VNKeyboard - Bộ gõ Tiếng Việt hỗ trợ bàn phím ảo và thật.

dihuta
23/5/2006 15:12Phản hồi: 193
Có một bàn phím hoàn chỉnh từng là khát khao trong một thời gian của những người dùng Palm Việt Nam. Cách đây không lâu với sự ra đời các bộ gõ tiếng Việt cho bàn phím ảo của VietPalm, nhu cầu này đã hầu như được đáp ứng. Tuy nhiên, theo thời gian, các công nghệ mới cũng đua nhau ra đời, bàn phím ảo đã không còn thoả mãn được tất cả những người sử dụng Palm. Chính vì thế bàn phím thật (Hard Keyboard) đã ra đời.

Sự ra đời của Sony Clie các dòng NR, NX và UX đã đánh dấu sự chuyển mình này, Palm đã thực sự mang các ứng dụng văn phòng từ Desktop sang để phục vụ người sử dụng. Người dùng Palm bây giờ đã có thể soạn thảo văn bản, thao tác bảng tính hay lướt web và chat online. Vì thế nhu cầu sử dụng bàn phím thật để tăng tốc độ gõ chữ là một nhu cầu thiết yếu.

Và với sự xuất hiện của những chiếc điện thoại dùng Palm OS - Treo từ hãng Spring (Sau này thuộc về Palm) đã thực sự tạo một bước ngoặc cho vấn đề này. Người dùng Treo Việt Nam đã từ khát khao một bộ gõ mà có thể đáp ứng được nhu cầu này.

Và giờ đây với vnKeyboard, mọi thứ đã trở thành hiện thực.
Trang web này là nơi chính công bố các thông tin về chương trình vnKeyboard. Bạn có thể cập nhật thông tin về chương trình cũng như download ngay tại đây.

Tác giả: hieuvpn

Tính năng của vnKeyboard
  • Là một ứng dụng chạy thường trú hỗ trợ gõ tiếng Việt trên Palm.
  • Gõ Telex cho bàn phím thật
  • Gõ Telex và VNI cho bàn phím ảo (Menu Edit/Keyboard)
  • Hỗ trợ Grafitti Anywhere và MobileWrite
  • Đọc Unicode tiếng Việt trong clipboard
Các thiết bị Palm được hỗ trợ
  • Treo 650, Treo 600
  • UX50, T3, Zire,...
  • Có thể chạy trên các thiết bị dùng Palm OS 5.0 khác (chưa kiểm tra hết)
Hướng dẫn cài đặt và sử dụng
  • Hotsync (chép) file vnkeyboard.prc vào Ram
  • Khởi động lại (soft reset) palm.
  • Bạn có thể gõ tiếng Việt qua bàn phím thật bằng kiểu Telex, viết trực tiếp trên màn hình bằng các phần mềm nhận dạng chữ viết ( đã test với mobileWrite ), hay qua bàn phím ảo (chọn Menu Edit/Keyboard) bằng cả 2 kiểm Telex và VNI
  • Để tắt hay bật bộ gõ bạn chỉ cần nhấn bb ( bật ) hoặc tt ( tắt ).
  • Để gở bỏ/nâng cấp ( uninstall/upgrade ) chương trình , bạn dùng FileZ/RescoExplorer để xóa file vnKeyboard.prc trong RAM.
Lưu ý: do còn trong giai đoạn phát triển nên phần mềm vẫn còn tồn tại một số lỗi. Bạn nên backup lại toàn bộ dữ liệu trước khi cài đặt phần mềm. Chúng tôi không chịu bất cứ trách nhiệm nào đối với mọi vấn đề phát sinh khi bạn cài và sử dụng VNKeyboard.

Phiên bản mới nhất: 1.07
193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới tải về, cài vào cái treo650 của mình.
Mọi chuyện đều tốt đẹp hết, đặc biệt là với bộ font smoother của cu dihuta.
...
nhưng có một chuyện à, nếu không bấm vào cái vnkeyboard trên máy palm thì không sao, bấm vào thấy xấu quá, hình bể tùm lum.

Đề nghị làm hai bản, một cho độ phân giải thấp và 1 cho độ phân giải cao😁

xin cảm ơn.
hieuvpn
ĐẠI BÀNG
18 năm
dihuta ơi, bác "cứ hiếp" chê xấu kìa, khi nào rảnh design làm 2 bản luôn đi nhé. (hoặc k thì gửi cho cái file psd, ông anh tui hoangmacatung làm được)
hieu

À, các bác gõ chữ Đ như vầy nhé : shift down + d + shift up + d
Bản cập nhật 1.04 đã được cập nhật.

---------------------------------------------
29/05/2006 - Phiên bản 1.04
-
Sửa lỗi "bà ba béo" của bb ( reported by GDi )
Cái này trông đẹp quá nhỉ. Lại free nữa. Giá mà có cài này cho PPC WM2003 thì cài thử cũng vui. Mình biết có phần mềm thương mại của HQ cho PPC nhưng không thấy sự cần thiết để phải mua. Có lẽ chỉ dùng khi tra từ Việt sang các thứ tiếng khác..
Trước đây, mình vẫn không ủng hộ bộ gõ Tiếng Việt cho PALM lắm, vì nó không thiết thực, nhưng với bộ gõ của Anh Hiếu, font smoother của Thành Dihuta thì bàn phím Treo của mình trở nên quá lợi hại.
Xin cảm ơn.

Cứ hiếp đúng là chuyên gia spam 😁
Không biết mọi người thế nào, cái Ux của em mặc dù đã tắt bộ gõ rồi viết mail một hồi tự nhiên bộ gõ lại hoạt động lại giống như kiểu hẹn giờ chuyển chế độ vậy đó.

Nói về cái bàn phím thì đúng như cụ cứ hiếp nói, rất lợi hại em đang viết bài giới thiệu một tiện ích không thể thiếu cho palm có hard keyboad khi đó có thể bỏ stylus vào sọt rắc là vừa:D
hieuvpn
ĐẠI BÀNG
18 năm
A A, cái này là do lỗi "bà ba béo", up lên 1.04 đi bạn. Để kiểm tra xem đúng k thì cứ đánh tt để tắt tv, xong đánh "bà ba béo" nếu thấy chữ "béo" thay vì "beso" hoặc "be1o" là chính hắn đó.

hieuvpn
Vẫn chưa gõ được chữ hoa ( ví dụ Đ, Ô, Ủ. anh hiếu ơi. máy treo 600 của em khi khởi động VNkey thi gõ số 1 sau đó gõ số 2 thì nó xoá cả một lẫn hai. thường thì gõ số 1 với số 2,5,7 là bị lỗi đó
Phím shift ở máy treo 600 ở đâu vậy bác hiếupn ơi. vì em muốn gõ chữ Đ
chỉ em cách đánh với TG50 với
em đánh ee,oo thì ra chữ ê và ô
còn ư đánh sao 😁
@kdragon uw bạn à
@kdragon uw bạn à
@kdragon uw bạn à
@kdragon uw bạn à
Phím shift là phím mũi tên chỉ lên.
Nhấn một lầ thì có tác dụng với một lần bấm.
Nhấn 2 lần sẽ có tác dụng luôn.
Nói thêm khi nhấn shift 1 lần có dấu tròn màu đen bên góc phải , nhấn 2 lần thì có thêm cái gạch dưới nữa .
SevenUp
ĐẠI BÀNG
18 năm
Chú em có thể đánh kiểu VNI (bỏ dấu bằng phím số) hoặc telex.

ư = w = uw
ơ = ow

7Up
Các bác thân mến, tui có cài vnkeyboard nhưng sau đó khi uninstall (bằng soft: Clean up & Destaller) thì không được. Treo 600 vẫn liên tục báo là vnkeyboard is protected. database in use with other application. Soft reset & try again.

Tui làm đúng theo chỉ dẩn nhưng vẫn không xoá dược. Bác nào có kinh nghiệm vui lòng chỉ giúp.

Cám ơn trước.
newmember16
ĐẠI BÀNG
18 năm
dùng cái này với LifeDrive toàn lỗi thôi
bác warm reset ( reset + giữ nút up , hiện màn hình Palm thì bỏ ra) rồi xoá bình thường .
em đã cài và chạy nhưng không gõ bằng keyboar trên treo 600 được.
Chào bạn, nếu bạn có thiện chí hơn, xin chỉ rõ cho hieuvpn là bạn đã gặp lỗi gì và trong trường hợp nào. Còn gửi như thế này thì bạn chẳng giúp được gì cho tác giả, và chẳng giúp được cho những người dùng LifeDrive khác có được một chương trình tốt để dùng.

Vài dòng mạo muội góp ý. Mong bạn đừng giận.
Bạn đã đọc kỹ hướng dẫn sử dụng chưa? Bại phải cài đặt vào RAM, chạy vnkeyboard 1 lần.

Mỗi khi cần gõ tiếng Việt bạn nhấn "bb" để bật, và khi không cần nữa thì nhất "tt" để tắt.

Chúc bạn thành công.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019