe khác như AB, Nouvo ... chạy rất nản.
@thanh_nhan Dàn vỏ dày,dàn sơn chắc chắn,nếu đi bt thì đến con ốc vẫn còn trắng tinh khiết,từ ghi đông cho đến càng phụt,yên,gác chân....đều 1 trời 1 vực,sh nhập đề pa kêu to ì do xác nặng hơn rất nhiều nên nhièu bạn lầm tưởng sh việt bốc hơn,khi đã đạt đc tốc độ thì khi buông ga sh nhập sẽ lướt về phía trước theo quán tính còn sh việt thì khựng lại.Sh việt kêu to thôi rồi,nói chung cảm nhận đi ko khác con ab là bao ngoài cái cao hơn
@thanh_nhan Gê ta. Thế bác biết con nào nhập con nào việt lun hả. Kiến thức bác uyên thâm z
Đẹp
Pussy Italy. :p

279cc thì phải có bằng A2 mới lái được. Trở ngại đầu tiên khó vượt qua rồi.
Chưa kể bình xăng vẫn đặt dưới yên thì hơi khó hiểu.
phuctho0505
ĐẠI BÀNG
7 năm
@LRA A2 bây giờ dể hơn trước rất nhiều rồi bạn, mình đã có còn 250 củ để mua con này thì chưa.
@LRA Vậy bác muốn mặc quần áo lịch sự....cắn đầu xuống đất, nhổng mông lên trời đổ xăng sao....hay muốn giống lead 1 nằm dưới chân....mặc ves mà cầm tấm để chân...nhổng mong lên trời chắc quyến rủ lắm bác nhỉ.....^^
catman96
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mới mua Winner 150 đen nhám, 40tr xong luôn giấy tờ. Tặng 1 áo mưa.😕
@catman96 win sao rẻ vậy bác thấy giá niêm yết trên page honda 45 46 gì lẫn mà 😆
catman96
ĐẠI BÀNG
7 năm
@chetviyeu1101
các Head người ta giảm giá đó bạn, như winner, pcx thì rẻ hơn giá để xuất. SH, AB, Vision...thì làm giá ghê luôn. Winner mình mua được rẻ vì cũng nhờ các bạn trẻ chạy theo thị hiếu, theo số đông bảo y chang con Wave kìa. Chứ k có các bạn đó thì mình mua chắc phải ngót nghét 5chục củ mất.
MrBoC
TÍCH CỰC
7 năm
@catman96 Bạn làm bso thành phố hay dak lak vậy ah?
catman96
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MrBoC
bảng số daklak, tp HCM thì hình như hơn 2 triệu thì phải.
Con này thiết kế để chở lợn, cạnh tranh trực tiếp với minskher đó các bác 😁
Cá nhân m thì thấy kiểu dáng sh150i nhìn trẻ trung và đẹp hơn
E này cho mấy bác trung niên, ăn mặc sang choảnh thì đẹp
Nhìn mặt trước gần giống lead
skullofanh
TÍCH CỰC
7 năm
con này nhìn ở ngoài mặc dù có bự nhưng thiết kế bo, mượt, nhìn hợp mắt. Không như con yamaha NVX nhìn hình vậy chứ ở ngoài phải nói lắc đầu, yamaha NVX bự mà nhìn bên ngoài thấy thô, cục mịch khiếp so với trong hình. Phải nói khi thấy NVX ở ngoài so với hình trước đó hơi choáng 😁, cứ đường cong bo mềm mại lại dễ chiu hơn :D
@skullofanh Do ý kiến cá nhân bác vậy thôi. Khối người vẫn muốn 1 chiếc xe đô con.
Ko thấy bài cho sh2017 nhỉ
Bao Khangs
TÍCH CỰC
7 năm
Xe đẹp và chất quá đi. Con 2008 mình giờ vẫn chạy phà phà tuy là hơi hao xăng.
1 số anh em sẽ tiếp tục bài ca: xe này nước nta đi hốt rác, giao bánh...cho coi. Haha.
c2cancer
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bao Khangs Chuẩn bạn. Anh em nào không đi thì sẽ tiếp tục chê, haha
@Bao Khangs Bác ơi, bằng mẹ con chào buổi sáng biển D rồi, hốt rác là may rồi đấy
Vành xấu quá
cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
chưa
quyit84
TÍCH CỰC
7 năm
Không đẹp
Cho hỏi sao lại gọi là 300i có phải 300i là 300cc phải k ạ.nếu vậy là đây thiếu những 21cc nữa đấy ạ..nếu như vậy thì con ware 110 là 130cc ạ SH 125 là 150i hả.không hiểu đoạn này lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019