[Video] Ý tưởng khu vực Mission Control tích hợp tính năng đa nhiệm cho iOS 8

Duy Luân
21/2/2014 22:23Phản hồi: 47
[Video] Ý tưởng khu vực Mission Control tích hợp tính năng đa nhiệm cho iOS 8
Nhà thiết kế Bill Labus mới đây đã đăng tải một đoạn video ý tưởng về giao diện khu vực Mission Control trong "iOS 8". Trên iOS 7 thì khu vực này chỉ dùng để tắt mở một số kết nối thông dụng cũng như điều khiển độ sáng, âm lượng và việc chơi nhạc. Còn theo ý tưởng của Labus, Mission Control sẽ tích hợp chung với giao diện chạy đa nhiệm, do đó người dùng chỉ cần vuốt ngón tay từ cạnh dưới màn hình lên thì sẽ thấy được những công cụ điều khiển lẫn hình ảnh thu nhỏ của các app đang chạy. Việc chuyển đổi giữa các ứng dụng với nhau thì vẫn được thực hiện y như trên iOS 7 hiện nay, đó là lướt ngón tay sang trái hoặc phải để lựa chọn. Khu vực thông báo vẫn được Labus cho xuất hiện khi kéo từ thanh status của iOS. Như vậy, chúng ta chỉ cần ghi nhớ hai thao tác kéo ngón tay lên và xuống, không bắt buộc phải nhấn hai lần vào phím home nữa. Đây là một ý tưởng hay, hi vọng Apple sẽ ứng dụng nó cho hệ điều hành của mình.

Ghi chú: Những gì bạn thấy trong video là một phần mềm thật được viết bởi chính Labus. Tuy nhiên, anh chỉ lấy những hình ảnh do mình thiết kế rồi gán cho chúng vài phản ứng đơn giản khi Labus trượt hoặc chạm ngón tay vào màn hình.​

Nguồn: Dribble
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tanngocvo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhiên 2 lần kìa ad 😁
shakaro
TÍCH CỰC
10 năm
Chà Apple quan tâm người dùng nhỉ. Giá mà cái màn hình to hơn
@shakaro theo bài viết thì cái này là của 1 người thiết kế chứ có phải của Apple đâu nhĩ o_O
Nếu vậy thì không gian của Control center sẽ ít đi rất nhiều vì có thêm multitask. Mà đâu phải user nào mở Control center cũng muốn mở Multitask đâu. Theo mình multitask vuốt lên từ cạnh phải màn hình sẽ hợp lí hơn.
Mình cũng đang dùng activator để set như vậy.

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn mobile app
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Nhìn đơn giản mà rất hay và tiện dụng 😃 LIKE
ngon tè.apple number 1 😁
Đợi IP6 để có IOS 8
Ông này chắc trước đây có dùng qua BB PlayBook 😃
Ko thích đa nhiệm :oops:
Juztapose
ĐẠI BÀNG
10 năm
@admtkc lol. xl bạn trẻ, giờ cái tablet 7' 10' bạn xài thấy thừa thãi không? ko thì sao nó lại phải có layout riêng cho tablet? còn có cái tư tưởng multi window = chật chội thì chịu bạn rồi, về nhà học lại.
Còn đa nhiệm như PC là thứ mà mobile sẽ hướng tới sớm thôi, việc thống nhất hdh mà microsoft nói đến cũng là dự tính tương lai gần của nó rồi bạn à. phần mềm luôn đi theo xu hướng phần cứng, mà phần cứng pc nó chạy trước mobile cả vài chục năm cơ mà. Còn đa nhiệm PC là thiết kế ngu dốt thì mấy trò mèo ram ảo của ios, swap của android là cái trò gì? =))
@Juztapose Có thấy cái UI nào phù hợp chưa? 7 hay 10 thì cũng vậy thôi, nếu chú e còn chưa phân biệt đc GUI của mobile và GUI dành cho PC thì a cũng ko cần phải trả lời thêm. Lai còn dẫn ra swap ram thì a hiểu trình độ chú rôi. Chào thân ái và quyết thắng nhoé.
@admtkc hy vọng IOS 8 Apple sẽ cải tiến cái phần đa nhiệm , nhưng bạn nói Android cho phép chạy không giới hạn nên hay gặp trường hợp bị thiếu RAM khi nhiều background process chạy mà không kiểm soát , cái này có vẻ ko đúng , vì kể từ Android 4.0 , Android đã quản lý đa nhiệm tốt hơn , khi app quá nặng hoặc ko đủ ram thì Android sẽ tự động kill app để tránh bị lag và treo . Nếu mà chạy Background giới hạn thì Android đâu có Multiwindow dc như trên dòng máy SS
@vuminhquan301 bác có chữ ký sock thật
kaching
TÍCH CỰC
10 năm
Y lột BB 10
@kaching thì bây giờ phải vay mượn chứ, IPhone có zephyr quá đỉnh giờ os7 lại có multitask
@micky150386 Vâng đó là VAY MƯỢN chứ đ*o phải ĂN CẮP.
lacanct
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kaching Kiểu đa nhiệm này giống trên bb10 quá Bác ạ. thích cái này trên BB10 thoai. hì
Ngon có trên cydia chưa
BB10 không thích điều này
bakery00
TÍCH CỰC
10 năm
nhìn cũng hay, ai viết cái tweak up lên cydia là xong, cần gì chờ ios 8 nhỉ
@bakery00 NẾU BẮC THÍCH CHỈ CẦN CÀI ACTIVATOR LÀ CÓ THỂ LÀM Y HỆT THẾ RỒI
lbshock
TÍCH CỰC
10 năm
Nhìn hay mà. Có cái đấy nữa thì tốt biết bao. Đỡ phải cài tweak multitasking, đỡ nặng máy hao pin. 😃
Chỉ là kẻ copy thôi!
Ai mà làm cái tweak này thì mình jb ngay 😔 , iu cái concept này quá
cydia có cái này ko nhỉ?
GIỐNG BB10 NHỈ!
Nếu mình có ý tưởng thì lằm sao?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119